[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

HD Beginner

Ðề: Giới thiệu Case HTPC tính toán tối ưu tới từng chi tiết: Rẻ nhất, gọn nhất. Mát nhất

1/ Tại sao phải dùng cổng HDMI, trong khi ta có cổng VGA rồi ??? Nếu để xuất tín hiệu Video thì cổng VGA là đủ dùng, đó chính là cái hay của HTPC mà HD Box ko có. Theo mình thì chỉ dùng cổng HDMI nếu xuất tín hiệu âm thanh Audio HD vào Receiver thôi. Khi đó tín hiệu Video vẫn theo cổng VGA để lên màn hình. Còn tín hiệu Audio HD thì theo cổng HDMI để vào Receiver. Trơớc mắt chưa xài được AudioHD nên mình chưa cần đến VGA bitstream Audio HD. Khi nào nâng cấp Receiver thì nâng cấp Card chưa muộn.

Remote cho WMC thì bạn xem bài viết của mình về Remote dưới sign nhé.

2

tuane06

Ðề: Giới thiệu Case HTPC tính toán tối ưu tới từng chi tiết: Rẻ nhất, gọn nhất. Mát nhất

cảm ơn bác chủ nhé,vì em cũng bắt đàu tìm hiểu htpc nên ko rõ lém,em nghĩ đơn giản chỉ dùng HDMI để xuất hình ảnh HD chất lượng cao thôi còn âm thanh thì mình sử dụng cổng optical để đưa vào receiver,em nghĩ như thế có đúng ko bác,thế hiện tại xử lý âm thanh của bác vẫn xuất trực tiếp dạng analoge đa kênh từ trong pc ra amply ah?mà bác ơi cái topic về WMC của pác trong đó chứa mã độc đó,em dùng chrome vào xem thì bị ngăn lại và cảnh báo có nguy hiểm nên em ko dám vào nữa hix,theo bác cấu hình máy của em dùng con E2140,ram 1G,VGA như của pác thì xem HD có ok ko?và em muốn độ HTPC nó có màn hình LCD giống như ở case silver Stone thì cái LCD đó kiếm ở đâu ra ?và kết nối nó như thế nào nhẩy?bác giúp em nhé.

zBen10

thank kiu bác về bản demo hệ thống htpc của bác. Đúng là mỗi người 1 ý, nhưng đam mê full hd là điểm hội tụ.
em kg có cơ hội săn lùng hàng lướt như bác (chứ có nhìu tiền thì nói làm j), nên em vẫn xài pc thường. Bác mua hàng lướt nhưng hệ thống của bác khá đắt.

Nhưng có 1 điểm nhất định em kg chịu với bác, kg có HDMI thì làm sao xuất ra full HD? Em có tìm hiểu thì FuulHD và HD 720p khó phân biệt dc, chỉ có khác biệt khi xem LCD 40" trở lên. Em thấy bác có con SS40" và hệ thống khủng nhưng bác xài vga 8400 xuất VGA thì đúng là ...quá ..... Bác đã mua đc cả căn nhà mơ ước của em thì ráng thêm vài xị kiếm VGA HDMI fullHD để chơi cho tới mà kg dc xao?
Còn nữa, bác hãy đi hỏi kỹ thuật, LCD nên xài dây Component và HDMI, còn xem bằng VGA thì sẽ mau xuống màu, nhất là SS, LG. Nếu SS của bác xài VGA trên 1 năm mà xuống màu thì...tại bác nhé.
Thân mến.
Em thì cứ nhất định chẳng thà có con PC cùi (nhưng lấy Omo đánh bóng lại dc), nhưng nhất định phải có HDMI coi với LCD.

