[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Romanticboy1984

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề về hiển thị khi dùng HDMI Cable và LCD Samsung LA40M81B

Nghe là biết bị gì rồi! cài lại drive màn hình cho Laptop! nhớ là drive màn hình chứ không phải drive VGA! nó chưa nhân được drive màn hình Samsung! lỗi của bác nằm ở Refresh rate!

Mình đã nhận ra vấn đề, khi cắm HDMI vào, 2 mép màn hình bị thiếu 1 khúc, vậy là không mapping được pixel 1:1, mình đã tham khảo bác CHIP nhưng cũng chưa có giải đáp... đang phải ngậm ngùi xài lại Win Vista

Còn cho mình hỏi down driver VIDEO cho SAMSUNG ở đâu...???

tnt2tnt

Member
Ðề: [Help me] Vấn đề kết nối HTPC với LCD 32" bằng HDMI và Dsub PC song song ?

Bác càng nói em lại càng xót CC :^o, bác có thể giúp mình để config cái LCD X10 của mình thành 1:1 gì đó được không, mình dùng teamview cũng được đó. Để em học hỏi bác tuyệt chiêu này dùng tạm cái, biết đâu em thích lại đỡ tốn tiền mua LCD Monitor.Chúc bác cuối tuần vui vẻ :)
Không biết tối nay bác chỉnh được chưa, remote từ xa cũng được nhưng ở máy remote sẽ không nhìn được TV nét hay nhoè nên hơi khó. Tuy nhiên làm minh hoạ cũng được. Nếu bác vẫn muốn thử thì bác cứ post thời gian rảnh lên, nếu lúc đó em cũng rảnh thì mình thử luôn, bác nhớ cài sẵn PowerStrip cho tiện. Nhưng nếu bác Chip hay bác nào ở trong đó chỉnh trực tiếp có lẽ tốt hơn, em ở ngoài Bắc thì không đến được rồi.

Mình chỉnh hoài kết nối PC với HDMI vẫn không được, vẫn cứ bị nhòe nhòe, hiện đang xài kết nối VGA, TV Pana 32X10V với HIS HD4670. Bro nào có biết cách chỉnh cho nét như VGA xin chỉ giáo cho mình với, mình ở HCM, quận Tân Phú :)

nhnphu

Member

Hôm nay em rảnh ngồi đọc lại bài bác nick : tnt2tnt,thì cũng hiểu hiểu ra được chút đỉnh cách chỉnh, em dùng soft test LCD cho con LCD HP L1950g ở cty,mặc định phân giải nó là :1280x1024, em thử chỉnh qua phân giải : 1280x800,1280x768,1152x864,1024x768,800x600 thì kết quả soft test LCd theo tỉ lệ 1:1 mapping thì kết quả xấu và nó cũng mờ nhìn nhức mắt lắm, không thua gì LCD Tivi.

Vấn đề của bạn đã giả quyết được chưa ,nhà mình cũng có dùng pana 37x10v nên cũng rành tí có gì cứ nói lại rõ mình hướng dẫn config .

tuanaiai

Active Member

Báo cáo với các bác, em đã làm được rồi :D. Chỉnh cũng đơn giản lắm nếu mình hiểu về nó 1 chút. Sau đây là cách chỉnh.

Thiết bị: VGA Geforce Nvidia 9400GT, Pana LCD 32" X10.

1. Dùng cáp Dsub từ PC - LCD.
2. PC mình chọn độ phân giải 1360x768. Trên Menu LCD cũng chọn 1360x768.
3. Down phần mềm Test LCD về và lưu ý đọc lại bài của bác tnt2tnt.
4. Lấy sách hướng dẫn chỉnh LCD ở trang 29, đọc và chỉnh Clock + Clock Phase, khi chỉnh được độ nét thì phần mềm Test LCD 1:1 Pixel Mapping nó sẽ mịn,hết giật " Đó là dấu hiệu tần số ngang và dọc khớp với nhau"

Tần số ngang dọc đã khớp " Chỉnh Clock + Clock Phase"​

Tần số ngang dọc chưa khớp​

5. Chỉnh Hpos,Vpos : Kéo ngang, thẳng đứng, cho khung hình nằm ra giữa là ok.

Kết luận: Độ nét như LCD Monitor :O), khỏi phải tốn tiền mua thêm LCD Monitor chi :D, cám ơn các bác đã hướng dẫn tận tình :O). Vui sướng quá, em post 1 tấm hình desktop lên cho các bác xem.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanaiai

Active Member

Xin thông bác đến anh em, nếu chỉnh độ phân giải này,khi chơi Audition thì sẽ bị lệnh màn hình qua bên trái 2cm, còn lại các games khác đều ok hết, em đang đâu cái vụ này quá.

nhnphu

Member

Xin thông bác đến anh em, nếu chỉnh độ phân giải này,khi chơi Audition thì sẽ bị lệnh màn hình qua bên trái 2cm, còn lại các games khác đều ok hết, em đang đâu cái vụ này quá.

Vấn đề này có thể game không hỗ trợ độ phân giải hiện tại , không sao cả .
Với trường hợp của mình thì chỉ set độ phân giải của tivi trùng với độ phân giải của pc thì hình ảnh và text đều rõ đẹp chứ không cần chỉnh Hpos,Vpos ,Clock + Clock Phase đâu có thể bạn chưa tắt overscan thôi .
Để làm việc trên lcd tivi thì nên giảm độ sáng và tương phản xuống nhiều cho dịu mắt -mình dùng chức năng movie khi dùng với pc .
Để test toàn diện mình nghĩ bạn nên dùng chức năng test monitor của everest , để test xem độ tương phản , độ sáng ,màu sắc đã chuẩn chưa thì nên dùng chức năng calibrate color của window .
Nhưng mình thấy pana x10 màu df đã khá chuẩn và dịu mắt không cần phải chỉnh nhiều như sony và ss .

Chỉnh sửa lần cuối:

Romanticboy1984

Well-Known Member

Xin cho hỏi, bạn set cái này chỉ với TV LCD HDReady, độ phân giải 1360x768 phải không?
Có ai làm được với 1920x1080 chưa?

Hiện nay mình vẫn loay hoay với Powerstrip và rất khổ sở vì nó cứ bị lỗi hoài, không tự active khi startup Win7... cứ báo "configuration file error..."

Ôi...Win 7... ATI sucked driver... HDTV and HDMI & VGA... killing me!!!

tnt2tnt

Member

Chúc mừng bác tuanaiai nha. :) Hình như bác chỉnh TV theo VGA, còn em tiếp cận theo kiểu chỉnh VGA theo TV. Có vẻ như cách của bác hiệu quả hơn. :)

Còn vấn đề game Audition thì bác post cho em mấy thông số này xem:
1/ Ở desktop:
- Bác dùng điều khiển TV xem Horizontal frequency và Vertical frequency là bao nhiêu.
- Bác chạy PowerStrip, vào Options\Preferences rồi bác tick chỗ "Automatic on-screen display", bác để tầm 10s cho dễ đọc. Thoát hẳn PowerStrip rồi chạy lại, sau đó bác post 3 thông số h-freq, v-freq và pixel clock ở góc trên màn hình lên.
2/ Trong game Audition (lúc màn hình bị lệch): bác làm giống như ở desktop rồi cũng post lên đây.

Em hỏi thêm cái này, hình như desktop của bác là bể cá chứ không phải ảnh cố định. Nếu đúng là bể cá (giả lập) thì bác cho em tên ứng dụng đó, để em cài cho bé con xem.

Chỉnh sửa lần cuối:

nhnphu

Member

Chúc mừng bác tuanaiai nha. :) Hình như bác chỉnh TV theo VGA, còn em tiếp cận theo kiểu chỉnh VGA theo TV. Có vẻ như cách của bác hiệu quả hơn. :)

1/ Ở desktop:
- Bác dùng điều khiển TV xem Horizontal frequency và Vertical frequency là bao nhiêu.
- Bác chạy PowerStrip, vào Options\Preferences rồi bác tick chỗ "Automatic on-screen display", bác để tầm 10s cho dễ đọc. Thoát hẳn PowerStrip rồi chạy lại, sau đó bác post 3 thông số h-freq, v-freq và pixel clock ở góc trên màn hình lên.
2/ Trong game Audition (lúc màn hình bị lệch): bác làm giống như ở desktop rồi cũng post lên đây.

Em hỏi thêm cái này, hình như desktop của bác là bể cá chứ không phải ảnh cố định. Nếu đúng là bể cá (giả lập) thì bác cho em tên ứng dụng đó, để em cài cho bé con xem.
Bạn kiểm tra lại cap , driver or pc của bạn có bị mát , nhiễu xem thế nào chứ mình cũng dùng nhiều tivi cái nào config 1 phát trong driver là ok chứ đâu cần phải cực khổ thế .
Xin cho hỏi, bạn set cái này chỉ với TV LCD HDReady, độ phân giải 1360x768 phải không?
Có ai làm được với 1920x1080 chưa?

