[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

vdanh

Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Các bạn cho mình hỏi về kết nối TV và Laptop với.

Mình mới mua con Sony 40EX430, thử kết nối với Laptop wa HDMI. Thì thấy trên TV ko hiển full, đã chỉnh độ fân giải chon màn hình TV là 1920*1080 rồi. Nhưng hình ảnh hiện trên TV vẫn bị cắt khúc ở 2 bên và trên dưới, không full screen dc

Các bạn hướng dẫn mình làm sao chĩn cho TV full screen khi xuất từ Laptop với...

VGA của Laptop là ATI HD3200...

thanksss

Ðề: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

bệnh của 2 bác ko khó để tìm nguyên nhân. Đầu tiên, các bác mượn dc ai laptop có VGA rời qua thử với TV nhà mình, nếu xem film HD vẫn có lỗi như trên thì lỗi là do cable HDMI của 2 bác chất lượng kém, thay bằng cable HDMI khác chất lượng hơn và thử lại. Bên cạnh đó, 2 bác mang laptop của mình đi thử ở TV khác có cổng HDMI xem, nếu vẫn có lỗi như trên thì có thể do đầu cắm HDMI trên laptop lâu ngày bị bụi, truyền tín hiệu ko tốt, các bác vệ sinh thật kỹ và thử lại. Còn nếu VGA rời trên laptop bị lỗi thì đã ko lên hình và ko xem dc gì cả chứ đừng nói đến bị gợn sóng khi xem film hành động.
Bác ơi cho em hỏi lun là em xuất âm thanh từ pc bằng vga msi 4850 mà sao chỉ xuất hình ra được thui còn âm thành thì không xuất ra được.Em vào playback devices chọn set default mà nó hiện lên ati dp output -> not plugged in chả hiểu vì sao?

prettyboy247

Re: Ðề: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

Chào các bác. Cho e hỏi tại sao e kết nối HDMI giữa laptop Asus với tivi 32Ex650 màn hình tivi nhận hình ảnh nhưng lại bị nháy màn hình nhỉ? (Cáp HDMI đã kiểm tra trên máy khác là ok). Các bác bắt bệnh giúp e. Cảm ơn!

Của mình cũng bị giống bạn khi xem video màn hình ti vi cứ nháy2 hay do tivi nhỉ mình cũng là 32ex650 mình thử trên tivi khác thì không vấn đề gì

scntb

Re: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

trích -steiner :'''Cho em hỏi với ạ.
Trước đây e xuất tín hiệu từ cổng HDMI onboard của PC sang LG LM 5800 vẫn bình thường. Hôm qua em có mua MSI R7770 power edition/OC gắn vô, xuất tín hiệu từ cổng HDMI trên card ra TV thì hình trên TV bị một viền đen bao phủ. Xin các bác hướng dẫn em cách khắc phục với, em ức chế quá!'''
'
-Theo mình nghĩ là do bạn chưa chĩnh over scan trong card ati đó bạn vào chĩnh lại cái đó sẽ mất cái viền đen thôi.
AE cho em hỏi là pc em sài card ati 7750 dualfan oc kết nối với tivi LG LM5800 :
- kết nối bằng cỗng vga -vga tivi thì cho hình rất nét và đẹp không chê vào đâu được.
- kết nối bằng hdmi -hdmi tivi thì font chữ bị nhòe duyệt web rất khó chịu đã mua 3 cộng cáp hdmi , 2 cộng 1.3 , 1 cộng 1.4 xịn nhưng kết nối vẫn vậy và cũng đã thữ trên tivi samsung ua6003 cũng bị như trên , bạn chủ topic và những ae nào đã từng bị mà khắc phục được chỉ mình với thank ae.

