Tư vấn lắp HTPC.

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn lắp HTPC.

Chủ thớt ra shop nào vậy?
Bạn ở Cali hả?

Dạ em ở xứ sở Kimchi bác ạ. Nay trốn việc văn phòng, chạy xe vòng vòng kiếm con DDC usb in, AES & Coaxial out về để gắn vào HTPC để lấy tín hiệu cho Esoteric D-03 xử lý. Mặc dù em chỉ nghe video Thúy nga, Asia hoặc các CD nhạc Việt qua HTPC nhưng vẫn muốn sao cho ra được tín hiệu digital ngon nhất. Em đang ngâm kíu một em có chức năng lọc nhiễu từ máy tính, em này chạy điện DC, usb từ HTPC qua em này lọc rồi qua DDC rồi out bằng AES, Coaxial sang DAC. Hơi lằng nhằng tý nhưng đảm bảo tín hiệu đến DAC ko còn nhiễu từ HTPC nữa.

sircuong1303

Well-Known Member

Về phần tản nhiệt cho CPU, vỏ case và đồ chơi cho HTPC thì tư vấn bác mấy món sau :)

HSF: Zalman FX100

Case: Silverstones Crown CW03
SilverStone Technology Co., Ltd.- CW03

Fan Controller: Bitfenix Recon
BitFenix.com

Fan Controller: AeroCool CoolTouch-E Black Edition
Aerocool > Products > Peripheral > CoolTouch-E B

Fan Controller: AeroCool EasyWatch
Aerocool > Products > Peripheral > EasyWatch

Bin-K

Well-Known Member

Cám ơn bác Cường, máy em dùng nghe nhạc, nhạc có hình là chính, xem film là phụ ko game, ko net nên em nghĩ nhiệt chắc ko phải quan tâm, do nghe nhạc là chính nên em ko muốn lắp mấy thứ linh tinh ( đèn, quạt .....) sẽ gây nhiễu.

Nay em đã chịn được con DDC Stello U3. Kiếm đỏ mắt mới được con đó, giờ ko có ai dùng nên DDC ko có mà chỉ có DAC, may quá em kiếm được con U3 no open, vài ngày nữa em nó về cũng là lúc case em xong. Case thì em chọn đồ rồi nhờ shop lắp rồi setting cho lành.

Giờ các bác cho em xin soft chạy video & looless nữa là ổn. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

sircuong1303

Well-Known Member

Cám ơn bác Cường, máy em dùng nghe nhạc, nhạc có hình là chính, xem film là phụ ko game, ko net nên em nghĩ nhiệt chắc ko phải quan tâm, do nghe nhạc là chính nên em ko muốn lắp mấy thứ linh tinh ( đèn, quạt .....) sẽ gây nhiễu.

Nay em đã chịn được con DDC Stello U3. Kiếm đỏ mắt mới được con đó, giờ ko có ai dùng nên DDC ko có mà chỉ có DAC, may quá em kiếm được con U3 no open, vài ngày nữa em nó về cũng là lúc case em xong. Case thì em chọn đồ rồi nhờ shop lắp rồi setting cho lành.

Giờ các bác cho em xin soft chạy video & looless nữa là ổn. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

Cái fan controller bác ko lắp cũng dc, vỏ case thì e thấy đẹp nên tư vấn cho bác thui, rất hợp vơi kệ nhà bác. Còn về phần tản nhiệt cpu thì cpu nào của intel chả kèm quạt box, nếu bro có mua cpu tray thì vẫn phải dùng tản nhiệt ngoài mà, ý e ở đây là bác dùng tản trên vì nó fan less 100%, nó ko dùng fan, ko quay thì ồn kiểu gì dc ạ :). Nếu bác dùng tản nhiệt đi kèm box cpu thì nó vẫn có fan, vẫn quay khi bác chạy máy dù tải nặng hay nhẹ.

Phần nhìn thì e đề cử PowerDVD, phần nghe thì nhường các cao nhân khác ạ :).

