Tư vấn lắp HTPC.

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn lắp HTPC.

Tỷ lệ hỏng và trả hàng SSD theo thống kê, OCZ đứng đầu bảng, còn con OCZ V4 nó chạy rất nhanh nhưng OCZ V4 về bản chất nó như con Crucial M4 , bọn OCZ lại đem overclock nhân Controller lên và đặt là IndilinX do đó hay gây ra hiên tượng ko ổn định và dùng qua 1 năm thì die hàng loạt.

Bác có thể tham khảo ở các diễn đàn tin học. Tất nhiên hàng có bảo hành nhưng mua về mà đang dùng nó chết phải xách đi thì bực mình lắm...né được cái gì thì né

Nếu nói về độ bền bỉ, trâu bò thì phải nhắc đến SSD Intel seri 530 bro à :D.

Bin-K

Well-Known Member

Tỷ lệ hỏng và trả hàng SSD theo thống kê, OCZ đứng đầu bảng, còn con OCZ V4 nó chạy rất nhanh nhưng OCZ V4 về bản chất nó như con Crucial M4 , bọn OCZ lại đem overclock nhân Controller lên và đặt là IndilinX do đó hay gây ra hiên tượng ko ổn định và dùng qua 1 năm thì die hàng loạt.

Bác có thể tham khảo ở các diễn đàn tin học. Tất nhiên hàng có bảo hành nhưng mua về mà đang dùng nó chết phải xách đi thì bực mình lắm...né được cái gì thì né

Nếu nói về độ bền bỉ, trâu bò thì phải nhắc đến SSD Intel seri 530 bro à :D.

Cám ơn các bác. Nhờ các bác đi trước có kinh nghiệm nên mấy anh em đi sau tránh được nhiều đòn đau.

HD Hoi-Dap

Về âm thanh em hơi thắc mắc tại sao không dùng soundcard thay cho DAC, có khi play nhạc đến phòng nào cũng được không cần sắm thêm DAC.

Đang hóng bác chỉ giáo cặn kẽ làm sao mà được hay quá như vậy.
Cảm ơn bác nhiều lắm.

Bin-K

Well-Known Member

Em đã order xong, chờ các em nó về rồi ráp, mà em hỏi các bác một câu rất nông dân : Các linh kiện mình mua rời như thế thì cáp nối giữa các linh kiện với nhau là nó có đầy đủ hết hay phải mua thêm mới ráp được, ráp xong rồi em muốn dùng iPad hoặc iPhone để khiển (ko dùng màn hình, chuột, phím sau khi setting) thì có được ko, nếu được thì có soft hay phải làm thế nào :) ???

Cảm ơn các bác rất nhiều.

Jedi Knight

Well-Known Member

Em đã order xong, chờ các em nó về rồi ráp, mà em hỏi các bác một câu rất nông dân : Các linh kiện mình mua rời như thế thì cáp nối giữa các linh kiện với nhau là nó có đầy đủ hết hay phải mua thêm mới ráp được, ráp xong rồi em muốn dùng iPad hoặc iPhone để khiển (ko dùng màn hình, chuột, phím sau khi setting) thì có được ko, nếu được thì có soft hay phải làm thế nào :) ???

Cảm ơn các bác rất nhiều.

Thông thường chỉ là cable HDD, cái này mua main nó cho, nên ko lo.
Còn dùng Iphone Ipad điều khiển thì xài soft, cái đơn giản nhất là remote control, nhưng ko tiện bằng đầu HD và remote. Tốt nhất là mua case HTPC chuyên dụng có remote + soft đi kèm, có thể chơi hàng Silver Stone, case Corsair bác mua thích hợp cho gamer + overcloker : cắm nhiều card màn hình + tản nhiệt nước
http://www.silverstonetek.com/product_case.php?tno=0&case=c_htpc&area=en

Bin-K

Well-Known Member

Cái vỏ máy có mấy lý do để em chọn nó : Thứ nhất là về thẩm mỹ hay bày biện cho đẹp là em ko cần đến do em để khuất phía sau, thứ nhì là do em ko dùng quạt tản nhiệt nên lấy vỏ to luôn, thứ nữa là em dùng tấm tản nhiệt nên sẽ cần ko gian rộng, thứ nữa là em có thể dùng VGA card + tấm tản nhiệt nên cũng sẽ tốn không gian để lắp đặt + tản nhiệt.

