[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

phuong210876

Ðề: [Help me] Vấn đề kết nối HTPC với LCD 32" bằng HDMI và Dsub PC song song ?

Thật là quái đản! chỉ là đồn thôi! tính hiệu HDMI dù cho thể hiện Text vẫn tốt hơn Dsub! mà thật ra nếu là tivi LCD 32 hay 40 gì đi nữa cũng không thể xài như monitor vô tư được! cái gì ra cái đó! xài tivi LCD thay được cho monitor máy tính thì đã khối người xài rồi! ai ngu đâu mà mua cái monitor 29" mắc như điên để xài nữa! tiết diện Pixel của monitor cực nhỏ! hình ảnh mịn hơn rất nhiều so với tivi LCD, cho dù là tivi Full HD!

ý mình cũng vậy và lại tốn điện hại mắt hỡn nữa chư

dohieu3000

Ðề: Vấn đề về hiển thị khi dùng HDMI Cable và LCD Samsung LA40M81B

Nghe là biết bị gì rồi! cài lại drive màn hình cho Laptop! nhớ là drive màn hình chứ không phải drive VGA! nó chưa nhân được drive màn hình Samsung! lỗi của bác nằm ở Refresh rate!

anhtuanph

Member

Nghe là biết bị gì rồi! cài lại drive màn hình cho Laptop! nhớ là drive màn hình chứ không phải drive VGA! nó chưa nhân được drive màn hình Samsung! lỗi của bác nằm ở Refresh rate!

Driver màn hình dơn ở đâu vậy bạn?

anhtuanph

Member

bác tuanaiai mà ở HCM thì cho em qua nghía cái, biết đâu em giúp được bác đỡ tốn tiền mua LCD PC và đỡ luôn 1 phương ái đi dây (chỉ dùng 1 kết nối duy nhất cho cả phim và text)

Em giúp miễn phí, giao lưu thêm bạn bè.

Bác Chip giúp mình đi nè

Main Jetway vgaonboard 8200GS + LCD Samsung LA32B550 với dây HDMI ko thể xuất được full HD chử rõ ràng nè, lem nhem và rung như cầy sấy.

tuanaiai

Active Member

bác tuanaiai mà ở HCM thì cho em qua nghía cái, biết đâu em giúp được bác đỡ tốn tiền mua LCD PC và đỡ luôn 1 phương ái đi dây (chỉ dùng 1 kết nối duy nhất cho cả phim và text)

Em giúp miễn phí, giao lưu thêm bạn bè.

Sáng giờ em bận quá :-<, em ở Biên Hòa anh ơi, nơi xa xôi mà chơi HD 1 mình. Mấy cái vụ projector thì mình chỉnh được chút chút, còn LCD thì có nhiều thông số liên quan đến hệ màu thì mình potay,toàn mặc định mà phan thôi, nếu bác có cách giúp em thì bác cho em cái hẹn vào 7-9 PM, bác teamview vào máy em ngía xem em chỉnh đúng chưa được không, cám ơn bác. Em phải mời bác cafe mới đúng,dưới mình có thịt chuột cũng ngon bổ rẻ lắm,hôm nào các bác xuống Biên Hòa nhậu 1 chuyến đi. Em welcome.;)

tuanaiai

Active Member

Thật là quái đản! chỉ là đồn thôi! tính hiệu HDMI dù cho thể hiện Text vẫn tốt hơn Dsub! mà thật ra nếu là tivi LCD 32 hay 40 gì đi nữa cũng không thể xài như monitor vô tư được! cái gì ra cái đó! xài tivi LCD thay được cho monitor máy tính thì đã khối người xài rồi! ai ngu đâu mà mua cái monitor 29" mắc như điên để xài nữa! tiết diện Pixel của monitor cực nhỏ! hình ảnh mịn hơn rất nhiều so với tivi LCD, cho dù là tivi Full HD!

Chắc phương châm theo bạn quá 8-|

Bác này nói có lý, tốn tiền điện và căng mắt lắm. Nhiêu đó cũng đủ vốn múc em LCD monitor rồi :-SS

tuanaiai

Active Member

Bác ko đọc kỹ ở trang 1 à, bác ấy ở Biên Hòa - Đồng Nai lận á!!!

Dạ bác,em ở đồng nai, nhưng nhà gần siêu thị Big C " Cora cũ" ngã tư vũng tàu,hàng xanh xuống em mất có 30" là vừa đi vừa ngắm gái hít bụi :-j , dưới đây ăn nhậu khỏe hơn Sài Thành, Sài Thành thì em cũng thường ăn nhậu thâu đêm lắm,sáng tinh sương ra đậu xe Hàng Xanh ngủ chút rồi về, bác xuống BH em welcome bác sương sương, vì dạo này em cũng bận my son.:-$

cubo

vậy thì để 720p thôi để 1080p nó upscale thì hình ảnh text ưin làm sao mà đẹp được. muốn đẹp thì mua màn hình 1080p là ok liền.
chỉnh độ phân giải đúng phân giải của màn hình sẽ cho hình ảnh tối ưu nhất
Cũng thế thôi,kể cả con SS full HD 42in 200Hz
Khi kết nói HDMI thì text nó hiển thị xấu òm,ko hiểu bị sao nữa

tuanaiai

Active Member

Cũng thế thôi,kể cả con SS full HD 42in 200Hz
Khi kết nói HDMI thì text nó hiển thị xấu òm,ko hiểu bị sao nữa

Đúng rồi đó bác :D, em đã thử 720p rồi nó cũng thế, nhưng ngồi xa tầm 1 mét trở lên thì ok hết. :)>-

vietrung

Active Member

Dạ bác,em ở đồng nai, nhưng nhà gần siêu thị Big C " Cora cũ" ngã tư vũng tàu,hàng xanh xuống em mất có 30" là vừa đi vừa ngắm gái hít bụi :-j , dưới đây ăn nhậu khỏe hơn Sài Thành, Sài Thành thì em cũng thường ăn nhậu thâu đêm lắm,sáng tinh sương ra đậu xe Hàng Xanh ngủ chút rồi về, bác xuống BH em welcome bác sương sương, vì dạo này em cũng bận my son.:-$

nhà bx mình ở ngã 4 TĐ, nếu xuống BigC thì cũng ko xa mấy!!!

long_pn

Member

Chắc phương châm theo bạn quá 8-|

Bác này nói có lý, tốn tiền điện và căng mắt lắm. Nhiêu đó cũng đủ vốn múc em LCD monitor rồi :-SS

Theo mình nghĩ 32'' lớn quá nhưng TV LCD FullHD 26" sẽ là tối ưu: giá khoảng 5-6T, công suất tầm 100W, panel IPS, có thể ngồi gần... Không biết có bác nào thử chưa ?

tnt2tnt

Member

Không phải là đồn bác ạ. Theo như em quan sát thì gần như tất cả các bác chưa thiết lập được 1:1 pixel mapping cho LCD TV đều nhận xét TV LCD đọc web nhức mắt, hoặc thấy lướt web bị nhoè, nói chung thấy không bằng LCD monitor. Còn bác nào thiết lập được 1:1 pixel mapping thì ngược lại, thấy đọc web không kém gì LCD monitor, còn thấy dễ chịu hơn vì chữ rất rõ ràng, lại to dễ đọc. :D

Lý do dùng LCD TV làm màn hình PC của em chính là vì pixel to, nên dù để native res chữ vẫn to, chứ không như monitor 19" đặt res 1280x1024 hay 24" đặt res 1920x1080, em đọc mờ mắt luôn.

tuanaiai

Active Member

nhà bx mình ở ngã 4 TĐ, nếu xuống BigC thì cũng ko xa mấy!!!

Gần mà bác, Bến Gỗ nhiều món nhậu lắm,bữa nào anh em tổ chức offline đi,cho em đi học hỏi với. Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

tuanaiai

Active Member

Không phải là đồn bác ạ. Theo như em quan sát thì gần như tất cả các bác chưa thiết lập được 1:1 pixel mapping cho LCD TV đều nhận xét TV LCD đọc web nhức mắt, hoặc thấy lướt web bị nhoè, nói chung thấy không bằng LCD monitor. Còn bác nào thiết lập được 1:1 pixel mapping thì ngược lại, thấy đọc web không kém gì LCD monitor, còn thấy dễ chịu hơn vì chữ rất rõ ràng, lại to dễ đọc. :D

Lý do dùng LCD TV làm màn hình PC của em chính là vì pixel to, nên dù để native res chữ vẫn to, chứ không như monitor 19" đặt res 1280x1024 hay 24" đặt res 1920x1080, em đọc mờ mắt luôn.

Bác càng nói em lại càng xót CC :^o, bác có thể giúp mình để config cái LCD X10 của mình thành 1:1 gì đó được không, mình dùng teamview cũng được đó. Để em học hỏi bác tuyệt chiêu này dùng tạm cái, biết đâu em thích lại đỡ tốn tiền mua LCD Monitor.Chúc bác cuối tuần vui vẻ :)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

2 bác này chắc chưa chỉnh đúng nên kêu là phải. Em xài qua nhiều loại màn hình rồi, cũng giúp cả trăm người thiết lập đủ các loại LCD, Plasma... Em xin cam đoan với các bác là LCD TV thiết lập đúng thì kết nối với HTPC rất tuyệt cho nhu cầu sử dụng thông thường (lướt web, chơi game, xem phim) Tuyệt hơn LCD PC nhiều lắm ý.

Em cũng xin ghi chú là: Panasonic (kể cả Plasma + LCD) và Toshiba khi kết nối với HTPC hơi bị cực khổ nhé (map 1:1 ý mà). Các hiệu khác thường có Auto calibration nên map 1:1 ngon ơ, bấm phát ăn ngay.

Bác là người đầu tiên trên diễn đàn đưa ra được phương pháp map 1:1 pixel cho TV không có chức năng tự động, rất mong có ngày mời bác cà phê giao lưu :)
Em cũng đang dùng LCD TV làm màn hình PC (và cả LCD PC nữa nhé vì công việc của em phần lớn là nhìn vào màn hình) em hoàn toàn tán đồng nhận xét của bác.
Sáng giờ em bận quá :-<, em ở Biên Hòa anh ơi, nơi xa xôi mà chơi HD 1 mình. Mấy cái vụ projector thì mình chỉnh được chút chút, còn LCD thì có nhiều thông số liên quan đến hệ màu thì mình potay,toàn mặc định mà phan thôi, nếu bác có cách giúp em thì bác cho em cái hẹn vào 7-9 PM, bác teamview vào máy em ngía xem em chỉnh đúng chưa được không, cám ơn bác. Em phải mời bác cafe mới đúng,dưới mình có thịt chuột cũng ngon bổ rẻ lắm,hôm nào các bác xuống Biên Hòa nhậu 1 chuyến đi. Em welcome.;)

Có bạn nào hứng thú vụ này không, tụ tập một buổi tai nghe mắt thấy cho đỡ lăn tăn. Chip cũng khoái phi xuống Biên Hòa giao lưu một bữa =D>

P/S: bác nào muốn thử pixel map của mình đã chuẩn chưa thì có thể tham khảo qua bài viết này (phần sau của bài viết nhé): http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=663

tuanaiai

Active Member
Danh sách Offline - chào mừng các bác xuống Biên Hòa,đặc sản thịt chuột đồng.

Thế thì em sẵn sàng chào đón các bác, Offline vào thứ 7 là tiện nhất, vì chủ nhật đa số anh em trên đây dành thời gian cho vocon.

CHÀO MỪNG CÁC BÁC VISIT BIÊN HÒA - ĐẶC SẢN BẾN GỖ:

-Thời gian : 9h00 - 15h00, ngày 21/11/2009 "Chờ ý kiến, có thể thay đổi ngày"
- Địa điểm : Bến gỗ, ngã ba Vũng Tàu, BigC chạy vào 2km.

- Chương trình :
+ 9h00 :Cafe, giao lưu, trao đổi,học hỏi nhau..
+ 11h00: Hành quân tiến thẳng vào Quán " Sáu Ké", các món nhậu : Gà Chó Chạy :-j, chuột đồng nướng muối ớt, cháo cu và còn nhiều món khác....các món uống : Sài gòn đỏ or....
- Kết thúc : Muộn nhất là 15h00.

Em mạn phép lập danh sách thành viên như sau: "tiếp tục cập nhật"

1. Trần Ngọc Tuấn "Thành viên Biên Hòa"
2. Bác Chip " Ban Quản Trị HD Vietnam"
3.
4.
5.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member

Hôm nay em rảnh ngồi đọc lại bài bác nick : tnt2tnt,thì cũng hiểu hiểu ra được chút đỉnh cách chỉnh, em dùng soft test LCD cho con LCD HP L1950g ở cty,mặc định phân giải nó là :1280x1024, em thử chỉnh qua phân giải : 1280x800,1280x768,1152x864,1024x768,800x600 thì kết quả soft test LCd theo tỉ lệ 1:1 mapping thì kết quả xấu và nó cũng mờ nhìn nhức mắt lắm, không thua gì LCD Tivi.

Thử nghiệm trên LCD Monitor HPl1950g 19" độ phân giải chuẩn :1280x1024 "Chuẩn kết nối là DVI từ VGA ATI 2400 Pro - LCD.
1. Ở độ phân giải : 1152x864

Tần sóng ngang và dọc chưa khớp - Nhìn nhức mắt

2. Ở độ phân giải : 1280x1024

Tần sóng ngang và dọc khớp - Nhìn đẹp lộng lẫy.​

PM : tnt2tnt : Tối nay em về nhà sẽ chỉnh tiếp vụ này, có gì báo cáo với các bác, nếu được thì phải suy nghĩ lại kinh phí mua LCD Monitor :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Hôm nay em rảnh ngồi đọc lại bài bác nick : tnt2tnt,thì cũng hiểu hiểu ra được chút đỉnh cách chỉnh, em dùng soft test LCD cho con LCD HP L1950g ở cty,mặc định phân giải nó là :1280x1024, em thử chỉnh qua phân giải : 1280x800,1280x768,1152x864,1024x768,800x600 thì kết quả soft test LCd theo tỉ lệ 1:1 mapping thì kết quả xấu và nó cũng mờ nhìn nhức mắt lắm, không thua gì LCD Tivi.

Thử nghiệm trên LCD Monitor HPl1950g 19" độ phân giải chuẩn :1280x1024 "Chuẩn kết nối là DVI từ VGA ATI 2400 Pro - LCD.
1. Ở độ phân giải : 1152x864

Tần sóng ngang và dọc chưa khớp - Nhìn nhức mắt

2. Ở độ phân giải : 1280x1024

Tần sóng ngang và dọc khớp - Nhìn đẹp lộng lẫy.​

PM : tnt2tnt : Tối nay em về nhà sẽ chỉnh tiếp vụ này, có gì báo cáo với các bác, nếu được thì phải suy nghĩ lại kinh phí mua LCD Monitor :D

Chúc mừng nhé, bạn dần dần hiểu được vấn đề rồi đấy. Càng hiểu nhiều càng đỡ tiền học phí, có lợi cho kinh tế gia đình lắm **==

tuanaiai

Active Member

Cám ơn bác,sao không thấy ai trả lời vụ Offline ráo, vậy các bác tổ chức ở Thủ Đức em xin 1 vé lên chơi.

ongtrumnguyen

nhờ các bác chỉ hộ em chạy CUDA là gì? và làm thế nào để chạy được nó>xin cám ơn các bác

Bên trên