[Tư Vấn] [Hướng dẫn] Mod/Mua vỏ PC cho các nhu cầu: Thẩm mỹ, Lưu trữ, Ấn tượng, Tiện dụng...vv

HDVN1080

Member
Ðề: Thế nào là 1 case HTPC đẹp và phù hợp

pác ơi, con này đắt lòi tù và (>>300$), pác cho em xin mẫu khác rẻ hơn với, thank pác nha

enh_uong

Em thích chơi case seconhand, chất lượng kim loại ok, bề ngoài trầy xướt thì tút lại là ổn. Thấy trên 5S đang rao chú này giá cũng khá ổn: "Case Mouse Micro-ATX gắn được main Flex-ATX và Micro-ATX, vỏ đen còn đẹp ko móp, mặt nạ bạc nắp niếc còn nguyên ko sứt mẻ gãy bể, gắn được 1CD, 1HDD, 1reader thẻ, nguồn HEC 200w cs thực theo máy có 4pin cpu, có chỗ gắn Fan 80mm làm mát ram và hdd, trước có 2USB, sound mic đầy đủ == 250k".

HD Beginner

Bác ăn chơi quá, mua cái case bằng sinh viên tậu cả cái desktop roài!!! Thế này thà em để tiền dựng HTPC mua Laptop cho xong!!! Phim thích xem thì đặt phịch con Desk ở nhà ra là xong

Hiện tại cậu chơi nặng về thiết bị. Khi thiết bị tạm đủ rồi thì cậu sẽ nghĩ đến phòng ốc, trang trí...vv. Khi đó cậu sẽ thấy cái Case chuyên làm HTPC có ý nghĩa thế nào.

Thực tế thì ngoài hình thức, Case HTPC chuyên dụng còn có nhiều điểm tốt hơn các case khác vì nó được tối ưu cho mục đích HTPC như ít ồn hơn, ít nóng hơn, dễ thao tác và phù hợp với hệ thống HT hơn.

HD Beginner

gắn được 1CD, 1HDD, 1reader thẻ, nguồn HEC 200w cs thực theo máy có 4pin cpu, có chỗ gắn Fan 80mm làm mát ram và hdd, trước có 2USB, sound mic đầy đủ == 250k".

Case này phải gắn được 4HDD nếu biết gia công lại :D

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenhieu189

Case nào phù hợp tất cả những yêu cầu trên

Đó chính là Case Zalman HD135

Thật hoàn hảo vì chẳng có gì để chê nó nữa

Mặt trước thiết kế chuẩn, nút bấm và cửa hợp lý. Nhìn giống y đầu DVD

Mặt trước bằng nhôm phay, các nút được nắp che đi

Khoang ổ cứng rộng, có thể lắp tới 7 ổ HDD, nguồn ATX vô tư.

Dây rợ đi gọn gàng đẹp đẽ

Quan điểm chơi còn phải phụ thuộc vào mức thu nhập và chất lượng sống. Đồng ý với bác là con đó đẹp và phù hợp, nhưng với giá tiền có thể nuôi sống cả 1 gia đình trong vòng 1 tháng thì còn phải suy nghĩ.
Case đẹp trong mắt mỗi cá nhân thích nó, giống như người đàn bà đẹp trong mắt kẻ si tình. Nên sẽ không cụ thể rõ ràng
Phù hợp hay không còn phụ thuộc vào không gian và mức sống, nhu cầu
Đẹp và phụ hợp thì nhiều thể loại có thể đáp ứng được lắm, không có cái gì là hoàn hảo :|.
Đôi lời mạo muội mong bác bỏ qua

Haixq

Quan điểm chơi còn phải phụ thuộc vào mức thu nhập và chất lượng sống. Đồng ý với bác là con đó đẹp và phù hợp, nhưng với giá tiền có thể nuôi sống cả 1 gia đình trong vòng 1 tháng thì còn phải suy nghĩ.
Case đẹp trong mắt mỗi cá nhân thích nó, giống như người đàn bà đẹp trong mắt kẻ si tình. Nên sẽ không cụ thể rõ ràng
Đẹp và phụ hợp thì nhiều thể loại có thể đáp ứng được lắm, không có cái gì là hoàn hảo :|.

