[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

nhat thanh

Ðề: Driver Realtek HD Audio Manager for Windows 7 ???

Mình củng bị giống như bạn vậy,lúc trước sài win7 beta thì cài driver của main thì ok.nhưng từ lúc up lên bản ultimat thì khi cài driver xong mở manager len để chỉnh chọt thì chảng thấy đâu thật là đau đầu.lên google sệt thì nó bảo update BIOS mà phải làm thật chính xác nếu khôngbthi2 nó bị hư gí đó nên chưa giám.

darklunar

Well-Known Member

Driver cho win 7 trong support download của Realtek có mà bạn, mình đã down cho cai realtek hd audio của mình rồi

thanhtin_pc

mấy huynh down bản lanhoang về sài thử hồi tối mình củng đã down về và cài đặt xong rùi mọi việc ok.ah cài xong nhớ restart lại máy rồi vào cài đặt lại là ok

truongnhanpn

Tôi down bản từ site của Realtek về cài vô Win7 chạy bình thường mà bạn. Kể cả Win7-x64 trên con Desktop vẫn chạy tốt, có thấy gì đâu. Có điều, giờ gỡ hết ra để dùng driver tự nhận của Win7 chứ không dùng driver của Realtek nữa vì cảm giác cá nhân là driver do Win7 tự nhận cho âm thanh tốt hơn, nhất là tiếng bass (cảm nhận cá nhân thôi nhé, có thể với tai của các bác thì biết đâu driver Realtek lại nghe hay hơn :p).

tốt nhất bác vào trang chủ của cái hãng mainboard bác đang dùng download driver của win7 về. main bác là main gì vậy? bi h các hãng đều đã có driver win 7 rồi

tanminh6000

Tôi down bản từ site của Realtek về cài vô Win7 chạy bình thường mà bạn. Kể cả Win7-x64 trên con Desktop vẫn chạy tốt, có thấy gì đâu. Có điều, giờ gỡ hết ra để dùng driver tự nhận của Win7 chứ không dùng driver của Realtek nữa vì cảm giác cá nhân là driver do Win7 tự nhận cho âm thanh tốt hơn, nhất là tiếng bass (cảm nhận cá nhân thôi nhé, có thể với tai của các bác thì biết đâu driver Realtek lại nghe hay hơn :p).

Cũng có cùng ý kiến với bác lun.:">

leminhhai

Member

bác chủ thớt ơi. sau khi cài xong bác vào control panel tìm cái realtek manage rồi chỉnh. sau đó nó mới hiện lên ở góc phải bên dưới màn hình. Lúc mới cài xong nó ko hiện ra đâu. Thân.

khanh8121

Ðề: Giải pháp nào cho laptop có HDMI (không optical), Reciever có optical (không HDMI)?

Đợt trước mình cũng tính xem HD bằng laptop thì thấy dùng card sound rời là giải pháp tốt.

Creative XFi USB:

Tham khảo giá:
http://www.vatgia.com/464/289778/creative-sound-blaster-x-fi-surround-5-1-usb-for-notebook.html

(Một số nơi trên voz hoặc muare.vn bán rẻ hơn, chỉ khoảng 1 triệu)

Mình chưa dùng loại sound USB bao giờ, nhưng nghĩ là ổn, vì dùng đường optical để chuyển âm thanh số dạng chưa giải mã nên không lo nhũng nhiễu gì cả.

mình kiếm mãi em này tại Đà Nẵng mà ko có!có Phi Long bảo phải đặt hàng mà giá đến 1tr500 giá cắt cổ kinh dzi

titon1702

Member
thắc mắc về realtek hd và mua loa 5.1

main của em là asus p5kpl am se và có tích hợp sẵn card realtek hd. em đang định mua 1 dàn loa 5.1 mới nhưng ko biết card này có hỗ trợ DTS để xem phim hd đc ko?

đường âm thanh của em có 3 ngõ, vậy thì:
1 ngõ sẽ cho ra front, 1 ngõ ra surround, 1 ngõ ra sub phải ko ạ?

p/s: em mua loa 5.1 khoản 1tr thôi thì có cần phải chú ý gì thêm ko ạ?

hungnk

Active Member
Ðề: thắc mắc về realtek hd và mua loa 5.1

Theo mình thì việc giải mã âm thanh là việc của soft.con card sound co nhiệm vụ xuất âm thanh ra loa thôi.
Bạn vào realtek effect sound manager chọn out put là 6CH
Line in-> rear
Line out-> front
Mic in -> sub/center

bạn dùng máy tính để xem phim à, DTS là phần mềm nó giải mã thôi! kiếm cái codec nào ngon ngon cài zô! Còn 5.1 mà 1 triệu thì chắc thuộc loại tầm vừa đủ nghe thôi! mở ra hàng xóm người ta không khe nổi đâu, kiếm cái nào mà nát tan tình làng nghĩa xóm gì đó để mà khoe làng khoe xóm.

