[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề cổng SPDIF OUT trên main

Bác cài win 7 ultimate đi, vista làm gì. Chúc mừng bác.

Tại em dùng ổ 40GB (ổ mua từ 2002, đầy ắp kỷ niệm nên ko muốn bỏ) làm ổ cài win nên không muốn cài win 7.

Ðề: Kết nối âm thanh của HTPC với amply Cambridge Azuz 550A

Em dùng win 7 bác ạ. Ok, jắc hoa sen 1 đầu in và có 2 đàu out. Jờ nếu muốn nâng cấp lên card âm thanh thì em nào là ngon, bổ , rẻ hả các bác??

namnam97

Ðề: Kết nối âm thanh của HTPC với amply Cambridge Azuz 550A

Em dùng win 7 bác ạ. Ok, jắc hoa sen 1 đầu in và có 2 đàu out. Jờ nếu muốn nâng cấp lên card âm thanh thì em nào là ngon, bổ , rẻ hả các bác??

hic ,bác dùng jac 3.5 -> 2 jac bông sen thì Ampli của bác ko hỗ trợ âm thanh số DTS thì em nghĩ bác ko cần mua sound card làm gì .Khi nào có điều kiện bác làm cả đôi :) cả 1 sound card ngon 5.7 hoặc 7.1 rồi kiếm bộ DTS nữa ....:)

maybach63

Active Member

Chúc mừng bác chủ bắt đầu đến với DTS nhé!:D
Hồi đầu em cũng như bác :p
Bác setup FB2k nghe thêm CD DTS cho sướng

DTS thi em bit cung lau rui. Em dung hdplayer ma. Nhung set tren pc thi bay gio moi lam duoc. Noi chung la cai gi ma vat va, lao tam kho tu thi luc lam duoc cam thay suong lam. Sorry cac bac vi em online bang dien thoai.

phidiepdan

Các bro ơi giúp mình với. Mình dùng main Foxconn 945, thấy trên main có dòng chữ SPDIF OUT mà không thấy cổng cắm ở chỗ nào cả. Làm ơn chỉ giúp cổng SPDIF OUT là cổng nào nhỉ (nếu có).
Hình đây các bro ơi:

Chúc mừng bác chủ đã fix được DTS, thực ra cái main cũ của bác cũng có SPDIF OUT đó bác ạ!
những bác nào có main giống em này mà kiếm được bracket thì chỉ cần cắm vào chân 2 & 3 bỏ qua chân 1 cũng được!
Bác nào ở Hà Nội muốn mua cái bracket có thể liên lạc với em!

vicgame

Member

Chúc mừng bác chủ đã fix được DTS, thực ra cái main cũ của bác cũng có SPDIF OUT đó bác ạ!
những bác nào có main giống em này mà kiếm được bracket thì chỉ cần cắm vào chân 2 & 3 bỏ qua chân 1 cũng được!
Bác nào ở Hà Nội muốn mua cái bracket có thể liên lạc với em!
http://cB3.upanh.com/20.576.27477882.LLU0/snc00044.jpg[/IMG[/QUOTE]

Hồi trước em chơi HD qua con PC, kiếm khắp cả khu Bách Khoa không có nổi 1 cái, em mới học trên mạng lấy 1 cái dây RCA cắt 1 đầu, đấu với 2 cái dây đầu vuông nhỏ nhỏ thừa trong case, lên receiver hiện DTS với DD ầm ầm. Giờ chuyển sang HDP rồi nên cũng vứt đó, bác nào muốn em tặng lại cái dây đó :))

[quote="red_thanhhoa, post: 1503446"]Tại em dùng ổ 40GB (ổ mua từ 2002, đầy ắp kỷ niệm nên ko muốn bỏ) làm ổ cài win nên không muốn cài win 7.[/QUOTE]

Bác chủ táng thêm cái HDD đi chứ, riêng ổ cài win với soft em để đã 100GB rồi.. mà win7 em cài thấy còn nhẹ hơn Vista nữa là

phidiepdan

Hồi trước em chơi HD qua con PC, kiếm khắp cả khu Bách Khoa không có nổi 1 cái, em mới học trên mạng lấy 1 cái dây RCA cắt 1 đầu, đấu với 2 cái dây đầu vuông nhỏ nhỏ thừa trong case, lên receiver hiện DTS với DD ầm ầm. Giờ chuyển sang HDP rồi nên cũng vứt đó, bác nào muốn em tặng lại cái dây đó :))

Tự chế cái đó thì nó ra cổng Coaxial, cái này em cũng làm mãi rồi, nhưng nếu kiếm được cái bracket có cả cổng optical thì đỡ phải chế. :D:D:D

phidiepdan

Ðề: Xin cho hỏi có cách nào chuyển từ coaxial ra optical không?