OK, nhưng cũng không nên gắn nặng vấn đề tiền ở đây, Nếu so sánh việc ăn với HTPC thì không được rồi. Còn nghĩ đến tiền ăn thì không chơi được.
-Nhưng nhất trí : Quan điểm do bác chủ thớt nêu ra có vẻ không ổn. Bác đem cái case loại đắt tiền vào để làm khuôn mẫu thì chết anh em.

Đồng ý với bác về vấn đề kinh tế và vấn đề case đẹp trong mắt của mỗi cá nhân nhưng chủ topic đưa ra để anh em có thêm vấn đề để lựa chọn chứ không phải về vấn đề tiền vì tiền theo em chẳng biết thế nào là đủ cả chẳng hạn bác đang đi 1 con xe máy đẹp thừa tiền chút lại muốn mua lên con 4 bánh nâng đời và vì thế chúng ta không nói đến vấn đề có thể nuôi 1 gia đình trong bao nhiêu tháng. Nếu không phải mong bác bỏ qua

OK, nhưng cũng không nên gắn nặng vấn đề tiền ở đây, Nếu so sánh việc ăn với HTPC thì không được rồi. Còn nghĩ đến tiền ăn thì không chơi được.
-Nhưng nhất trí : Quan điểm do bác chủ thớt nêu ra có vẻ không ổn. Bác đem cái case loại đắt tiền vào để làm khuôn mẫu thì chết anh em.

Bác này cũng nặng vấn đề về tiền nè ^#(^ bác chủ thớt đã nói trước là dạo này cũng có nhiều người hỏi xin tư vấn về vấn đề case nên bác ấy mới mạo muôi lập ra topic này chia sẽ với anh em thôi mà không có nhiều tiền thì ta mua cái rẻ thôi rất nhiều loại mà :)

Case nào phù hợp tất cả những yêu cầu trên

Đó chính là Case Zalman HD135

Thật hoàn hảo vì chẳng có gì để chê nó nữa

Mặt trước thiết kế chuẩn, nút bấm và cửa hợp lý. Nhìn giống y đầu DVD

Mặt trước bằng nhôm phay, các nút được nắp che đi

Khoang ổ cứng rộng, có thể lắp tới 7 ổ HDD, nguồn ATX vô tư.

Dây rợ đi gọn gàng đẹp đẽ

Thanks bác cho cái lựa chọn mẫu case đẹp nhìn pro quá :-bd . Đúng như bác nói với em hum nọ qua một thời gian tính toán và đi đến cân nhắc một bộ gắn ổ cứng ngoài 4 ngăn giờ cũng trên 100$ roài mà mua gắn thêm ngoài thì nhìn nó lỉnh kỉnh và mất thẩm mỹ lắm nên có khi làm cái case nào có thể gắn nhiều ổ cứng là tốt nhất đây là ý kiến của riêng em các bác có chém thì chém nhẹ tay chút nhé chém nặng tay em chết không có ai nuôi con cả X_XX_X

HD Beginner

Có lẽ nhiều bạn ko hiểu ý mình rồi

Mình đưa ra 1 loạt tiêu chuẩn và đi tìm sản phẩm phù hợp. Sản phẩm phù hợp nhất, đáp ứng hết tất cả các tiêu chuẩn có giá là 333$

Như vậy nếu các bạn ko đủ tiền mua Case này thì các bạn giảm các tiêu chuẩn mà các bạn cho là ko cần thiết với các bạn là xong.

Ví dụ như tiêu chuẩn mặt trước phải thiết kế đẹp, nút bấm hợp lý. Nếu các bạn bỏ qua tiêu chuẩn này thì có hàng đống Case của Antec, Silverstone, Thermaltek giá hơn 100$ cho các bạn lựa chọn còn gì nữa.

Thanks bác cho cái lựa chọn mẫu case đẹp nhìn pro quá :-bd . Đúng như bác nói với em hum nọ qua một thời gian tính toán và đi đến cân nhắc một bộ gắn ổ cứng ngoài 4 ngăn giờ cũng trên 100$ roài mà mua gắn thêm ngoài thì nhìn nó lỉnh kỉnh và mất thẩm mỹ lắm nên có khi làm cái case nào có thể gắn nhiều ổ cứng là tốt nhất

Bác này nói đúng.

Ko có Box nào cho phép tốc độ các ổ cứng cao như gắn trực tiếp ổ cứng vào Main cả.