liam nguyen

Ðề: Re: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

trích -steiner :'''Cho em hỏi với ạ.
Trước đây e xuất tín hiệu từ cổng HDMI onboard của PC sang LG LM 5800 vẫn bình thường. Hôm qua em có mua MSI R7770 power edition/OC gắn vô, xuất tín hiệu từ cổng HDMI trên card ra TV thì hình trên TV bị một viền đen bao phủ. Xin các bác hướng dẫn em cách khắc phục với, em ức chế quá!'''
'
-Theo mình nghĩ là do bạn chưa chĩnh over scan trong card ati đó bạn vào chĩnh lại cái đó sẽ mất cái viền đen thôi.
AE cho em hỏi là pc em sài card ati 7750 dualfan oc kết nối với tivi LG LM5800 :
- kết nối bằng cỗng vga -vga tivi thì cho hình rất nét và đẹp không chê vào đâu được.
- kết nối bằng hdmi -hdmi tivi thì font chữ bị nhòe duyệt web rất khó chịu đã mua 3 cộng cáp hdmi , 2 cộng 1.3 , 1 cộng 1.4 xịn nhưng kết nối vẫn vậy và cũng đã thữ trên tivi samsung ua6003 cũng bị như trên , bạn chủ topic và những ae nào đã từng bị mà khắc phục được chỉ mình với thank ae.

nếu như VGA tốt mà HDMI như vậy thì bạn thử các cách như sau:

_ Tháo hết tất cả kết nối màn hình đang cắm vào 7750 ( kể cả không sử dụng ), tắt HTPC, chi cắm 1 HDMI sang TV, mở máy. Chỉnh độ phân giải Full HD.
_ Nếu không có kết quả, bạn tắt HTPC, kết nối VGA và HDMI ra 2 màn hình TV cùng lúc, trong đó VGA làm màn hình chính. Sau đó bác cho biết kết quả thế nào

scntb

Re: Ðề: Re: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

xin trã lời bạn liam nguyen , mình đã thữ như bạn nói với cả 2 màn hình lg lm5800 và samsung ua6003 đều bị trường hợp là chữ bị nhòe và mình cũng đọc 1 số bài nói là giãm độ nét bằng 0 mình làm thữ thì màn hình đen thui , mình nghĩ là có thể chĩnh bằng catalys mà mình ko biết cách ae nào biết thì chỉ dùm nha thank ae.

liam nguyen

Ðề: Re: Ðề: Re: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

xin trã lời bạn liam nguyen , mình đã thữ như bạn nói với cả 2 màn hình lg lm5800 và samsung ua6003 đều bị trường hợp là chữ bị nhòe và mình cũng đọc 1 số bài nói là giãm độ nét bằng 0 mình làm thữ thì màn hình đen thui , mình nghĩ là có thể chĩnh bằng catalys mà mình ko biết cách ae nào biết thì chỉ dùm nha thank ae.

ý bạn là khi kết nối cả 2 màn hình thì cả 2 đều bị nhòe hay bên bị bên không?

scntb

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

nối bằng hdmi thì cả 2 màn đều bị nhòe chữ , còn vga thì cực nét ko chê được , còn lúc trước mình kết nối bằng hdmi với monitor 24 inch dell thì cực nét , mình vừa mua 2 cái lm5800 với ss ua6003 mới khoãng 1 tháng kết nối thì bị nhòe ko lẽ do hdmi của card bị hư còn dây thì mình mua 3 cộng khác nhau từ thường tới xịn thữ vào đều bị nhòe như vậy ae nào biết khắc phục được chỉ với hay là do nó bị vậy thank ae.

scntb

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

driver của mình đang là bản mới nhất rồi , mình cũng có tham khảo trên google trường hợp của mình đều xảy ra nhiều với tivi LG và 1 số tivi khác nhưng cũng ko thấy ai chỉ cách khắc phục được hết , ae nào đã từng bị mà khắc phục được thì chia sẻ cách cho những người gặp trường hợp giống mình với thank ae.