tuane06

ai chà em cũng đồng quan điểm với bác,rõ ràng là nếu xài LCD thì nên dùng HDMI thì mới phát huy hết khả năng của LCD chứ nếu dùng VGA thường thì..còn nếu ko lại phải dùng thiế bị chuyển từ VGA hay DVI to HDMI bác nhỉ?tại chủ thớt khuyên em là xài HDMI cho Audio nên em thấy hơi phí vì HDMI có thể mang cả hình và tiếng mà phải ko các pác?thế còn vụ âm thanh số optical hay coalx thì sao nhỉ?nếu máy tính có cổng SPDF thì làm sao lấy dc tín hiệu optical đây?phải có card phải ko ah?và card này mua ở đâu?các pác giúp em nhá,ah còn phần mềm em tính dùng WMC nhưng chưa tải dc,lúc truóc có tải dc một bản ghost của một bác bên Vn-zoom nhưng lại màu mè và hoa lá cành quá và quan trọng là chức năng WMC lại ko chạy,hix thế là đành bỏ các pác ah,bác nào có chỗ down WMC2008 thì chỉ cho em với,em cảm ơn các pác nhiều

nhthang_hdn

Bác chủ làm mấy cái pic dàn HT của bác cho ae chiêm ngưỡng đi, trăm nghe không bằng mắt thấy mà :D

HD Beginner

Chủ đề VGA vs HDMI đã nói quá nhiều lần, trên nhiều diễn đàn rồi. Nên mình ko thích nhắc lại nữa. Mình sẽ nói 1 cách khác cho các bạn dễ hình dung:

Nếu dùng VGA thì tín hiệu số Video được DAC của Card đồ họa giải mã thành tín hiệu tương tự và đẩy qua cổng VGA vào TV. TV xử lý (Khuếch đại, đồng bộ...vv) rồi đẩy ra màn hình.

Nếu dùng HDMI thì tín hiệu số Video được Card đồ họa mã hóa thành dạng gói HDMI, đẩy qua cổng HDMI vào TV. Mạch giải mã DAC HDMI sẽ giải mã tín hiệu số này sang tín hiệu tương tự. Sau đó cũng xử lý, khuếch đại...đồng bộ và đẩy ra màn hình

Như vậy dùng cổng VGA thì chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào sự giải mã của CPU, VGA, codecs. Còn nếu dùng cổng HDMI thì chất lượng hình ảnh ngoài những thành phần trên còn phụ thuộc vào mạch giải mã DAC HDMI của TV

Ko phải TV nào cũng có mạch giải mã HDMI tốt. Do đó ko phải dùng cổng HDMI là tốt hơn VGA.

HDMI có ích khi nào?

Khi cần phải cắt mạch giải mã Video DAC để nhỏ gọn và giảm giá thành. Các HD BOX dùng cách này

Khi truyền tải Audio, Video trên cùng sợi cáp. Trong trường hợp kết nối với Receiver.

HDMI ko có ích khi nào:

Khi chỉ truyền tải tín hiệu Video từ 1 thiết bị đã có sẵn DAC Video (HTPC có Card đồ họa)

Bác HD Beginner giờ đã trở thành HD Elder rồi.:-*

mocbim

Banned

Chủ đề VGA vs HDMI đã nói quá nhiều lần, trên nhiều diễn đàn rồi. Nên mình ko thích nhắc lại nữa. Mình sẽ nói 1 cách khác cho các bạn dễ hình dung:

Nếu dùng VGA thì tín hiệu số Video được DAC của Card đồ họa giải mã thành tín hiệu tương tự và đẩy qua cổng VGA vào TV. TV xử lý (Khuếch đại, đồng bộ...vv) rồi đẩy ra màn hình.

Nếu dùng HDMI thì tín hiệu số Video được Card đồ họa mã hóa thành dạng gói HDMI, đẩy qua cổng HDMI vào TV. Mạch giải mã DAC HDMI sẽ giải mã tín hiệu số này sang tín hiệu tương tự. Sau đó cũng xử lý, khuếch đại...đồng bộ và đẩy ra màn hình

Như vậy dùng cổng VGA thì chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào sự giải mã của CPU, VGA, codecs. Còn nếu dùng cổng HDMI thì chất lượng hình ảnh ngoài những thành phần trên còn phụ thuộc vào mạch giải mã DAC HDMI của TV

Ko phải TV nào cũng có mạch giải mã HDMI tốt. Do đó ko phải dùng cổng HDMI là tốt hơn VGA.

HDMI có ích khi nào?

Khi cần phải cắt mạch giải mã Video DAC để nhỏ gọn và giảm giá thành. Các HD BOX dùng cách này

Khi truyền tải Audio, Video trên cùng sợi cáp. Trong trường hợp kết nối với Receiver.