Hiện nay mình vẫn loay hoay với Powerstrip và rất khổ sở vì nó cứ bị lỗi hoài, không tự active khi startup Win7... cứ báo "configuration file error..."

Ôi...Win 7... ATI sucked driver... HDTV and HDMI & VGA... killing me!!!
Dùng powerstrip là khi xưa driver vga chưa hỗ trợ lcd tivi thì mới cần đến nó còn bây giờ cả ati và nvidia đều support tốt nên không cần nữa đâu .
Bạn down driver mới nhất về rồi uninstal triệt để driver cũ ra cài lại xem thế nào chứ mình thấy mấy cái setting này đơn giản lắm mà sao vẫn nhiều người bị vậy ta .
Với độ phân giải 1920 1080 thì hình ảnh và film dĩ nhiên là đẹp nhưng text nó bé li ti xem đau mắt lắm ,bạn dùng chức năng zoom mà chỉnh cho phù hợp tầm mắt - Nếu dùng win 7 ultimat thì có 1 cách rất đơn giản là đè ctrl +crol chuột để tăng giảm font chữ trực tiếp .

Chỉnh sửa lần cuối:

Romanticboy1984

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề về hiển thị khi dùng HDMI Cable và LCD Samsung LA40M81B

vâng, mình đã dùng driver 8.9 và VGA hoạt động tốt rồi, hôm bữa còn xài cả Powerstrip, cũng work nhưng rất vất vả.
Cũng lật tung cái forum ATI lên rồi... có vẻ đội ngũ của ATI thật là củ chuối, uổng công support ATI bao nhiêu năm nay...
Cám ơn bạn đã cùng góp ý!

Đang mong giải pháp sử dụng HDMI mà không bị mất 2 sọc đen để có thể mapping ratio 1:1
và cả cái driver mới...chả biết tới 9.11 hay 9.12 đây nữa!

Nếu có ai bị giống mình, vào link này để tải lại driver 8.9 nhé!

worldvision

Huyền Thoại
Ðề: Mua cáp VGA-VGA xịn ở đâu?

attachment.php

;;)Em cũng dùng sơi dây y chang như vầy nè !! mua ở Vi tinh Phong Vũ !! Lap Dell Vostro1500 vs Sony 32W550 Full HD : Màn hình vẫn hiển thị hình ảnh trung thực từng chi tiết từ trên lap ra LCD + thêm dòng chữ "Tín hiệu không được hỗ trợ" thế mới đau !! Gọi lên support Sony nó bảo dây VGA kém chất lượng > lại đau nữa !! giờ không biết dây như thế nào là chất lượng nữa !!Pác nào có kinh nghiệm chỉ em !!:-@

nhnphu

Member

3. Down phần mềm Test LCD về và lưu ý đọc lại bài của bác tnt2tnt.
4. Lấy sách hướng dẫn chỉnh LCD ở trang 29, đọc và chỉnh Clock + Clock Phase, khi chỉnh được độ nét thì phần mềm Test LCD 1:1 Pixel Mapping nó sẽ mịn,hết giật " Đó là dấu hiệu tần số ngang và dọc khớp với nhau"

Tần số ngang dọc chưa khớp​

5. Chỉnh Hpos,Vpos : Kéo ngang, thẳng đứng, cho khung hình nằm ra giữa là ok.

Kết luận: Độ nét như LCD Monitor :O), khỏi phải tốn tiền mua thêm LCD Monitor chi :D, cám ơn các bác đã hướng dẫn tận tình :O). Vui sướng quá, em post 1 tấm hình desktop lên cho các bác xem.
Vấn đề pixel maping 1.1 chưa hẳn là làm cho text đẹp hay xấu đâu bạn mà do cách chỉnh của mình là chính , ở đây mình cũng làm thử cái test trên pana x10v kết nối qua HDMI :

độ phân giải 1280 768 sóng dọc và ngang trùng nhau :1.1 ok

Độ phân giải 1366 768 song dọc và ngang không trùng nhau

độ phân giải 1920 1024 sóng dọc và ngang trùng nhau :1.1 ok

nhưng qua 3 tấm hình bạn thấy tấm ở độ phân giải 1366 - 768 text căng và đẹp nhất .
Do vậy không cần mất thời gian setting làm sao để được pixel map 1/1 rất phức tạp mọi thứ cứ set theo driver là ok có lẽ nhà sx cũng đã tính vấn đề này rồi :)

Chỉnh sửa lần cuối:

nokia6681

Member
Ðề: Mua cáp VGA-VGA xịn ở đâu?