Bin-K

Well-Known Member

Cám ơn bác Cường, giá mà em ở HN 8->

Elpee

Member

Bác chủ chọn đồ giỏi quá, đâu phải là tay mơ gì.

sircuong1303

Well-Known Member

Cám ơn bác Cường, giá mà em ở HN 8->

Nếu dịp tết dương lịch hay tết nguyên đán bác về VN chơi thì a e mình tổ chức gặp mặt thui :D. Bác ở bên Hàn thì mấy món đồ e giới thiệu bán nhiều mà, nhất là tản nhiệt Zalman FX100, vì đơn giản Zalman là hãng của Hàn Quốc mà :D.

sircuong1303

Well-Known Member

Góp ý với bác chủ tý nữa, nếu ko game thì nên hạ xuống i3 4130 cho mát mẻ. Nếu bro vẫn giữ ý định lấy vỏ CORSAIR CARBIDE SERIES AIR 540 Silver thì sắm thêm mấy cái điều khiển fan như e nói để khi nào cần nghe nhạc thì hạ tốc độ fan trong case xuống hoặc tắt hẳn là ok.

Bin-K

Well-Known Member

Em đang đọc tài liệu thì thấy có bác nói đến giao tiếp IEEE 1394. Nói về thứ tự xuất tín hiệu thì bác này đặt thứ tự usb >>>1394 >>> ..... Đọc đến đoạn này em mới nhớ ra con Esoteric D-03 nhà em có cổng này và em cũng có một sợi 1394 hàng đỉnh của Eso mà em đã mua hơn 900$. Em lọ mọ kiếm main có cổng 1394 thì hầu như được sx trong tầm 2010 ~ 2012, hàng 2014 chỉ có một con duy nhất ASRock X79 EXTREME6 mà nó lại chơi soket 2011 (cái này em ko rõ lắm vì thấy phổ thông là 1150).

Xuất tín hiệu USB và IEEE 1394 thì cái nào tốt hơn, đối với thiết bị của em đang có thì 1394 kinh tế hơn rất nhiều so với đầu tư vào xuất âm USB nên cũng đang lăn tăn chuyển qua hướng này. Nếu xuất 1394 thì em chỉ cần onboard là xong còn USB thì em đang định đầu tư một board USB riêng tầm 300$ + DDC tầm 500$ rồi dây USB, dây AES từ DDC>>>DAC. Nói chung là USB sẽ = MB (4~500$) + thêm tối thiểu 1000$ còn 1394 thì chỉ cần con MB tầm 4~500$ là ok.

Các bác giúp em với.

Cọng IEEE 1394 của em đây, hiện đang ko dùng đến.

View attachment 164601

View attachment 164602

View attachment 164600

thanhyk

Well-Known Member

Có khi bác chủ chuyển dần từ 'tư vấn lắp HTPC' thành 'tư vấn Server Music' đấy nhỉ. Em thấy cũng hay, liệu có cách nào làm được cả chức năng music kha khá để nghe từ nhiều phòng mà không cần mỗi phòng sắm DAC, CDP không nhỉ...

Bin-K

Well-Known Member

Có khi bác chủ chuyển dần từ 'tư vấn lắp HTPC' thành 'tư vấn Server Music' đấy nhỉ. Em thấy cũng hay, liệu có cách nào làm được cả chức năng music kha khá để nghe từ nhiều phòng mà không cần mỗi phòng sắm DAC, CDP không nhỉ...

Dạ, thì đến giờ em vẫn bám them những yêu cầu từ đầu em đã đề ra mà bác : Bluray ISO, 3D, 4K, Music Video, Looless 96, 192 sao cho hoàn hảo nhất có thể được (trong mức đầu tư). Tín hiệu hình chắc vẫn là HDMI xuất 3D, 4K. Tín hiệu âm thanh vẫn là USB chạy qua DDC >>> AES >>> ra DAC (nay nảy sinh ý định 1394 hehe).

Bin-K

Well-Known Member

thanhyk

Well-Known Member

Thêm mấy con này để xử lý âm thanh nữa liệu có được ko bác Thanhyk ?