HDMI ko có ích khi nào:

Khi chỉ truyền tải tín hiệu Video từ 1 thiết bị đã có sẵn DAC Video (HTPC có Card đồ họa)

Bác cho em và mọi người xin cái link chứng minh điều bác nói là đúng cái. nói có sách, mách có........link. Em nghĩ cái VGA, CPU nó giải mã hết tín hiệu rùi, LCD chỉ là đồ ăn sẵn thui. Nói cách khác Máy tính là nguồn cho, LCD là nguồn nhận, còn HDMI chỉ là đường truyền analog. Có gì sai các pác chỉ giáo.

Chỉnh sửa lần cuối:

Kuangvn

Member

Dùng hdmi độ sâu màu, rực rỡ hơn hẳn dây vga, bản thân em đã test rất kĩ trên 5450 của em. Còn về độ phân giải thì ko thể so sánh bằng mắt thường được.

HD Beginner

còn HDMI chỉ là đường truyền analog. Có gì sai các pác chỉ giáo.

Riêng câu này đã đủ kết luận bạn nên tìm hiểu kỹ hơn về tín hiệu số, về HDMI nữa đi nhé :D

Kuangvn đã viết:
Dùng hdmi độ sâu màu, rực rỡ hơn hẳn dây vga, bản thân em đã test rất kĩ trên 5450 của em. Còn về độ phân giải thì ko thể so sánh bằng mắt thường được.

Cũng còn tùy vào mạch HDMI trên mỗi TV và sợi cáp HDMI nữa. Thường nhà ai cũng chỉ có 1 cái LCD, 1 cái VGA,1 sợi cáp nên việc Test không hẳn đã đủ bài. Mình do đk công việc nên được test nhiều hơn..

ngdhieu

Well-Known Member

HDMI có ích khi nào?

HDMI ko có ích khi nào:

Xin phép bổ sung 1 ý từ kinh nghiệm bản thân

Với TV LCD và Plasma Panasonic loại bình dân, thì dùng cổng VGA hay HDMI sẽ có kết quả khác hẳn nhau, do độ phân giải màn hình được xử lý qua 2 cổng này khác hẳn nhau

VD Plasma 42C10S (HD ready)

Độ phân giải tự nhiên: 1024 x 768

Kết nối qua cổng VGA: 1024 x 768 (full màn hình nhưng bị hình béo)

Kết nối qua cổng HDMI (DVI-HDMI hoặc HDMI-HDMI): 1280 x 720 (chế độ HDTV 720p) : hình đúng tỷ lệ.

tuane06

chà topic xôm quá,thế mới hay chứ,ko biết nên tin theo bác nào đây thôi thì cứ làm như pác chủ xem sao,tận dụng cổng VGA or DVI trên card màn hình vậy còn khi nào có điều kiện thì thử HDMI sau,tuy nhiên vụ âm thanh số ko pác nào giúp em ah,em muốn hỏi là trên main có đường SPDIF thì làm sao để chuyển nỏ ra cổng opitcal hay coalx dc nhỉ?phải dùng card đúng ko ah?nhưng card này mua ở chỗ nào thể?bác nào biết chỉ em với,ngoài ra nếu dùng âm thanh này để đưa vào bộ receiver để giải mã thì nó có khác gì so với tín hiệu trong HDMI ko?bác nào có link down bản WMC2008 thì share cho em với với..em cảm ơn cả nhà

mocbim

Banned

Riêng câu này đã đủ kết luận bạn nên tìm hiểu kỹ hơn về tín hiệu số, về HDMI nữa đi nhé :D

Cũng còn tùy vào mạch HDMI trên mỗi TV và sợi cáp HDMI nữa. Thường nhà ai cũng chỉ có 1 cái LCD, 1 cái VGA,1 sợi cáp nên việc Test không hẳn đã đủ bài. Mình do đk công việc nên được test nhiều hơn..