welldone

Well-Known Member

Mình khuyên 1 câu thế này...bỏ cái ý tưởng xài onboard để xem HD đi bro...tốt nhất mua em Z5500 về, kết nối coxial để Z5500 decode ra dts or Dolby digital đều ngon cả...Thế là gọn, khỏi phải dây nhựa lung tung....

cocleu

Member

Sound card onboard không có hỗ trợ đâu các loại khác mà có thì cũng đắt thôi rồi, nhưng đã có phần mềm giải mã rồi khỏi phải lo, không có tiền thì chơi thế cũng được, loa 5.1 khoảng 1tr trên thị trường rất nhiều, chất lượng cũng same same nhau thôi.

dhruan

Member
khẳng định lại optical out

Mình cần các bro có kinh nghiệm khẳng định lại giúp mình phần optical trên onboard và optical trên soundcard rời có khác nhau hay không khi xuất cùng một tín hiệu từ nguồn phim HD hoặc từ cùng một file nhạc lossless chẳng hạn. Lý do nêu ra ở đây là vì mình đã có một Receiver DENON dùng để giải mã tín hiệu từ Optical rồi, mình cho rằng xuất ra analog 5.1 rồi đưa vào Receiver thì nghe không hay bằng xuất thẳng bằng optical, đúng không các bác? Thanks for sharing

vutrunghoa

Active Member
Ðề: khẳng định lại optical out

Theo mình biết thì Optical là tín hiệu chưa được giải mã nên onboard hay trên soundcard thì cũng như nhau cả thôi. Tín hiệu từ Optical đến Reciver mới giải mã.

tethien

Active Member

Mình cần các bro có kinh nghiệm khẳng định lại giúp mình phần optical trên onboard và optical trên soundcard rời có khác nhau hay không khi xuất cùng một tín hiệu từ nguồn phim HD hoặc từ cùng một file nhạc lossless chẳng hạn. Lý do nêu ra ở đây là vì mình đã có một Receiver DENON dùng để giải mã tín hiệu từ Optical rồi,
Còn phụ thuộc nhiều trường hợp bạn ạ:
1/Bạn pass-through tín hiệu & không xử lý : Không chỉnh equalizer, không chỉnh hay làm gì tín hiệu trên sound card cả .... : Khẳng định 100% là onboard hay rời cũng như nhau.
2/Bạn có xử lý, có chỉnh equalizer .... thì tùy theo việc cái gì xử lý, nếu bạn dùng filter (như AC3filter ) để xử lý thì vẫn như nhau. Nhưng nếu bạn dùng sound card để chỉnh equalizer hay effect thì chắc chắn là có khác nhau.
mình cho rằng xuất ra analog 5.1 rồi đưa vào Receiver thì nghe không hay bằng xuất thẳng bằng optical, đúng không các bác? Thanks for sharing

Đương nhiên. Xuất thẳng tín hiệu digital ra Receiver sẽ cho chất lượng cao nhất.

dhruan

Member

2/Bạn có xử lý, có chỉnh equalizer .... thì tùy theo việc cái gì xử lý, nếu bạn dùng filter (như AC3filter ) để xử lý thì vẫn như nhau. Nhưng nếu bạn dùng sound card để chỉnh equalizer hay effect thì chắc chắn là có khác nhau.

Đây là vấn đề mà mình vẫn còn thắc mắc, đã là ra optical rồi mà chỉnh equalizer vẫn được hả bác.

Nếu nguồn phim BlueRay DTS True HD thì dùng optical onboard và optical on SoundCard ASUS Sona delux gì gì đó quên rồi có giống nhau không

hungnq

Mình cũng có thắc mắc tương tự.
Nếu chỉ lấy tín hiệu qua đường optical trên cardsound để đưa ra amply giải mã thì carsound nào cũng như nhau phải ko vì lúc này chip trên soundcard ko giải mã. Vấn đề ở chỗ nếu mình hiện đang lấy tín hiệu qua đường optical nhưng ra tiếng rất bé mặc dù đã vặn amly rất lớn, nếu sử dụng đường analog thì tiếng to hơn nhưng lại chỉ là stereo khi xem phim.

dhruan

Member

Mình cũng có thắc mắc tương tự.
Nếu chỉ lấy tín hiệu qua đường optical trên cardsound để đưa ra amply giải mã thì carsound nào cũng như nhau phải ko vì lúc này chip trên soundcard ko giải mã. Vấn đề ở chỗ nếu mình hiện đang lấy tín hiệu qua đường optical nhưng ra tiếng rất bé mặc dù đã vặn amly rất lớn, nếu sử dụng đường analog thì tiếng to hơn nhưng lại chỉ là stereo khi xem phim.

vô setup chỉnh out là 5.1 là OK liền

Bên trên