Cám ơn bác ghé chơi, góp ý giúp em thực hiện kế hoạch.

langtu27

Well-Known Member

Cái vỏ máy có mấy lý do để em chọn nó : Thứ nhất là về thẩm mỹ hay bày biện cho đẹp là em ko cần đến do em để khuất phía sau, thứ nhì là do em ko dùng quạt tản nhiệt nên lấy vỏ to luôn, thứ nữa là em dùng tấm tản nhiệt nên sẽ cần ko gian rộng, thứ nữa là em có thể dùng VGA card + tấm tản nhiệt nên cũng sẽ tốn không gian để lắp đặt + tản nhiệt.

Cám ơn bác ghé chơi, góp ý giúp em thực hiện kế hoạch.

Đọc bài bác từ đầu đến cuối, mải ngắm em UHD 78" của bác mà quên mất bác đang hỏi cái gì :))

Hổi trước em có dùng 1 cách để điều khiển HTPC ko cần màn hình hay cái gì cả mà tương đối ổn định. Bác cài Teamview cho HTPC vs IPAD, set Teamview ở HTPC luôn khởi động cùng Win rồi đặt pass cố định. Bác thích khiển thế nào cũng đc, ở đâu cũng đc :))

Lời cuối: vẫn thèm em UHD như bác...

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đang hóng đồ bác về ráp và setup như thế nào???

Bin-K

Well-Known Member

Đọc bài bác từ đầu đến cuối, mải ngắm em UHD 78" của bác mà quên mất bác đang hỏi cái gì :))

Hổi trước em có dùng 1 cách để điều khiển HTPC ko cần màn hình hay cái gì cả mà tương đối ổn định. Bác cài Teamview cho HTPC vs IPAD, set Teamview ở HTPC luôn khởi động cùng Win rồi đặt pass cố định. Bác thích khiển thế nào cũng đc, ở đâu cũng đc :))

Lời cuối: vẫn thèm em UHD như bác...

Cám ơn bác, có các bác góp ý em cũng thấy tự tin nhiều.

--Em đang hóng đồ bác về ráp và setup như thế nào???

Nay SS gửi cho em con SSD, còn lại chắc trong tuần tới sẽ về nốt. Khách hàng ruột nên dù là ngày nghỉ hàng vẫn đến bình thường. Chỉ có cái ổ cứng nhỏ bằng bao thuốc lá thôi mà họ đóng cái thùng to tổ bố, Gấu em còn nói chắc họ gửi nhầm j :))

Di Oi Gi

bác Bin-K chọn i7 4790 là rất hợp lý, ăn nhiu cũng hết à, đã chơi HTPC phải chọn i7

8 tháng nữa intel xuất kho i7 5th ( Broadwell ) , chỉ tiết kiệm điện năng chứ chạy cũng không nhanh hơn i7 4790 bao nhiêu đâu, bác ráp luôn cho máu

sircuong1303

Well-Known Member

bác Bin-K chọn i7 4790 là rất hợp lý, ăn nhiu cũng hết à, đã chơi HTPC phải chọn i7

8 tháng nữa intel xuất kho i7 5th ( Broadwell ) , chỉ tiết kiệm điện năng chứ chạy cũng không nhanh hơn i7 4790 bao nhiêu đâu, bác ráp luôn cho máu

E nói ra mong bác thông cảm chứ để làm HTPC thì chỉ cần i3, cộng thêm VGA tầm < 3 triệu, ram 4GB thì thoải mái xem tất cả các thể loại film hiện nay rùi. Core i5, i7 thông thường dành cho bác nào chơi game nặng thui ạ.