Pác nói tôi sai?? Ok tôi chấp nhận và tiếp thu ý kiến của pác. tui viết nhầm nó là Digital Nhưng nói thế chưa đủ, bác cho tôi xin cai điịa chỉ để chứng minh cái bác nói là đúng tí. Bác nói nhưng không có gì để chứng minh. vì bác nói ra thì phải có tài liệu tham khảo ở đâu, tạp chí nào đăng....... chứ nói chung thế thì đơn giản quá. ai chả nói được. Vì trong thực tế đã có nhiều người kiểm chứng là HDMI hình ảnh đẹp hơn. Túm lại là Pác kiếm cho mọi người cái bài báo hay tài liệu nào có uy tín chút để chứng minh HDMI cho hình ảnh xấu hơn cái. Cảm ơn pác

Tui thấy HDMI hình chỉ đẹp hơn VGA khi đường truyền dài mà thôi. (VGA rất dễ bị nhiễu khi đường truyền lớn hơn 2m mặc dù đã có chống nhiễu 2 đầu). HDMI thì ngon hơn. Còn nếu đường dây ngắn thì hình ảnh qua VGA cũng đẹp lắm (mấy cái màn hình máy tính FULLHD vẫn dùng cổng VGA đấy là gì).

Tiện đây nhờ bác chủ thớt tư vấn hộ một bộ main all in one có HDMI,Optical + chip chỉ để xem phim với giá thấp nhất ạ!

Chỉnh sửa lần cuối:

zBen10

Hi everybody.
Mình vẫn nhất định ý kiến, đã sắm dàn xem HD thì fải xem bằng dây HDMI. Nếu vẫn nhất định cho rằng HDMI là không cần thì tại sao các máy móc sau này cứ thấy toàn hỗ trợ HDMI? và tại sao HDMI lại mắc tiền hơn VGA? Dây cáp HDMI cũng nhiều loại : Monster, Liton, Zechno jì jì nữa đó. thử hỏi dây HDMI xịn giá nhiêu tiền? Vì vậy khi có HDMI thì giá trị sẽ khác (dù tiền bỏ thêm vào chỉ mấy xị hàng lướt, thấm bao nhiêu so với bộ dàn 6 triệu)Nêú như cách đây 1 năm thì dàn VGA của bác chủ có thể là ngon. Nhưng 2010 bây giờ là khác, đây có thể là dàn HTPC rẽ, gọn, mát nhưng không phải là tối ưu.
Đừng bảo thủ nữa, hãy tìm hiểu và dùng HDMI rồi giới thiệu với chúng tớ nó như thế nào. Cũng giống như bác đã bỏ AMD để chuyển sang Intel rồi đó.
Thân mến.

Chỉnh sửa lần cuối:

zBen10

Gởi bác anh2online.
Ngay trong cuối câu trích dẫn của bác, các chuẩn hổ trợ 1080p có chuẩn VGA đâu.
dùng HDMI sẽ xem được thêm nhiều chế độ hình ảnh nữa, màu sắc cũng đẹp hơn. Tóm lại đây KHÔNG phải là dàn TỐI ƯU.

HD Beginner

Hi everybody.
Mình vẫn nhất định ý kiến, đã sắm dàn xem HD thì fải xem bằng dây HDMI. Nếu vẫn nhất định cho rằng HDMI là không cần thì tại sao các máy móc sau này cứ thấy toàn hỗ trợ HDMI? và tại sao HDMI lại mắc tiền hơn VGA? Dây cáp HDMI cũng nhiều loại : Monster, Liton, Zechno jì jì nữa đó. thử hỏi dây HDMI xịn giá nhiêu tiền? Vì vậy khi có HDMI thì giá trị sẽ khác (dù tiền bỏ thêm vào chỉ mấy xị hàng lướt, thấm bao nhiêu so với bộ dàn 6 triệu)Nêú như cách đây 1 năm thì dàn VGA của bác chủ có thể là ngon. Nhưng 2010 bây giờ là khác, đây có thể là dàn HTPC rẽ, gọn, mát nhưng không phải là tối ưu.
Hình như bác chủ sắm dàn HTPC này chỉ chuyên để nghe nhạc, nên kg chú ý nhiều đến film fullHD. Với 7-8 ổ cứng đầy nhóc T.GB vậy mà kg dùng xem film ư? Mà dùng VGA với SS40" thì xem film HD với full screene như thế nào? chắc bác chỉ xem với 720p.
Tại bác là HD Beginner nên tớ mới hăng hái góp ý thế? chứ tên losslessmusic Beginner thì thôi. Chỉ tiếc cho công sức đi sắm hàng lướt, đủ hàng hiệu, công sức tạo thread này mà cuối cùng vẫn còn chỗ yếu.
HD mà VGA thì đúng mãi vẫn là beginner.
Đừng bảo thủ nữa, hãy tìm hiểu và dùng HDMI rồi giới thiệu với chúng tớ nó như thế nào. Cũng giống như bác đã bỏ AMD để chuyển sang Intel rồi đó.
Thân mến.

Sặc, sặc. Đúng là mình mãi vẫn là Beginner thật

Giờ mới biết là mình già. Nhiều tuổi trẻ tài cao thế ko biết. Kiến thức cơ bản cũng còn chưa có mà nhảy vào phán như đúng rồi:-S

zBen10

Nếu đúng là bác đã già hơn chúng em thì đúng là bác có tư tưởng bảo thủ rồi, còn bọn em thì thích khám phá, sử dụng công nghệ mới, tìm tòi học hỏi cho tương lai, đúng thì nghe, sai thì nhận và sửa. chac bác HD nhưng lại chuyên về nghe nhạc?
Em chỉ xin sửa lại là thay vì dùng HDMI vừa nghe nhạc vừa nghe tiếng thì mình tận dụng DVI để xem hình và dùng cáp chuyên dụng để nghe loa rời. Còn thích dùng HDMI cho hợp mốt không thì tùy. Nhưng vẫn nhất đinh không dùng cáp VGA. Có phải chăng cáp này là chuẩn cho giới HD? Nếu vậy thì đừng sản xuất,nâng cấp VGA, nghiên cứu LCD có hỗ trợ DVI, HDMI gì nữa chi cho mệt. Đừng bán bluray chi cho cực.

Chỉnh sửa lần cuối:

mocbim

Banned

Nói thật chứ bác HD Beginner là thành viên của HDVN nhưng pác cũng hơi bảo thủ. Kiến thức là vô tận, k ai biết hết. nhưng người nhận ra cái sai của mình thì mới tiến bộ, còn bảo thủ thì ...........mà zBen10's cũng k nên nói vậy, mất đoàn kết. không ai biết hết mọi thứ đâu.
Nếu bác cứ bảo thủ ý kiến của mình thì bác có tài liệu nào chứng minh VGA hình ảnh nét hơn HDMI đi cho anh em sáng mắt ra. thanks :-??

HD Beginner

Mình chẳng có gì tự ái cả. Mình đã đầu tư tới hơn 100 triệu cho hệ thống AV của mình (Chính xác là 120 triệu). Đầu tư dàn trải tới nay đã được hơn 3 năm. Rất nhiều vụ mua, bán, đổi chác. Ngoài ra còn tư vấn cho ko biết bao nhiêu người. Nên mình tự biết thế nào là đúng và phù hợp với mình.

Các bạn trẻ chưa đủ điều kiện để sắm 1 hệ thống cho riêng mình mà chỉ xài máy tính, xem phim bằng màn hình vi tính, nghe bằng loa vi tính và search web để học lý thuyết thì cứ tìm hiểu tiếp đi. Khi nào đủ điều kiện, đủ kinh nghiệm thì tiếp tục nói chuyện.
Có thời gian tìm tòi google cũng là tốt. Nhưng đó chỉ là lý thuyết, cần phải có kiểm nghiệm bằng thực tế.

Tốt nhất là tự sắm cho mình 1 cái gì đó rồi lựa chọn những gì phù hợp. Khám phá nó để tự cảm nhận ra và viết những cái gì mình cảm thấy được. Như thế nó thực hơn. Nói lý thuyết thường hay bị bắt bài ngay mà.

@mocbim: Mình đã nói là ko phải TV LCD nào cũng có mạch HDMI tốt để hiển thị hình ảnh đẹp. Với TV của mình thì mình thấy VGA đẹp hơn. TV khác thì HDMI sẽ đẹp hơn. Do đó chẳng phải dẫn chứng là cái nào hơn cái nào cả. Tùy từng trường hợp. Và như mình đã nói. Các bạn nên tự sắm cho mình 1 hệ thống rồi tự lựa chọn kết nối nào phù hợp. Ko cần thiết phải google để tranh luận làm gì.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên