[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

tnfsmith

Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

Mình cần một case HTPC nào chứa khoảng 10 HDD, mainboard của mình là B75A-G43 Gaming chuẩn ATX, anh em nào biết hiệu nào êm giới thiệu mình dùm.
THanks

sircuong1303

Well-Known Member

Mình cần một case HTPC nào chứa khoảng 10 HDD, mainboard của mình là B75A-G43 Gaming chuẩn ATX, anh em nào biết hiệu nào êm giới thiệu mình dùm.
THanks

Bro có bao nhiêu tiền để mình tư vấn vỏ case cho phù hợp.

VThanhgtvt

Well-Known Member

E nghĩ là vỏ case thui thì phải b ah...

lequynhan

Well-Known Member

THanks

Trước em cũng ham tìm và thích mấy cái vỏ chứa nhiều HDD nhưng một thời gian sau mới thấy không nên cắm nhiều HDD vào case, khởi động vừa chậm vừa tốn điện vừa cho chạy ổ không (vì ít khi mình dùng tất cả các ổ cho việc giải trí)

tnfsmith

Member

Bro có bao nhiêu tiền để mình tư vấn vỏ case cho phù hợp.
Mình chỉ cần Case vỏ thôi loại nào phù hợp với maind của mình và có khả năng chứa HDD như yêu cầu. Tầmt tiền khoản 2tr.

sivchuynh

Well-Known Member

Bác sircuong1303 có thể giới thiệu tham khảo thêm vài case HTPC dùng cho main chuẩn được không?
Cảm ơn Bác nhiều!

babyblue

Well-Known Member

em đang xem film bằng case cùi chip E8500,main:g41, Ram 2G,VGA:8600GT
xem film cơ bản mọi thứ vẫn bình thường,nhưng khi màn hình chỉ 1 nền đen thì em thấy hột trên màn hình nhiều lắm....dự là do cái VGA bị chuột nó ị lên nên giờ bị vậy...các bác đi ngang làm ơn tư vấn giúp em VGA nào để xem film ổn mà sau này tiện nâng cấp nữa nhé các bác...em có tầm 2tr ạ...thanks các bác nhiều lắm ạ

sircuong1303

Well-Known Member

Mình chỉ cần Case vỏ thôi loại nào phù hợp với maind của mình và có khả năng chứa HDD như yêu cầu. Tầmt tiền khoản 2tr.

Tầm này tiền thì ko có mẫu nào có khả năng chứa dc 10 HDD đâu ạ, bên mình có duy nhất 1 mẫu có 8 khoang HDD thui ạ, để chứa thêm Hthì bro phải mua khay chuyển đổi từ khoang ổ 5.25" sang 3.5" rùi ạ.

InWin Grone

http://www.hanoicomputer.vn/case-in-win-grone-gaming-full-tower/p12490.html

Bác sircuong1303 có thể giới thiệu tham khảo thêm vài case HTPC dùng cho main chuẩn được không?
Cảm ơn Bác nhiều!

Em chưa hiểu ý của bác lắm, vì ko rõ bác đang nói đến chuẩn kích thước main nào: mini-ITX, M-ATX, hay ATX ạ. Và e cũng chưa rõ bác thích case dạng đứng hay nằm.

sivchuynh

Well-Known Member

Sorry Bác, em viết thiếu.
Bác sircuong1303 có thể giới thiệu tham khảo thêm vài case HTPC dùng cho main chuẩn ATX được không?
Cảm ơn Bác nhiều!

sircuong1303

Well-Known Member

Sorry Bác, em viết thiếu.
Bác sircuong1303 có thể giới thiệu tham khảo thêm vài case HTPC dùng cho main chuẩn ATX được không?
Cảm ơn Bác nhiều!

Vỏ case cho chuẩn ATX thì có 1 vài mẫu cho bro tham khảo đây ạ, có cả kiểu đứng lẫn kiểu nằm. Nếu bro ở HN thì mình sẽ inbox giá ngon của từng mẫu lun.

Cooler Master Silencio 650 USB 3.0 (Mid Tower)

http://www.hanoicomputer.vn/case-cooler-master-silencio-650-usb-30-mid-tower/p10629.html

Lancool PC-K9WX Window (Full Aluminium)

http://www.hanoicomputer.vn/case-lancool-pc-k9wx-window-full-aluminium/p11241.html

Jonsbo UMX2 Silver (Black)

http://www.hanoicomputer.vn/case-jonsbo-umx2-silver/p17325.html
http://www.hanoicomputer.vn/case-jonsbo-umx2-black/p17326.html

Jonsbo G3 Silver HTPC

http://www.hanoicomputer.vn/case-jonsbo-g3-silver-htpc/p15532.html

Zalman HD501 HTPC Black Aluminum

http://www.hanoicomputer.vn/case-zalman-hd501-htpc-black-aluminum/p26891.html

cosmos47

Muon tìm 1 mini pc đặt trên bàn cho nhu cầu luot web, xem phim FHD nghe nhạc chat luong cao.
M chỉ biet zotac, thấy có Ecs liva x mà ko có hàng. Ngoài ra còn cái nào ko may bac? Nếu zotac thì con nào?
Theo nhu cầu trên thì cấu hình chac không cần cao, quan trọng là độ ổn định của linh kiện
Giá tiền thì m cũng chả biet the nào, các b cứ đưa ra m quyết

sivchuynh

Well-Known Member

Các mẫu case của Bác rất đẹp.
Bác Sircuong1303 có mẫu case Zalman HD503 HTPC Black Aluminum.
Cho em cái giá luôn nhé.
Thanks!

sircuong1303

Well-Known Member

Bên e chỉ có Zalman HD501 thui bác à

nãy nhờ bác Cường bên kia rồi giờ em lại vào đây nhờ tiếp.
Chào bác @sircuong1303! Em định lấy một case làm HTPC bên bác, em ở tận Tuyên Quang nên nhờ bác tư vấn trước ạ.
Em đang dùng con Dell 780 chip E8400USF, nhưng cùi quá (cả tiếng và hình), em đang ngắm bên bác có con MSI H97 Gaming 3 có ca HDMI và optical và phần âm thanh nhìn ngon quá nên ham, Em không game, chỉ làm HTPC xem phim, nghe nhạc lossless và ít MV Bluray, em định chơi combo em MSI này với Core i3 4150/4340 hoặc G3258 nhưng vẫn lăn tăn vài điều, nhờ bác tư vấn ạ:
- i3 4150 và i3 4340 hiệu năng chênh nhau nhiều không ạ, em thì mới chỉ thấy khác nhau cái HD4400 và HD4600, bác so sánh luôn cho em hai VGA onboad này ạ, vì em chưa mua card rời, định thử sức Onboad trước ạ.
- G3258 có đáng chơi so với hai em core i3 trên không ạ?
- Em định lấy case Jonsbo G3 bác cho em hỏi case này có khiển kèm theo không ạ? em rất kết cá lúm volume của nó, bác cho em hỏi cách kết nối cái lúm này với mainboad ạ.
Em không lấy màn hình, không HDD, không VGA, em chọn ra mấy thứ này, bác cho em giá rổ đẹp ạ (Mem HDVietnam mà)
+Intel Core™ i3-4150 3.5 GHz / 3MB / HD 4400 Graphics / Socket 1150 (Haswell refresh)
+MSI H97 GAMING 3
+RAM Kingston HyperX Fury Red 4GB DDR3 Bus 1600Mhz - (HX316C10FR/4)
+DVDRw Samsung 24X SH-224DB/BSBE Sata đen
+Case Jonsbo G3 Silver HTPC
+Nguồn Hydance (product by Seasonic) 400W C400 HY-400CT
Mong được bác quan tâm, thank bác!
....bác nào đi ngang qua cũng họ em với ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

MrHoi

Member

nãy nhờ bác Cường bên kia rồi giờ em lại vào đây nhờ tiếp.
Chào bác @sircuong1303! Em định lấy một case làm HTPC bên bác, em ở tận Tuyên Quang nên nhờ bác tư vấn trước ạ.
Em đang dùng con Dell 780 chip E8400USF, nhưng cùi quá (cả tiếng và hình), em đang ngắm bên bác có con MSI H97 Gaming 3 có ca HDMI và optical và phần âm thanh nhìn ngon quá nên ham, Em không game, chỉ làm HTPC xem phim, nghe nhạc lossless và ít MV Bluray, em định chơi combo em MSI này với Core i3 4150/4340 hoặc G3258 nhưng vẫn lăn tăn vài điều, nhờ bác tư vấn ạ:
- i3 4150 và i3 4340 hiệu năng chênh nhau nhiều không ạ, em thì mới chỉ thấy khác nhau cái HD4400 và HD4600, bác so sánh luôn cho em hai VGA onboad này ạ, vì em chưa mua card rời, định thử sức Onboad trước ạ.
- G3258 có đáng chơi so với hai em core i3 trên không ạ?
- Em định lấy case Jonsbo G3 bác cho em hỏi case này có khiển kèm theo không ạ? em rất kết cá lúm volume của nó, bác cho em hỏi cách kết nối cái lúm này với mainboad ạ.
Em không lấy màn hình, không HDD, không VGA, em chọn ra mấy thứ này, bác cho em giá rổ đẹp ạ (Mem HDVietnam mà)
+Intel Core™ i3-4150 3.5 GHz / 3MB / HD 4400 Graphics / Socket 1150 (Haswell refresh)
+MSI H97 GAMING 3
+RAM Kingston HyperX Fury Red 4GB DDR3 Bus 1600Mhz - (HX316C10FR/4)
+DVDRw Samsung 24X SH-224DB/BSBE Sata đen
+Case Jonsbo G3 Silver HTPC
+Nguồn Hydance (product by Seasonic) 400W C400 HY-400CT
Mong được bác quan tâm, thank bác!
....bác nào đi ngang qua cũng họ em với ạ.
Nhu cầu chỉ là HTPC thì không cần nhiều như thế đâu.
Nếu là mình với số tiền bỏ ra như thế mình có thể nghĩ 2 lựa chọn:
CH1:
Combo ITX siêu tiết kiệm điện ( vì giờ giá điện tăng chóng mặt quá ) như : J1900M hoặc như mình đang sài 1037U 10W điện cho CPU
RAM 4x2GB 1600
VGA 7730,7750,R7 260 hoặc 730GT 740GT dùng GPU decode
CH2:
combo APU Kaveri như A8 hoặc A10, có tích hợp True Audio cho âm thanh khá tốt. iGPU khá mạnh nên khỏi mua VGA dùng iGPU decode luôn.Main tự chọn,chỉ cần full cổng cho nhu cầu HTPC là ok
RAM 4x2GB 1866 hoặc 2400

