[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: xem 1080p thì nên chọn E2180 hay X2 4800+

hic, mình ở HN mới tiếc, bác có thể chỉ cho mình cách làm và setup như nào thì tốt quá, cụ thể tí được ko ạ?:D

Bạn xem lai cái khay ở dưới bên phải cái loa màu vàng( main này dùng chip Realtek C888???).Nhấp double vào nó (hiện lên cái bảng màu xanh) chon audioI/O ,trong ô digital bấm vào cái cờ lê> check vào 48k, output digital audio source> OK> xong việc rồi.Phần AVR để auto chọn source .Nếu chưa được thì cho mình biết nhé

tuancan82

lần trước làm nhưng để nó tận 192Khz, để mình thử lại cái rồi có gì sẽ hỏi thêm bác, thank bác nhiều

tuancan82

đã chạy được rồi, đúng là để 48Khz nó mới ra, thank bác nhiều lắm, nhưng chỉ cỏ ra 2.1 thôi đang xem lại để ra 5.1

butot

Member
Nhờ tư vấn main đồ họa onboard vẫn chạy nổi fullHD

Nhờ các bác tư vấn giúp em có mainboard nào đồ họa tích hợp mà vẫn chạy nổi FullHD không ạ? Các bác có thể cho em cấu hình main, CPU, Ram chủ yếu để chạy được FullHD, vì nếu em thấy thêm card đồ họa nữa thì phần thì tốn thêm tiền, phần thì tốn điện...

Giúp em với nhé.

khactuyen

Banned
Ðề: Nhờ tư vấn main đồ họa onboard vẫn chạy nổi fullHD

bạn cứ chọn mấy con main AMD có VGA onbo như HD3200, 3300 là ngon hết à,
cấu hình đề nghị:
CPU: từ X2 5000+ trở lên (tốt nhất nên lấy con Phenon X3 720 có thể unlock được core thứ 4)
Ram: 2x1gb thôi
Main: J&W 790GX (HD3300), MSI DKA790GX, Giga 790GX đề tốt hết.

buonnguqua

Active Member

Cứ CPU 4 core là chạy Full HD tuốt
Quan tâm thứ 2 là main có sẵn cổng optical/coalxia sound nữa mà thôi

nokia6681

Member

Lấy main này nè bro, đầy đủ các cổng optical, HDMI...
P5Q-EM HDMI Home Theater PC
Cắm chip Intel E5200, ram 1gb là chơi tốt các thể loại HD luôn đó bro

digikni

Well-Known Member

em mới lấy con P5QL-EM (L chắc là lite) so với P5Q-EM chỉ thiếu RAID và optical, nhưng được cái giá rẻ hơn 50$ đó.

billtruc

Member

theo mình thấy, hàng onbo trước sau j thì bác cũng không thể bắt cái chip vga giải mã HD cho bác như mấy card GE rời, vậy cho nên dồn $ mua CPU trước, nhìu core càng HD càng mượt, kế đến chọn sound onbo có optical/coxial ~:>

butot

Member

Cám ơn các bác đã tư vấn. Em thì chuộng đồ Intel hơn vì sau này có thay thế hay bán cũng dễ. Cái main P5QL-EM các bác giới thiệu chắc mục đích là để phục vụ cho nhu cầu xem HD mà không muốn gắn nhiều thứ như em quá :D Không biết giá nó bao nhiêu vậy các bác. Nếu em xài main này thì CPU tối thiểu phải là bao nhiêu? Ram giờ thì rẻ, chắc gắn hẳn cho nó cây 2G chắc ổn.

manhthang

Huyền Thoại

Cám ơn các bác đã tư vấn. Em thì chuộng đồ Intel hơn vì sau này có thay thế hay bán cũng dễ. Cái main P5QL-EM các bác giới thiệu chắc mục đích là để phục vụ cho nhu cầu xem HD mà không muốn gắn nhiều thứ như em quá :D Không biết giá nó bao nhiêu vậy các bác. Nếu em xài main này thì CPU tối thiểu phải là bao nhiêu? Ram giờ thì rẻ, chắc gắn hẳn cho nó cây 2G chắc ổn.