alex_kien

Cho em hỏi một tý :
- Cái vô tuyến của nhà em Sony KLV32-EX330 dòng mới của Sony em cắm cổng HDMI qua cùng với laptop của em thì mọi thứ đều bình thường,nhưng khi em cắm cùng dây đấy,cùng lap đấy vào cái tivi sony đời KLV46-EX400 1 tý thì nó lại chỉ ra hình chứ tiếng vẫn phải chạy bằng lap.Cắm vào tivi EX330 thì tiếng ở tivi phát cùng với hình còn tiếng ở lap sẽ tự động tắt.Em không hiểu đây là do tivi hay do lap nữa,em muốn cho tivi phát tiếng chứ không muốn cho laptop phat tiếng! Bác Chủ thới giúp em với! 8-|8-|8-|8-|8-|8-|

liam nguyen

Cho em hỏi một tý :
- Cái vô tuyến của nhà em Sony KLV32-EX330 dòng mới của Sony em cắm cổng HDMI qua cùng với laptop của em thì mọi thứ đều bình thường,nhưng khi em cắm cùng dây đấy,cùng lap đấy vào cái tivi sony đời KLV46-EX400 1 tý thì nó lại chỉ ra hình chứ tiếng vẫn phải chạy bằng lap.Cắm vào tivi EX330 thì tiếng ở tivi phát cùng với hình còn tiếng ở lap sẽ tự động tắt.Em không hiểu đây là do tivi hay do lap nữa,em muốn cho tivi phát tiếng chứ không muốn cho laptop phat tiếng! Bác Chủ thới giúp em với! 8-|8-|8-|8-|8-|8-|

Tùy mình chỉnh âm thanh mặc đĩnh thôi bạn ah

Vào Control panel > Sound > nhấp vào thiết bị bạn muốn để phát âm thanh rồi nhấp vào ô set as default là xong

khanhtron8x

Mình mới lắp VGA His 6570 (thay cho HD 5450 bị die). Trước khi cài Driver cho VGA thì PC vẫn xuất đc hình ảnh ra TV, nhưng trong Display của Win ko nhận màn TV. Sau khi cài Catalyst Control Center ver 13.1 (mình đã down đúng bản driver cho VGA và win) PC ko xuất được hình ảnh ra TV, trong Display của Win cũng ko nhận TV mà trong Sound thì lại nhận Sound của TV , các vấn đề về vật lý và dây mình đã vệ sinh và kiểm tra kỹ rồi.
Máy mình dùng Win 7 Pro 64bit
PSU: SAGA 450
CPU: E2160
Main: G31mv
Ram: 3Gb
VGA: HIS 6570 2gb ddr3
Liệu Main và Chip có liên quan đến lỗi này ko?
Xin trợ giúp từ các bạn! Bạn từng bị hay có thể khắc phục đc lỗi này ko?

liam nguyen

Mình mới lắp VGA His 6570 (thay cho HD 5450 bị die). Trước khi cài Driver cho VGA thì PC vẫn xuất đc hình ảnh ra TV, nhưng trong Display của Win ko nhận màn TV. Sau khi cài Catalyst Control Center ver 13.1 (mình đã down đúng bản driver cho VGA và win) PC ko xuất được hình ảnh ra TV, trong Display của Win cũng ko nhận TV mà trong Sound thì lại nhận Sound của TV , các vấn đề về vật lý và dây mình đã vệ sinh và kiểm tra kỹ rồi.
Máy mình dùng Win 7 Pro 64bit
PSU: SAGA 450
CPU: E2160
Main: G31mv
Ram: 3Gb
VGA: HIS 6570 2gb ddr3
Liệu Main và Chip có liên quan đến lỗi này ko?
Xin trợ giúp từ các bạn! Bạn từng bị hay có thể khắc phục đc lỗi này ko?