Những thứ còn lại bác tự chọn theo nhu cầu.
Của mình đang sài:
combo: Biostar 1037u 1tr4
RAM 2x2GB 1333
Play Bluray ok,4k hơi giật xíu.với nhu cầu cơ bản xem phim,duyệt web,game nhẹ thì với mình thế là đủ.

sircuong1303

Well-Known Member

Nhu cầu chỉ là HTPC thì không cần nhiều như thế đâu.
Nếu là mình với số tiền bỏ ra như thế mình có thể nghĩ 2 lựa chọn:
CH1:
Combo ITX siêu tiết kiệm điện ( vì giờ giá điện tăng chóng mặt quá ) như : J1900M hoặc như mình đang sài 1037U 10W điện cho CPU
RAM 4x2GB 1600
VGA 7730,7750,R7 260 hoặc 730GT 740GT dùng GPU decode
CH2:
combo APU Kaveri như A8 hoặc A10, có tích hợp True Audio cho âm thanh khá tốt. iGPU khá mạnh nên khỏi mua VGA dùng iGPU decode luôn.Main tự chọn,chỉ cần full cổng cho nhu cầu HTPC là ok
RAM 4x2GB 1866 hoặc 2400

Những thứ còn lại bác tự chọn theo nhu cầu.
Của mình đang sài:
combo: Biostar 1037u 1tr4
RAM 2x2GB 1333
Play Bluray ok,4k hơi giật xíu.với nhu cầu cơ bản xem phim,duyệt web,game nhẹ thì với mình thế là đủ.

Những phương án trên cũng rất hợp lý nhưng chinhvuongtq lại ko thích thì e biết làm sao dc. Mỗi người một sở thích khi chọn cấu hình linh kiện mà bác.

MrHoi

Member

Những phương án trên cũng rất hợp lý nhưng chinhvuongtq lại ko thích thì e biết làm sao dc. Mỗi người một sở thích khi chọn cấu hình linh kiện mà bác.

uh.Mình tư vấn chung cho mọi đối tượng với nhu cầu HTPC,còn bác ấy chắc có điều kiện và sở thích riêng nên chọn cấu hình thế :D

uh.Mình tư vấn chung cho mọi đối tượng với nhu cầu HTPC,còn bác ấy chắc có điều kiện và sở thích riêng nên chọn cấu hình thế :D
Vâng, thank bác, em dựng như vậy chủ yếu còn đê nghịch nữa, lâu lắm rồi mới hứng chơi PC/HTPC bác ạ (Kể từ thời sinh viên). Em cực kết con MSI Gaming 3, đầy đủ cổng ăn chơi, buil cực đẹp nữa... em cũng nhờ bác Cường cho giá cực đẹp rồi, chờ ngày đẹp trời qua bác Cường nữa thôi ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Vâng, thank bác, em dựng như vậy chủ yếu còn đê nghịch nữa, lâu lắm rồi mới hứng chơi PC/HTPC bác ạ (Kể từ thời sinh viên). Em cực kết con MSI Gaming 3, đầy đủ cổng ăn chơi, buil cực đẹp nữa... em cũng nhờ bác Cường cho giá cực đẹp rồi, chờ ngày đẹp trời qua bác Cường nữa thôi ạ.

Khi nào lấy thì call e trước 1 hôm để check tình hình hàng hóa, ko đến lúc bác ghé qua mà ko đủ hàng là toi :)).

mkhdvn

Banned

amd thường nóng hơn intel...ít ai ráp máy amd...thường là dùng intel

Bên trên