Mua E7400 cho nó yên tâm. Mặc dù E2 cũng có thể xem được 1080p nhưng gặp phải 1 vài phim thuộc hàng sát thủ phần cứng là nấc cùng cục. Hơn nữa mua CPU yếu khi chạy load tài nguyên cao -> nóng, tốn điện.

cocchen

Member

Nhân tiện xin phép chủ thớt nhờ anh em tư vấn xem con main AMD socket AM2 nào có đủ HDMI, optical/coalxia sound mà giá rẻ nhất có thể :D .. và thêm nữa tối thiểu phải dùng chip nào, bao nhiêu RAM…
Cảm ơn nhiều!

vmthien

Well-Known Member

Dùng Main chạy chip AMD thì có Main dùng chipset của AMD luôn. VD chipset 780G . Xem thử main Gigabyte này: GIGABYTE AMD 780G (MA78GM-US2H): http://www.gigabyte.vn/Products/Motherboard/Products_Overview.aspx?ProductID=3025 Tích hợp đồ họa ATI Radeon HD3200 (DirectX10) . Chạy full HD, có cổng Optical, Hổ trợ Ultra Durable 3 với công nghệ làm mát bằng đồng thích hợp không gian chật chội cho HTPC . Giá dưới 2tr. Rẻ hơn nữa thì dùng main của hãng Jetway,Biostar, J&W...

Tốt nhất dùng chip AMD Phenom II vì dùng công nghệ 45nm, tiết kiệm điện và ít tỏa nhiệt hơn. CPU AMD Phenom II X3 710 hiện có tốc độ khá và giá thành hợp lý nhất. (trên dưới 2tr)

RAM dùng một cặp DDR2 1GB 1066 PC8500 là OK.

Chỉnh sửa lần cuối:

bich_0938383333

Nhân tiện xin phép chủ thớt nhờ anh em tư vấn xem con main AMD socket AM2 nào có đủ HDMI, optical/coalxia sound mà giá rẻ nhất có thể :D .. và thêm nữa tối thiểu phải dùng chip nào, bao nhiêu RAM…
Cảm ơn nhiều!

HTCP case
+ CPU - Kuma 7750 - 70$ - Mai Hoàng
+ Mainboard - GIGABYTEGA-MA78GM-US2H (VGA ATI HD3200 )- 115$ - Mai Hoàng (Màn Hình Gương xem Phim nào cũng Full màn hình)
+ Ram - ADATA™ DDRII 2 Gb 800 Mhz - 27$ - Mai Hoàng
+ Psu - Hunkey 400 - 29$ - Mai Hoàng
+ Chuột và bàn phím Mitsumi Black 14$ - Mai Hoàng
+ Case - COODmax X310B (case nằm ) 27$ - Đăng Khoa http://www.dangkhoa.vn/PlugInModules..._001_Large.jpg
+ Hdd 500Gb - 70$ - Mai Hoàng

Phụ Kiện cho HTCP case
+ Màn hình LCD Acer 21,5'' (H223HQ)Full HD - 198$ - Mai Hoàng
+ Loa Edifier DA5000Pro - 5.1 - 230$ hoặc logitech Z5500- SVHouse
+ ODD HP 645i - 22$ - Mai Hoàng

(Tất cả linh kiện mua tại Mai Hoàng đều khuyến mại 5%)

+ CPU Kuma 7750 và VGA ATI HD3200 đủ mạnh để xem mượt mà tất cả phim 1080p
+ Main Giga có đầy đủ tất cả cổng HDMI (Xuất hình đẹp và Mịn) _esata (tiện cho việc copy dữ liệu) _Optical (sau này Nầng Cấp Loa có cổng Optical ko cần mua thêm Card Soud )
+ Case COODmax X310B (case nằm ) kiểu dáng đẹp mà rẻ http://www.dangkhoa.vn/PlugInModules..._001_Large.jpg

lggood

Banned
Main 780UVD & CPU 5000+

Main 780UVD & CPU 5000+ chơi HD tốt lắm mấy bác. 720p or 1080p chơi không lag. tiền nhỏ mà ngon.

Frog

Member
Ðề: Main 780UVD & CPU 5000+

Ngôn, bổ rẻ, tiết kiệm(mọi mặt)....
Chúc mừng bác!

Frog

Member

tưởng coi 720p thui chứ ai ngờ down LONG HỔ MÔN 1080p coi rất là ngon. khong hề hứng gì. ai it tiền thì hãy cứ quốc em nó về nha.

CHẳng phải ít tiền hay không, mà lựa chọn chuẩn cho HTPC chính là combo này của bác đó. Tiết kiệm điện, rẻ.
Với 2 tiêu chí cơ bản này là quá tuyệt cho ai thích HTPC và không nghiện Game off nặng

letuanzzz

Member

Tui xài 4600+ mà còn chiến đc nữa mà .Để cho thằng nhóc em nó cày game online cũng tốt chán , giá bèo tốc độ

Bên trên