Vào Control Panel > Device manager > Monitor > click đôi vào xem nó hiện ra như thế nào?
Nếu nó còn để dấu hỏi màu vàng, tức là Windows lỗi, bạn cần cài lại cả Windows lẫn driver

khanhtron8x

Mình đã cài lại Win 2 lần, đĩa ngon lành, các driver của Device chuẩn ko có lỗi gì. Riêng Catalyst Control mình đã cài thử bản 12.10 & 13.1 chuẩn hệ điều hành và model VGA. Mình cũng đã thử bằng dây HDMI khác. Sau khi uninstall Catalyst Control, PC lại xuất ra dual 2 màn hình bình thường. Khi cài Catalyst Control, màn TV chỉ lên hình ảnh đến khi vào Win 7 thì ko còn tín hiệu. Dự nhiều khả năng là do phần mềm. Xin các Pro giúp đỡ. Thanks nhiều.
Giờ mình đang dùng VGA cho TV và DVI cho màn vi tính, TV xem phim bằng VGA chất lượng chán quá, uổng công mua cái card 6570.

liam nguyen

Mình đã cài lại Win 2 lần, đĩa ngon lành, các driver của Device chuẩn ko có lỗi gì. Riêng Catalyst Control mình đã cài thử bản 12.10 & 13.1 chuẩn hệ điều hành và model VGA. Mình cũng đã thử bằng dây HDMI khác. Sau khi uninstall Catalyst Control, PC lại xuất ra dual 2 màn hình bình thường. Khi cài Catalyst Control, màn TV chỉ lên hình ảnh đến khi vào Win 7 thì ko còn tín hiệu. Dự nhiều khả năng là do phần mềm. Xin các Pro giúp đỡ. Thanks nhiều.
Giờ mình đang dùng VGA cho TV và DVI cho màn vi tính, TV xem phim bằng VGA chất lượng chán quá, uổng công mua cái card 6570.

Vấn đề này hiện nay không phải là mình bạn gặp phải, cho mình 1 ngày nghiên cứu, sẽ trả lời ngay khi có thể.

sircuong1303

Well-Known Member

card HD6570 bác mua ở đâu, của hãng nào. Bác có ở HN ko, nếu có thì bác có thể cầm qua test lab của Hà Nội Computer-tầng 2, 43 Thái Hà, chính tay e sẽ KT cho bác :).

liam nguyen

Trước khi qua bác Cường, bạn hãy thử thêm 1 cách mình vừa mò được

Trong thiết lập Bios. Bạn hãy tìm : system agent configuration ( không biết main bạn thế nào, main mình ASUS B75 )

Tìm graphic configuration: Chọn PCI E

Khởi động máy xong, trong trường hợp bạn vẫn không thấy gì, bạn nhấn tổ hợp phím Windows ( phím có logo của Windows ấy ) và phím P ( 3 lần ) để kích hoạt tất cả các màn hình. Bạn thử rồi báo cáo xem thế nào nhé

scntb

Re: Ðề: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

vấn đề của mình vẫn chưa được giải quyết kết nối với pc qua vga tới tivi lg thì hình ãnh rất đẹp và rõ nét , còn khi kết nối bằng hdmi thì chữ bị nhòe ko được rõ còn hình ãnh thì nó hơi hơi mờ nhưng cũng ko đáng kễ chủ yếu là chữ bị nhòe khó nhìn bạn sixcuong có khắc phục tình trạng nào giống vậy thì chỉ mình với thank bạn.

liam nguyen

Ðề: Re: Ðề: Tất cả các vấn đề về kết nối HDMI giữa TV và laptop/PC

vấn đề của mình vẫn chưa được giải quyết kết nối với pc qua vga tới tivi lg thì hình ãnh rất đẹp và rõ nét , còn khi kết nối bằng hdmi thì chữ bị nhòe ko được rõ còn hình ãnh thì nó hơi hơi mờ nhưng cũng ko đáng kễ chủ yếu là chữ bị nhòe khó nhìn bạn sixcuong có khắc phục tình trạng nào giống vậy thì chỉ mình với thank bạn.

Mình đã post bài trên diễn đàn AMD và vài diễn đàn công nghệ khác, bạn ráng đợi 1 2 ngày nữa nhé,

Để rõ hơn, bạn cho mình xin cái hình xem nó nhòe là nhòe thế nào.

Bên trên