P/S: Hôm qua em vừa bán 1 bộ máy chạy cpu AMD FM2 có giá đúng bằng cpu core i7 4790 của bác Bin-K luôn, vẫn đảm bảo chiến film ngon lành :).

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Con máy của bác Cường quá đẹp. Em ko lấy i7, em lấy i5 4690LGA1150 bác ạ. Hôm nay đồ em về gần đủ rồi, con thiếu 2 thanh Ram nữa là ok.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Không để ý, giờ mới thấy e jonsbo đẹp, độc thía b sir... ah

Bin-K

Well-Known Member

Nay đồ đã về gần đủ, chỉ thiếu hai thanh Ram, bảng mạch USB, con DDC là đủ. Em lọ mọ định ráp mà sao nó lắm dây dợ thế, gắn được cục nguồn, bảng main, con CPU xong là chịu, thứ 4 bê ra hàng nhờ ráp rồi setting cho lành.

Case

View attachment 164862

Dây dợ.

View attachment 164870

Nguồn Fanless.

View attachment 164869

CPU

View attachment 164868

Main.

View attachment 164867

Tản nhiệt cho CPU.

View attachment 164866

Kính thưa các loại phụ kiện của Case.

View attachment 164865

Con SSD này nó tặng kèm với Main.

View attachment 164864

Cục nguồn nó đựng trong túi nhung y như dây Crystal.

View attachment 164863

Main + dây dợ + cầu nối ...
View attachment 164871

Chỉnh sửa lần cuối:

lequynhan

Well-Known Member

Chế vài dây LED nữa cho nó phát sáng đi bác chủ ơi! :D

Bin-K

Well-Known Member

Chế vài dây LED nữa cho nó phát sáng đi bác chủ ơi! :D

Em ko thích nó sáng, cái case nó to kinh hoàng, khi đặt trên mạng em ko nghĩ nó to thế, giờ về nó chia 2 ngăn, một bên là 4 ngăn SSD + power + 2 HDD ở đáy, một bên là main. Cái tản nhiệt CPU cũng to khủng, giật cả mình, nó to như cái bánh trưng :) . Nhiều dây dợ quá nhìn phát kinh nên em chả dám ráp nữa, mang ra hàng cho lành.

Vậy là thừa 1e ssd roài b Bink ơi? :D

Mai về thêm cái SS 128G nữa bác ạ, em định dùng cái 512G để cài OS + Soft nhưng thấy nó lớn quá để trông nhiều thì phí nên đặt thêm một cái 128G, cái 512G để copy Bluray ISO Thúy Nga + Asia.

sircuong1303

Well-Known Member

Bộ này mà vào tay e thì cả lắp và đi dây cho gọn mất tầm 30 phút thui :D.

P/S: con tản kia ko phải là Zalman FX100 đúng ko bác Bin-K, nhưng vẫn fanless là ngon rùi :)

Bin-K

Well-Known Member

Bộ này mà vào tay e thì cả lắp và đi dây cho gọn mất tầm 30 phút thui :D.

P/S: con tản kia ko phải là Zalman FX100 đúng ko bác Bin-K, nhưng vẫn fanless là ngon rùi :)

Em nhìn đống dây dợ kinh quá ko biết cái nào cắm vào cái nào nên chịu. Con FX100 em thấy nó ko lắp được vào 1150 nên em lấy con này là Nofan CR-95 bác ạ, đường kính 180, cao 148 nặng 730g.

sircuong1303

Well-Known Member

Em nhìn đống dây dợ kinh quá ko biết cái nào cắm vào cái nào nên chịu. Con FX100 em thấy nó ko lắp được vào 1150 nên em lấy con này là Nofan CR-95 bác ạ, đường kính 180, cao 148 nặng 730g.

Zalman hỗ trợ sk1156, 1155 là lắp dc cho sk1150 mà bro. Tóm lại, tản nhiệt nào lắp dc cho sk115x thì đều lắp dc sk1150 hết.

Bên trên