[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

lionking1413

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

Bac MrBum cho em hoi, bac ship ve tu taobao.com la ve thang VN hay qua nuoc khac roi nho xach ve VN, vi theo minh coi tren do taobao khong ship truc tiep ve VN .
Sorry vi may khong go duoc tieng Viet.

sircuong1303

Well-Known Member

Bac MrBum cho em hoi, bac ship ve tu taobao.com la ve thang VN hay qua nuoc khac roi nho xach ve VN, vi theo minh coi tren do taobao khong ship truc tiep ve VN .

Nhờ dịch vụ ship hàng trọn gói ở VN là xong mà bác, e cũng mua hàng của Taobao mấy lần rồi :).

VThanhgtvt

Well-Known Member

Nhờ dịch vụ ship hàng trọn gói ở VN là xong mà bác, e cũng mua hàng của Taobao mấy lần rồi :).

B nào cần mua đồ từ đây l.h e nhé. Để m phục vụ các b ah

MrBum

Hí hoáy ship được con main QC 5000 ITX/PH từ Taobao về, cắm nguồn từ con case kèm nguồn 150w vào lại ko thấy chạy, buồn vãi. Các bác cho hỏi có chỗ nào check được main này xem nó bị sao ở HN thì chỉ giúp với. Sự nghiệp HTPC mới bắt đầu mà trục trặc chán quá :) Tks các bác hỗ trợ.

Ngô Gia Huy

Nếu nhu cầu của bác chỉ là xem film, nghe nhạc và muốn tiết kiệm điện cũng như diện tich tối đa thì xin tư vấn bác giải pháp build case dùng main liền cpu như bên dưới hoặc bác mua Intel NUC sử dụng cpu celeron cũng ổn.

Cấu hình HTPC AMD all-in-one mini-ITX, silent 100% - Sự im lặng của bầy cừu :)).
Ưu điểm: Main Biostar AMD A68N - 5000 mini-ITX nhỏ gọn, sử dụng CPU AMD A4 5000 đã tích hợp gpu HD8330 đủ khả năng chạy BD iso 3D, lại tiết kiệm điện và ko ồn ào vì dùng tản không quạt cho cpu. Dùng nguồn nuôi từ adapter nên tĩnh lặng tuyệt đối.
Nhược điểm: Main có ít cổng sata 3.0, ko có cổng dành cho kết nối usb 3.0 ra phía trước của case. Vỏ case chỉ có cổng usb 2.0, ko có giao tiếp usb 3.0 ở mặt trước. Không lắp dc ổ cứng chuẩn 3.5".

anh cho hỏi main + cpu này có láp thêm card rời không, và mạnh nhát la card gì?

sircuong1303

Well-Known Member

Main + cpu kia lắp dc thêm card rời bác ạ, nhưng để chơi game thì lắp ko quá các vga như GTX750Ti, GTX950, RX460 đâu à.

minhdangkt

Well-Known Member
Giờ mấy tính em cũ quá, định lắp lại một bộ htpc dùng nghe nhạc, đọc báo, xem phim, và quan trọng nhất là để down phim hd nên yêu cầu bền và ít tốn điện.
Đồ cũ em tận dụng lại gồm có ssd samsung evo 850, psu AcBel E2 plus

Giờ em cần main, cpu, ram, case. Tổng chi phí 5tr -6tr

Vậy có ráp được bộ nào đẹp đẹp không mấy bác?

sircuong1303

Well-Known Member
Giờ mấy tính em cũ quá, định lắp lại một bộ htpc dùng nghe nhạc, đọc báo, xem phim, và quan trọng nhất là để down phim hd nên yêu cầu bền và ít tốn điện.
Đồ cũ em tận dụng lại gồm có ssd samsung evo 850, psu AcBel E2 plus

Giờ em cần main, cpu, ram, case. Tổng chi phí 5tr -6tr

Vậy có ráp được bộ nào đẹp đẹp không mấy bác?

Bác muốn đẹp về hình thức hay đẹp về cấu hình ạ.

minhdangkt

Well-Known Member
Bác muốn đẹp về hình thức hay đẹp về cấu hình ạ.