Không Box nào cho phép ta kiểm soát nhiệt độ, tốc độ và dung lượng từng ổ như ta gắn trực tiếp vào Main cả

Không Box nào cho phép gắn tới 5 ổ cứng mà giá ko tới 200$ cả.

Không Box nào có hệ thống giải nhiệt tốt hơn chính Case của máy tín.

Vậy cái giá 333$ với Case chứa được 7 ổ thiết kế pro như trên, các bác phải tính thêm cả phần 200$ của box chứa ổ nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác này nói đúng.

Ko có Box nào cho phép tốc độ các ổ cứng cao như gắn trực tiếp ổ cứng vào Main cả.

Không Box nào cho phép ta kiểm soát nhiệt độ, tốc độ và dung lượng từng ổ như ta gắn trực tiếp vào Main cả

Không Box nào cho phép gắn tới 5 ổ cứng mà giá ko tới 200$ cả.

Không Box nào có hệ thống giải nhiệt tốt hơn chính Case của máy tín.

Vậy cái giá 333$ với Case chứa được 7 ổ thiết kế pro như trên, các bác phải tính thêm cả phần 200$ của box chứa ổ nữa.

Bác cho tôi thắc mắc một chút:

Cắm nhiều ổ cứng như thế vào máy nhưng đâu phải lúc nào cũng dùng một lúc ngần đấy ổ. Nếu cắm như thế thì khi bật máy, tất cả các ổ cứng trong máy đều phải hoạt động? Làm nóng máy thêm? (Trong khi thực tế trong một thời điểm ta chỉ có thể dùng tối đa 2 ổ cứng của máy khi 1 ổ cài HĐH còn 1 ổ chứa dữ liệu)?

Tôi theo quan điểm là chỉ lắp 1 ổ cứng vào máy và chơi ổ gắn ngoài. Khi xem phim trong ổ ngoài nào thì cắm ổ đấy vào. Hơi bất tiện một chút nhưng khắc phục được những điều băn khoăn ở trên (Tôi đang dùng case Silverstone GD01 có thể lắp được 5 ổ cứng)

calcifer

Active Member

Bác cho tôi thắc mắc một chút:

Cắm nhiều ổ cứng như thế vào máy nhưng đâu phải lúc nào cũng dùng một lúc ngần đấy ổ. Nếu cắm như thế thì khi bật máy, tất cả các ổ cứng trong máy đều phải hoạt động? Làm nóng máy thêm? (Trong khi thực tế trong một thời điểm ta chỉ có thể dùng tối đa 2 ổ cứng của máy khi 1 ổ cài HĐH còn 1 ổ chứa dữ liệu)?

Tôi theo quan điểm là chỉ lắp 1 ổ cứng vào máy và chơi ổ gắn ngoài. Khi xem phim trong ổ ngoài nào thì cắm ổ đấy vào. Hơi bất tiện một chút nhưng khắc phục được những điều băn khoăn ở trên (Tôi đang dùng case Silverstone GD01 có thể lắp được 5 ổ cứng)

đồng ý với bác

các vấn đề khác em không bàn tới

nhưng lắp nhiều HDD vào cùng 1 case có nhược điểm:

1. tốn điện không cần thiết (mặc dù ít, nhưng vẫn cứ tốn)

2. nóng -> khổ nhất khoản này. case HTPC thường hi sinh chức năng cho thẩm mỹ, độ thông thoáng không thể bằng case thường (~10$). lắp nhiều ổ cứng sẽ làm nóng toàn hệ thống. chưa nói tới nhiều bộ HTPC lắp trong hộc kệ âm ly, bí gió, lại thêm ông receiver đua công suất phả hơi ra... hix

3. giảm tuổi thọ ko cần thiết: thực tế lắp vài ổ TB cùng lúc không phải lúc nào cũng truy cập cả đám, boot máy xong là ổ nghỉ, truy cập ổ lại chạy... biết là ảnh hưởng đến ổ không nhiều, nhưng tóm lại là vẫn ảnh hưởng -> sao không để lúc nào cần truy cập hãy kết nối ổ vào HTPC?

dĩ nhiên, em hiểu, đã chơi HTPC là ko care lắm về vài W điện 1 tháng, hay giảm vài % tuổi thọ so với thông thường, nhưng trò đời nó thế, hihi

em thấy cái gì lãng phí hoặc hoạt động dư thừa là không thoải mái rồi :eek:3

dù có $$$, dư $$$ nhưng sử dụng hiệu quả mới thích

vài lời tham gia

calcifer

Active Member

tham gia thêm với bác chút, thực tế HDD nó không hoạt động liên tục đâu bác , ko xài HDD nó ngủ, giống kiểu standby của PC ấy

dù sao nó cũng có chạy, tốn ít nguồn + nhiệt

dualshock

Member

Em khoái case đẹp, nhưng vì kinh tế chưa đủ xài, mà sắm loại rẻ tiền thì đúng là "rẻ tiền" ^^ thế nên vẫn case thường em giấu sau kệ, hehe. Vừa thẩm mỹ, vừa kinh tế nhá ^^

lam6630

Well-Known Member

mình đang xài SILVERSTONE Black Aluminum / Steel LC13B-E ATX Media Center / HTPC Case . hôm trước mua 2T7
main : gigabyte P55A UD6 , nguồn ATX 600W , VGA ATI ASUS 4870-1GbDDR5
case rộng mát giá phải chăng (mặt nhôm đen kéo sớ mạ màu, giở mặt 2DVD)
http://www.xtreme.vn/ProductDetail.aspx?accessoriesid=343

HD Beginner

Một số bác nói chuyện, nghe là biết các bác chưa bao giờ cắm quá 2 cái ổ đời mới vào Case rồi

Đúng như bác calcifer nói. Ổ cứng đời mới có chế độ nghỉ, ko tiêu thụ điện và không nóng. Đó là lý do tại sao ổ WD nó có chữ Green, ổ SS có chữ ECO, ổ Segate có LP đó các bác. Chế độ nghỉ này hoàn toàn có thể điều chỉnh được bằng Windows.

Còn nếu nói về nóng. Mời các bác đọc reviews của anh em Việt Nam và của cả tụi Tây nữa về các case Antec Fushion Remote, Thermatek, SilverStone thì biết. Nhiệt độ của HDD chi tầm 35oC. Cắm ổ trong NAS còn nóng hơn

Còn bác nào chơi bài cắm ổ rút ra rút vào thì buồn cười quá. Liệu khi có tới khoảng 2000 đầu phim, bác có nhớ được phim nào để trên ổ nào không. Kể cả có nhớ cũng chẳng nên nhớ cho tốn trí óc. Cái lợi số 1 của phim HD Rip so với xem Blue-ray là ngồi 1 chỗ tha hồ chọn phim, ko phải đứng dậy tháo ra tháo vào cái đĩa. Ko tốn không gian để lưu đĩa. Giờ bác ko tháo đĩa nhưng bác tháo ổ và cất ổ bên ngoài thì còn gì là cái lợi của HD rip nữa...Xem Blue-ray luôn cho sướng cả mắt lẫn tai...

Nói tóm lại em thấy 1 số bác vẫn thích kiểu nhiều thiết bị đấu nối chồng chéo, rồi rút ra, rút vào. Cái này rất phù hợp cho mấy bác kỹ thuật nghiên cứu, chứ ko phù hợp cho giải trí gia đình đâu. Đã xem phim thì phải ngồi một chỗ, 1 hộp bắp rang bơ, 1 cái remote và thưởng thức thôi.. Hi hi.

Em bổ sung 1 thông tin vui cho các bác có case HTPC màn LCD. Phiên bản IMON mới nhất iMON_Patch_7_86_0414_Beta đã hỗ trợ Unicode. Do đó các bác có thể cập nhật các Feed Tiếng Việt để chạy trên màn LCD.

Cái case của em cho mấy cái RSS của baomoi.com. Là site chuyên tổng hợp thông tin từ các trang báo khác. Nên tin giật gân và hót nó cứ chạy vèo vèo trên màn hình. Vui phết.

vmthien

Well-Known Member

Cái này so sánh được với cái Zalman của các bác không ... : Minh đang xài cái này... rất hài lòng .. Giá khoảng trăm mấy $

HD Beginner

Em này khoang ổ DVD không bố trí vào giữa như em kia. Hi

Case này dùng IMON LCD, có thể cho nó chạy các News feed tiếng Việt như mình vừa nói đó.

javcafe

Cái này so sánh được với cái Zalman của các bác không ... : Minh đang xài cái này... rất hài lòng .. Giá khoảng trăm mấy $

Case này bác mua ở đâu vậy? Nó gắn nguồn sẵn hay mình lắp thêm?

Bên trên