Con này để lấy nguồn USB sạch rồi lựa chọn một trong hai con DDC dưới để cho ra AES.​

...trời, bác hỏi nhầm người rồi, em mù tịt mấy vụ này nên đang hóng bác. Đúng là vga có thể chọn sau nhưng nó có chút liên quan đến loại main và kích cỡ case nên lưu ý gắn vừa không. Về âm thanh em hơi thắc mắc tại sao không dùng soundcard thay cho DAC, có khi play nhạc đến phòng nào cũng được không cần sắm thêm DAC. Thấy giá case có vẻ rẻ hơn ổ ssd không biết đẹp và tiện không, thường case là bề ngoài nhưng cũng có tính năng giúp các thiết bị bên trong chạy ổn định và chống nhiễu phần nào (thấy mấy cái cháic dày cui bên audio nên đoán thế), em tưởng bác chơi case khá hơn chăng.​

Bin-K

Well-Known Member

...trời, bác hỏi nhầm người rồi, em mù tịt mấy vụ này nên đang hóng bác. Đúng là vga có thể chọn sau nhưng nó có chút liên quan đến loại main và kích cỡ case nên lưu ý gắn vừa không. Về âm thanh em hơi thắc mắc tại sao không dùng soundcard thay cho DAC, có khi play nhạc đến phòng nào cũng được không cần sắm thêm DAC. Thấy giá case có vẻ rẻ hơn ổ ssd không biết đẹp và tiện không, thường case là bề ngoài nhưng cũng có tính năng giúp các thiết bị bên trong chạy ổn định và chống nhiễu phần nào (thấy mấy cái cháic dày cui bên audio nên đoán thế), em tưởng bác chơi case khá hơn chăng.

Em chọn case đó là do nó rộng, dễ lắp, thoáng mát. Về thẩm mĩ thì em ko quan tâm lắm vì em nó sẽ nằm phía sau. Em chơi con DDC kia là em muốn lấy tín hiệu digital cho con DAC nó xử lý nên em ko chơi sound card.

Jedi Knight

Well-Known Member

Can bác, đừng xài SSD OCZ, tỷ lệ bảo hành khá cao.

Bác nên dùng Samsung 840 pro, plextor M6S....

sircuong1303

Well-Known Member

Can bác, đừng xài SSD OCZ, tỷ lệ bảo hành khá cao.

Bác nên dùng Samsung 840 pro, plextor M6S....

Bác nói thế mất quan điểm quá, đã là hàng linh kiện điện tử thì làm sao tránh dc gặp phải e có lỗi, lúc đấy chỉ biết mình ko may mắn thui, cơ mà 1 đổi 1 trong 5 năm bảo hành thì lo gì bác. Bác có dám khẳng định là ssd thì với tất cả các hãng khác sản phẩm ngon 100%, ko lỗi lầm gì khi xuất xưởng ko ạ.

P/S: cá nhân e đang xài 1 e ssd 120GB của OCZ cho laptop đây ạ, mà là dòng thấp nhất luôn, chạy gần 2 năm mà ngày nào cũng tầm 10 tiếng là ít nhất, vẫn thấy ok :)

Đính kèm

273.8 KB · Xem: 109

Bin-K

Well-Known Member

Em thì chưa dùng sp của OCZ bao giờ nhưng thấy nhiều người đánh giá rất cao về ssd của OCZ nên cũng muốn thử. Về giá thì nó cao hơn SS.

Jedi Knight

Well-Known Member

Em thì chưa dùng sp của OCZ bao giờ nhưng thấy nhiều người đánh giá rất cao về ssd của OCZ nên cũng muốn thử. Về giá thì nó cao hơn SS.

Tỷ lệ hỏng và trả hàng SSD theo thống kê, OCZ đứng đầu bảng, còn con OCZ V4 nó chạy rất nhanh nhưng OCZ V4 về bản chất nó như con Crucial M4 , bọn OCZ lại đem overclock nhân Controller lên và đặt là IndilinX do đó hay gây ra hiên tượng ko ổn định và dùng qua 1 năm thì die hàng loạt.

Bác có thể tham khảo ở các diễn đàn tin học. Tất nhiên hàng có bảo hành nhưng mua về mà đang dùng nó chết phải xách đi thì bực mình lắm...né được cái gì thì né

Bên trên