Hình thức bác ơi.
Chứ cầu hình em chủ yếu down phim, lướt web chứ cũng không làm gì nhiều.

Em nhắm main nào hỗ trợ DDDR 4, cpu skylake G4400 được không bác?

Case với main nhà bác chọn case nào đẹp và main hỗ trợ ok là được, main có HDMI, USB 3.0

sircuong1303

Well-Known Member
Hình thức bác ơi.
Chứ cầu hình em chủ yếu down phim, lướt web chứ cũng không làm gì nhiều.
Em nhắm main nào hỗ trợ DDDR 4, cpu skylake G4400 được không bác?
Case với main nhà bác chọn case nào đẹp và main hỗ trợ ok là được, main có HDMI, USB 3.0

Thiên về hình thức thì chọn mẫu case Jonsbo đi bác, chọn e này chẳng hạn.

Jonsbo V4 Silver

Gửi bác 1 cấu hình bên e để tham khảo.

CPU: Pentium G4400 3.3G / 3MB / HD Graphics 510 / Socket 1151 (Skylake) - 1.359.000 ₫
MAIN: Asrock H110M-HDV - 1.699.000 ₫
RAM: DDR4 AVEXIR 4GB/2400 (1*4GB) 1BW Budget - 599.000 ₫
CASE: Jonsbo V4 Silver - 1.499.000 ₫
PSU: FSP Power Supply AX Series AX400ATX - Active PF - 569.000 ₫
Tổng: 5.725.000 ₫

Chỉnh sửa lần cuối:

kenzoman

Member
Mình có bộ http chơi cũng lâu rồi, dùng 1 ổ cứng để chạy riêng hệ điều hành win, ko biết như vậy giờ có lạc hậu ko ? Vấn đề hệ trọng nữa là ổ cứng chạy hệ điều hành của mình rất hay lăn ra chết cả ổ, trung bình 2 năm thay 1 ổ dưới 500 gb. Vậy theo các bạn giờ nên mua ổ cũ hay mới để chạy hệ điều hành, vì mua mới mà cứ 2 năm phải thay thì rất phí , hay giờ có công nghệ nào thay thế được cách chạy thông thường ko, mình 40 tuổi nên giờ cũng hơi lowtech, nhưng bù lại mình có kho phim và nhạc lossless rất phong phú. Mong giao lưu với các bạn hoặc tư vấn, mời các bạn chầ coffee, mình hiện ở KDT Mĩ Đình

kenzoman

Member
Bạn nào có dư ổ, dung lượng nhỏ (100 - 500 gb), chỉ để chạy hệ điều hành thì để lại cho mình nhé. Cảm ơn đã tư vấn O9836559II

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Không nên dùng hdd cũ cài win vi chậm và rất dễ hỏng. Ráng tìm ssd tầm 40 đến 120gb xài sẽ boot nhanh và tốt.

tatam

Well-Known Member
Mình có bộ http chơi cũng lâu rồi, dùng 1 ổ cứng để chạy riêng hệ điều hành win, ko biết như vậy giờ có lạc hậu ko ? Vấn đề hệ trọng nữa là ổ cứng chạy hệ điều hành của mình rất hay lăn ra chết cả ổ, trung bình 2 năm thay 1 ổ dưới 500 gb. Vậy theo các bạn giờ nên mua ổ cũ hay mới để chạy hệ điều hành, vì mua mới mà cứ 2 năm phải thay thì rất phí , hay giờ có công nghệ nào thay thế được cách chạy thông thường ko, mình 40 tuổi nên giờ cũng hơi lowtech, nhưng bù lại mình có kho phim và nhạc lossless rất phong phú. Mong giao lưu với các bạn hoặc tư vấn, mời các bạn chầ coffee, mình hiện ở KDT Mĩ Đình

Bạn xem lại bộ nguồn, bộ nguồn kém ổn định mới dẫn đến hỏng ổ cứng nhanh như vậy.

Bên trên