Hiện tại máy tính của mình có output là coaxial nhưng cái receiver củ chuối của mình chỉ có input optical. Vậy mình có cách nào hoặc thiết bị nào để chuyển từ coaxial sang optical không? Nếu có thì cho mình xin địa chỉ nơi bán luôn nha.

Xin cám ơn các bác lắm lắm

Em có một cách đơn giản lắm là bác cắt bỏ một đầu dây optical nối vào đầu dây hoa sen (rca) thế là xong. ngon bổ rẻ dễ làm! 8-X8-X8-X8-X8-X

phidiepdan

Tự chế cái đó thì nó ra cổng Coaxial, cái này em cũng làm mãi rồi, nhưng nếu kiếm được cái bracket có cả cổng optical thì đỡ phải chế. :D:D:D

Hoặc là đơn giản nữa chả cần bracket làm gì cả các bác cắt một đầu dây optical nối thẳng vào chân 2&3 của spdif out trên main!>:)>:)>:)>:)>:)

Bác chủ táng thêm cái HDD đi chứ, riêng ổ cài win với soft em để đã 100GB rồi.. mà win7 em cài thấy còn nhẹ hơn Vista nữa là

HDD thì em cũng có mấy cái 1,5T rồi. Nhưng có lẽ bro nói chuẩn, chắc phải kiếm cái ổ 500G về để cài win và đựng soft thôi. Đành phải xếp kỷ niệm nào góc tủ vậy.

ngdhieu

Well-Known Member

Chắc anh bạn này chưa bao giờ thấy cọng cáp Optical nó thế nào.
Cáp Optical là cáp quang để truyền dẫn ánh sáng.
Dây Hoa sen (RCA) là dây lõi kim loại (hầu hết ) để truyền tín hiệu điện từ.
Bạn định nối 2 loại dây này như thế nào nếu không có bộ chuyển đổi tín hiệu ?

danvt

Well-Known Member

Em có một cách đơn giản lắm là bác cắt bỏ một đầu dây optical nối vào đầu dây hoa sen (rca) thế là xong. ngon bổ rẻ dễ làm! 8-X8-X8-X8-X8-X

ko biết thì thôi, hướng dẫn tào lao

maybach63

Active Member

Hoặc là đơn giản nữa chả cần bracket làm gì cả các bác cắt một đầu dây optical nối thẳng vào chân 2&3 của spdif out trên main!>:)>:)>:)>:)>:)
Dây cáp Optical có lõi dây có thể nối được hả bác?Giờ em mơi biết

heeeeeeeee, các bác lại bị bác PHIDIEPDAN lừa rồi, em nghĩ Bác ấy tếu táo tý cho vui thui.

phidiepdan

Chắc anh bạn này chưa bao giờ thấy cọng cáp Optical nó thế nào.
Cáp Optical là cáp quang để truyền dẫn ánh sáng.
Dây Hoa sen (RCA) là dây lõi kim loại (hầu hết ) để truyền tín hiệu điện từ.
Bạn định nối 2 loại dây này như thế nào nếu không có bộ chuyển đổi tín hiệu ?

ko biết thì thôi, hướng dẫn tào lao

heeeeeeeee, các bác lại bị bác PHIDIEPDAN lừa rồi, em nghĩ Bác ấy tếu táo tý cho vui thui.

Sory các bác! thật sự em chưa bao giờ cắt thử cái dây optical ra xem trong đó có gì cả!
nhưng các bác thử nghĩ xem trong cái lõi dây cable optical chẳng nhẽ không có gì! hay trong đó là nước, hay là một thứ ánh sáng gì đó để truyền dẫn tín hiệu! hay vì nó tên là dây quang nên trong đó chỉ có ánh sáng, cái thứ ánh sáng trong cái day optical là từ điện mà ra 8-X8-X8-X8-X8-X8-X
:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))8-X8-X8-X8-X8-X8-X

phidiepdan

Dây cáp Optical có lõi dây có thể nối được hả bác?Giờ em mơi biết

Sao không nối được nhỉ, thế cái bọn cáp internet cáp audio nó bấm đầu dây bằng gì??? nó lại còn thả dây xuống biển chứ, mà ở đó làm gì có ánh sáng :)):)):)):)):))

Bên trên