Em cũng dùng sơi dây y chang như vầy nè !! mua ở Vi tinh Phong Vũ !! Lap Dell Vostro1500 vs Sony 32W550 Full HD : Màn hình vẫn hiển thị hình ảnh trung thực từng chi tiết từ trên lap ra LCD + thêm dòng chữ "Tín hiệu không được hỗ trợ" thế mới đau !! Gọi lên support Sony nó bảo dây VGA kém chất lượng > lại đau nữa !! giờ không biết dây như thế nào là chất lượng nữa !!Pác nào có kinh nghiệm chỉ em !

Vấn đề Sony nó báo gì kệ nó bạn ơi, chỉ cần lên hình ảnh đẹp, trung thực ko bị tràn lề, co lại là ok rồi.Mình xài 46w550a, thấy khi cắm bằng cổng VGA hình ảnh đẹp hơn HDMI và dễ căn chỉnh hơn, tuy nhiên một số tính năng lại ko xài được khi cắm qua cổng VGA.

tuanaiai

Active Member

Vấn đề này có thể game không hỗ trợ độ phân giải hiện tại , không sao cả .
Với trường hợp của mình thì chỉ set độ phân giải của tivi trùng với độ phân giải của pc thì hình ảnh và text đều rõ đẹp chứ không cần chỉnh Hpos,Vpos ,Clock + Clock Phase đâu có thể bạn chưa tắt overscan thôi .
Để làm việc trên lcd tivi thì nên giảm độ sáng và tương phản xuống nhiều cho dịu mắt -mình dùng chức năng movie khi dùng với pc .
Để test toàn diện mình nghĩ bạn nên dùng chức năng test monitor của everest , để test xem độ tương phản , độ sáng ,màu sắc đã chuẩn chưa thì nên dùng chức năng calibrate color của window .
Nhưng mình thấy pana x10 màu df đã khá chuẩn và dịu mắt không cần phải chỉnh nhiều như sony và ss .

1. Chuyển qua Dsub mình đã tìm hoài mà không có overscan nhé bạn.
2. Còn HDMI,Tivi thì mới có overscan.

tuanaiai

Active Member

1/ Ở desktop:

1. Đúng thế bác mình chỉnh từ TV cho nó đỡ mệt, TV có hỗ trợ mà.
2. Phần mềm kia mình chưa sử dụng bao giờ, phần mềm đó bác có cho mình xin luôn. Rồi mình sẽ post thông số vào ngày mai, vì giờ đang ở cty, tối về mới làm được.
3. Còn bể cá thì mạng có nhiều mà bác, còn cái của mình là wallpaper của win7 thôi, chứ giả lập gì đâu.

tuanaiai

Active Member

Vấn đề pixel maping 1.1 chưa hẳn là làm cho text đẹp hay xấu đâu bạn mà do cách chỉnh của mình là chính , ở đây mình cũng làm thử cái test trên pana x10v kết nối qua HDMI :

độ phân giải 1280 768 sóng dọc và ngang trùng nhau :1.1 ok

Độ phân giải 1366 768 song dọc và ngang không trùng nhau

độ phân giải 1920 1024 sóng dọc và ngang trùng nhau :1.1 ok

nhưng qua 3 tấm hình bạn thấy tấm ở độ phân giải 1366 - 768 text căng và đẹp nhất .
Do vậy không cần mất thời gian setting làm sao để được pixel map 1/1 rất phức tạp mọi thứ cứ set theo driver là ok có lẽ nhà sx cũng đã tính vấn đề này rồi :)

1. Chào bác, chắc bác không hiểu ý mình và cả nick: tnt2tnt đó. 3 tấm hình bác post lên thì cả 3 tấm đó không có cái nào là sóng ngang dọc khớp nhau hết, bác nhìn hạt pixel bác to đùng à, nó khớp thì phần test nó nhỉn lắm, hạt là 1 pixel ngang khớp với 1pixel dọc và như thế nó còn sẽ gây nhiểu mà bác nhìn mắt thường khó thấy lắm,bác phải để LCD trong điều kiện môi trường tối, thì lúc này bác sẽ thấy sóng ngang,dọc tuy khớp nhưng nó vẫn còn hiện tượng nhiễu nhẹ, lúc này bác mới chỉnh Clock Phase cho triệt để,thì LCD giờ đã như LCD Monitor luôn rồi.

2. Còn về việc chỉnh theo thông số của driver mới,thì mình có làm rồi, nói chung chưa ăn ý với những thông số driver mới có,thế mình mới tìm hiểu và chỉnh thông số theo mình,kết quả đẹp mịn màn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên