[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

nhanthuy93

Vấn đề khi nối D-SUB vào TV

VGA có 2 đầu DVI. E dùng 2 jack chuyển 2 đầu sáng D-SUB. Một đầu nối vào LCD. Đầu kia nối vào TV Samsung. Lúc mở máy lên thì cả 2 đều nhận được tín hiệu, sau khi vào Desktop, chỉ có LCD hiện đầy đủ còn TV thì chỉ hiện cái Wallpaper :|. Giúp em với mấy anh ?

Em dùng VGA X1650 pro. CPU core 2 dou 2.2, ram 2gb, hdd 160gb .

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề khi nối D-SUB vào TV

Mình đoán bạn đang ở chế độ multi(dual) view, tức là TV là phần mở rộng của monitor.
Bây giờ vào setting của VGA, chọn chế độ Clone - tức là song song 2 màn hình (với card Ati là gì mình không rõ) sẽ có 2 view giống hệt nhau.

tide

Member

VGA có 2 đầu DVI. E dùng 2 jack chuyển 2 đầu sáng D-SUB. Một đầu nối vào LCD. Đầu kia nối vào TV Samsung. Lúc mở máy lên thì cả 2 đều nhận được tín hiệu, sau khi vào Desktop, chỉ có LCD hiện đầy đủ còn TV thì chỉ hiện cái Wallpaper :|. Giúp em với mấy anh ?

Em dùng VGA X1650 pro. CPU core 2 dou 2.2, ram 2gb, hdd 160gb .

Mình cũng có cái VGA có VDI output với cái LCD samsung như của bạn. Bây giờ kiếm cái dây DVI - HDMI cắm ko biết có cho hình ảnh tốt hơn so với đầu chuyển DVI - Dsub ko nhỉ !! Bạn thử chưa cho mình biết ý kiến với???

langnt

Mình cũng có cái VGA có VDI output với cái LCD samsung như của bạn. Bây giờ kiếm cái dây DVI - HDMI cắm ko biết có cho hình ảnh tốt hơn so với đầu chuyển DVI - Dsub ko nhỉ !! Bạn thử chưa cho mình biết ý kiến với???

Tớ vừa mới chuyển sang dùng cáp DVI-D to HDMI, kết quả khác biệt có thể nhận thấy bằng mắt thường, hình trong veo, tươi tắn hơn dùng D-Sub, đặc biệt là không có tí gợn nào, dùng dây D-Sub kể cả có chống nhiễu 2 đầu vẫn bị gợn.

vietrung

Active Member

Tớ vừa mới chuyển sang dùng cáp DVI-D to HDMI, kết quả khác biệt có thể nhận thấy bằng mắt thường, hình trong veo, tươi tắn hơn dùng D-Sub, đặc biệt là không có tí gợn nào, dùng dây D-Sub kể cả có chống nhiễu 2 đầu vẫn bị gợn.

cho hỏi dây DVI-HDMI mua ở đâu vậy bạn, giá bao nhiêu!!! tks

ppc2002

DVI-HDMI nếu ở HN bác có thể mua ở 162 Chùa Láng, loại 1.5m độ 150k VNĐ

trongveo

Member
Chuẩn 16:9 với độ phân giải 720p, 1080p

Các Pro làm ơn cho hỏi:
1. Với chuẩn 16:9 thì phim nào sẽ bung hết màn hình, phim HD 720p có bung hết không ? Hiện tượng khung hình mất trên và dưới (có hai dải khung đen) khi chiếu phim, đặc biệt là đa số phim DVD có màn ảnh rộng. Vậy HD có vậy không?
2. Các phim quảng cáo chiếu trên LCD trong mấy siêu thị cực đẹp. Các phim đó có phải là HD không, hay chỉ là DVD. Mình thấy các phim đó đều bung hết màn hình, trông thật đẹp.
Nói tóm lại, để một phim khi chiếu lên màn hình LCD khôntg có tình trạng thiếu trên hoặc dưới hoặc ngang dọc thì cần có những điều kiện nào. Rất mong được sự chỉ giáo của mọi người. Xin cám ơn

Bluebloa

Member
Ðề: Chuẩn 16:9 với độ phân giải 720p, 1080p

1. với 16:9 bung hết màn khi video size có tỷ lệ 16:9, ví dụ bác xem 1 phim có video size là 1920:1080 thì đầy màn, còn 1920:816 thì dưới và trên vẫn bị đen

2. các ST toàn dùng đĩa demo nên nó nét và ngon lành, làm hàng mà bác

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Các Pro làm ơn cho hỏi:
1. Với chuẩn 16:9 thì phim nào sẽ bung hết màn hình, phim HD 720p có bung hết không ? Hiện tượng khung hình mất trên và dưới (có hai dải khung đen) khi chiếu phim, đặc biệt là đa số phim DVD có màn ảnh rộng. Vậy HD có vậy không?
Phim màn ảnh rộng nó không phải 16:9 nên khi nhét vào màn hình 16:9 thì bị thiếu trên và dưới, cái này cả DVD và HD cũng phải tuân theo nếu muốn trọn vẹn khuôn hình.
2. Các phim quảng cáo chiếu trên LCD trong mấy siêu thị cực đẹp. Các phim đó có phải là HD không, hay chỉ là DVD. Mình thấy các phim đó đều bung hết màn hình, trông thật đẹp.
Đó chính là HD, còn việc bung hết màn hình thì lại là vấn đề khác, source thế nào thì phim ra như vậy.
Nói tóm lại, để một phim khi chiếu lên màn hình LCD khôntg có tình trạng thiếu trên hoặc dưới hoặc ngang dọc thì cần có những điều kiện nào. Rất mong được sự chỉ giáo của mọi người. Xin cám ơn
Điều kiện chọn 1 trong 2 cách sau:
- mua 1 màn hình có tỉ lệ của màn ảnh rộng phim nhựa (2.39:1 hoặc 1.85:1 tùy phim)
- dùng chế độ zoom để phóng lớn hình ra đủ chiều dọc, như vậy phải chấp nhận không nhìn thấy 1 phần hình ảnh ở 2 biên chiều ngang hình. Đây là cách các nhà phát hành phim vẫn làm khi phát hành các bản 16:9 từ phim nhựa gốc.

phongtran

Member

hình như bác trongveo bên vnphoto qua. Thấy câu hỏi quen quen :)

Phim bung hết màn hình 16:9 khi cái source của nó là 16:9. Đa số các phim HD rip thường là 1280x688 hoặc là 1920x816. Cái source này ko phải là 16:9 thì bác sẽ thấy 2 vạch đen ở phía trên & dưới

nqk

Hôm qua mua máy tính cho thằng cháu, gặp chuyện này bực mình quá

Nối cáp D-sub sang TV (Toshiba) thì nó chỉ nhận loại tỷ lệ 4:3 (hu hu), cứ chuyển sang 16:9 thì nó nhằng nhằng một lúc lại co về.

Mainboard GIGABYTE EG43M-S2H (có đủ các cổng DVI, HDMi, D-Sub).....

Không hiểu cắm HDMi sang TV thì có được không??? Có ai bị tương tự không nhỉ?
(không có màn hình máy tính riêng, nối thẳng ra TV)

Anh em tham mưu hộ cái.
=========
PS: dùng Laptop nối với TV LCD này thì vẫn ngon lành (1280 x 720)

trongveo

Member

Nghe các Pro phân tích, mình buồn quá. Mình ghét nhất là xem phim có đen ngang hoặc dọc. Như vậy tổng hợp các câu trả lời của các pro, mình tiếp thu được một số kiến thức như sau:
Với chuẩn 16:9 của LCD thì muốn xem phim hoặc ca nhạc với khung hình phủ kín hết thì cứ phim chuẩn 1080i/p mà quất. Nhưng khổ nỗi với list phim cả 100 phim thì may ra được chừng 5 phim chuẩn 1080.
Còn vấn đề zoom như Pro "Chip" nói, mình không thích mấy. Mình thích zin cơ, khổ vậy!!!!
Một lần nữa xin cám ơn các Pro đã bớt chút thời gian ngồi gõ trả lời. Chúc vui vẻ, mạnh khỏe.

braddock

Member

coi có 2 cái phần đen trên dưới thấy cũng hay hay! kaka!
Nhưng full màn hình thì sướng hơn! ^__^

manhthang

Huyền Thoại

Vì tỉ lệ khung hình của TV và màn ảnh rộng khác nhau nên khi xem phim bằng Bluray, HDDVD hay DVD (HDrip là nguồn nén từ Bluray hoặc HDDVD) đều xuất hiện khoảng đen trên dưới, rất hiếm phim ra kín màn hình. Nhưng khi bạn xem 1 đĩa phủ kín màn hình LCD thì có nghĩa phim đó đã được cắt xén 2 bên rồi. Cũng giống như xem HDTV, hình ảnh được đài truyền hình "gọt bớt" 2 bên cho vừa với khung hình.
Các bạn có thể kiểm chứng bằng cách xem cùng 1 bộ phim từ đĩa Bluray và nguồn HDrip HDTV.

congthai

Member

Nghe các Pro phân tích, mình buồn quá. Mình ghét nhất là xem phim có đen ngang hoặc dọc. Như vậy tổng hợp các câu trả lời của các pro, mình tiếp thu được một số kiến thức như sau:
Với chuẩn 16:9 của LCD thì muốn xem phim hoặc ca nhạc với khung hình phủ kín hết thì cứ phim chuẩn 1080i/p mà quất. Nhưng khổ nỗi với list phim cả 100 phim thì may ra được chừng 5 phim chuẩn 1080. Còn vấn đề zoom như Pro "Chip" nói, mình không thích mấy. Mình thích zin cơ, khổ vậy!!!!
Một lần nữa xin cám ơn các Pro đã bớt chút thời gian ngồi gõ trả lời. Chúc vui vẻ, mạnh khỏe.

Nhận định này khộng chính xác : phim định dạng 1080i/p vẫn có phim bị 2 vạch đen trên và dưới !

Khi bạn chọn phim hãy nhìn kỹ bìa sau : khi nhà sản xuất ghi là format 1:78, hoặc 1:66 là bạn có thể an tâm là phim sẽ lắp đầy màn ảnh (16/9 =1,77)

Còn những format khác : 1:33 là thích hợp với màn hình 3/4 (TV thường) 2 vạch đen bên trái và phải

Format 2:40_ 2:35 là những format phim màn ảnh rộng (phim chiếu ciné) khi xem trên màn ảnh 16/9 sẽ có 2 vạch đen trên và dưới (lớn hay nhỏ là tùy phim).

Phim định dạng 1080 i/p chỉ là muốn nói là phim đó là dạng HD 1080 lignes interlace hay progressive (i hoặc p)

HDViet.Com

@congthai: Aspect Ratio chứ ko phải Format đâu bro.

Muốn full màn hình hay có dải đen đều phải phụ thuộc vào thằng Aspect Ratio chấm hết

có cái dải đen đen nhét phụ đề xuống xem càng dễ chứ nhỉ :)

Aragorn

Lấy phim source tốt, 1080p về và zoom lên cho mất 2 khoảng đen, xem trên LCD 720p chắc cũng đẹp không kém source 720p, vừa được đầy màn hình. Mất 2 bên một tí nhưng được xem hình lớn, đã, phim rạp chuyển sang HDTV cũng mất 2 bên vậy thôi. Bro nào thử coi, mình chưa thử.

inno

[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi thứ liên quan về xuất hình ảnh ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Xin chào các bác.
Việc là thế này: newbie tôi vừa tậu 1 HTPC về gắn vào LCD Sony 37S400A bằng đường HDMI. Nếu đặt input qua HDMI chờ sẵn và bật PC lên thì xem ngon lành nhưng nếu chuyển sang xem TV và chuyển về lại HDMI thì không lên hình nữa, hoặc nếu bật PC lên trước rồi bật TV lên sau thì cũng không có hình. Có bác nào gặp hiện tường này chưa xin chỉ giáo.
Thanks

Bên trên