Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

pioneer700

Tình hình em có con Desktop với cấu hình như thế này:
- CPU: Intel Core I5 2400 3.1GHz/ Socket 1155;
- Main: Gigabyte B75M D3V;
- DDR III: Kingmax 2x4Gb;
- VGA His 6670 Fan 1GB GDDR5 PCI-E;
- Nguồn: Cooler Master Elite 460W 24P
- HDD: Hiện tại đang cắm 4 HDD; HDD cho cài Win có dung lượng 1TB, chia 3 ổ, trong đó ổ cài W7 64 bit có dung lượng 150Gb; 3 HDD còn lại gồm: 3TB; 2TB; 1,5TB (chủ yếu lưu trữ nhạc lossless, hiện đã gần full).

NHìn chung hệ thống chạy vẫn ngon và ổn định, ít lỗi.
Trước giờ em chỉ nghịch ngợm, táy máy với ổ HDD nên cũng thành thạo tý, song về ổ SSD chưa nghịch bao giờ nên còn gà mờ lắm ạ.Gần đây, thấy giang hồ đồn đại ghê quá trời về ổ SSD nên em cũng muốn đú đởn tý cho vui, nên quyết định đầu tư 1 ổ SSD để phục vụ cho cài hệ điều hành.
Bác nào đã từng dùng rồi hoặc có kinh nghiệm về ổ SSD thì cho em xin lơì khuyên với, để giảm thiểu học phí ạ: Nếu như đầu tư mua 1 ổ SSD 120 - 128 GB để lắp vào case có cấu hình như trên thì nên mua loại nào, hãng gì, chỗ nào bán, giá rổ dư lào, khi mua cần quan tâm vấn đề gì ạ, ....
Còn main của em không biết có có hỗ trợ SATA 3 không nhỉ? (em chỉ biết là main này có hỗ trợ USB 3.0 thôi).
Tiện thể đã mang tiếng đi hỏi thì hỏi cho chót: Nếu mua SSD về thì tinh chỉnh Bios thế nào các bác hướng dẫn luôn ạ!
Xin trân trọng cảm ơn trước! =D>

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

hoangtuak đã viết:
loại nào, hãng gì, chỗ nào bán, giá rổ dư lào, khi mua cần quan tâm vấn đề gì ạ, ....
Còn main của em không biết có có hỗ trợ SATA 3 không nhỉ? (em chỉ biết là main này có hỗ trợ USB 3.0 thôi).
Tiện thể đã mang tiếng đi hỏi thì hỏi cho chót: Nếu mua SSD về thì tinh chỉnh Bios thế nào các bác hướng dẫn luôn ạ!

Mua bất cứ loại nào, hãng gì
Giá rổ: từ 2tr2 ~ 3tr2 (120GB hoặc 128GB)
Khi mua cần quan tâm thời gian bảo hành.
Main có hỗ trợ SATA3 hay không không quan trọng, SSD tương thích ngược với SATA 2.
Nếu mua SSD về thì cứ cắm vào main bình thường như các HDD khác. Chỉ cần chỉnh BIOS để ổ HDD làm ổ khởi động (sau khi đã cài hệ điều hành).

VThanhgtvt

Well-Known Member

Đợi sir cuong vô tư vấn là chuẩn nhất...

Hai Scm

Active Member
Tình hình em có con Desktop với cấu hình như thế này:
- CPU: Intel Core I5 2400 3.1GHz/ Socket 1155;
- Main: Gigabyte B75M D3V;
- DDR III: Kingmax 2x4Gb;
- VGA His 6670 Fan 1GB GDDR5 PCI-E;
- Nguồn: Cooler Master Elite 460W 24P
- HDD: Hiện tại đang cắm 4 HDD; HDD cho cài Win có dung lượng 1TB, chia 3 ổ, trong đó ổ cài W7 64 bit có dung lượng 150Gb; 3 HDD còn lại gồm: 3TB; 2TB; 1,5TB (chủ yếu lưu trữ nhạc lossless, hiện đã gần full).

NHìn chung hệ thống chạy vẫn ngon và ổn định, ít lỗi.
Trước giờ em chỉ nghịch ngợm, táy máy với ổ HDD nên cũng thành thạo tý, song về ổ SSD chưa nghịch bao giờ nên còn gà mờ lắm ạ.Gần đây, thấy giang hồ đồn đại ghê quá trời về ổ SSD nên em cũng muốn đú đởn tý cho vui, nên quyết định đầu tư 1 ổ SSD để phục vụ cho cài hệ điều hành.
Bác nào đã từng dùng rồi hoặc có kinh nghiệm về ổ SSD thì cho em xin lơì khuyên với, để giảm thiểu học phí ạ: Nếu như đầu tư mua 1 ổ SSD 120 - 128 GB để lắp vào case có cấu hình như trên thì nên mua loại nào, hãng gì, chỗ nào bán, giá rổ dư lào, khi mua cần quan tâm vấn đề gì ạ, ....
Xin trân trọng cảm ơn trước! =D>

Main của bác Gigabyte B75M D3V có 1 cổng Sata3 là cổng số 0, còn cổng số 1-5 là cổng Sata2.

Ổ SSD 120-128GB thì giá từ tầm thấp khoảng 2.28tr (Kingston 120GB 300V hoặc Kingmax 120GB SMP35), bảo hành 3 năm.

Tầm trung giá khoảng 2.6-3tr như Kingston 120GB 200V hoặc Kingmax 120GB SMU35 / Hyper X, Corsair 128GB Neutron GB3 / Force GBGS/ Force GS, Plextor M5S, bảo hành cũng 3 năm

Tầm cao giá khoảng 3.5tr như Plextor M5 Pro Extreme 128GB, bảo hành 5 năm

Bác nên chọn hãng nào có bảo hành 1 đổi 1 nhé.

pioneer700

Ðề: Re: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Main của bác Gigabyte B75M D3V có 1 cổng Sata3 là cổng số 0, còn cổng số 1-5 là cổng Sata2.

Ổ SSD 120-128GB thì giá từ tầm thấp khoảng 2.28tr (Kingston 120GB 300V hoặc Kingmax 120GB SMP35), bảo hành 3 năm.

Tầm trung giá khoảng 2.6-3tr như Kingston 120GB 200V hoặc Kingmax 120GB SMU35 / Hyper X, Corsair 128GB Neutron GB3 / Force GBGS/ Force GS, Plextor M5S, bảo hành cũng 3 năm

Tầm cao giá khoảng 3.5tr như Plextor M5 Pro Extreme 128GB, bảo hành 5 năm

Bác nên chọn hãng nào có bảo hành 1 đổi 1 nhé.

Em vừa giở lại Catalouge của main, đúng là cổng 0 là cổng SATA 3 --> Phục bác thật đấy =D>
Vừa rồi cũng đã lang thang trên mạng, gõ Google rồi nhưng thấy nhiều bác "dính chưởng" khi dùng SSD nên muốn nhờ các bác tư vấn. Cho em hỏi thêm: Plextor MS5 như bác nói thì có thể mua đâu ở Hà Nội được ạ, nó có bảo hành 1 đổi 1 không hả bác?

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Em vừa giở lại Catalouge của main, đúng là cổng 0 là cổng SATA 3 --> Phục bác thật đấy =D>
Vừa rồi cũng đã lang thang trên mạng, gõ Google rồi nhưng thấy nhiều bác "dính chưởng" khi dùng SSD nên muốn nhờ các bác tư vấn. Cho em hỏi thêm: Plextor MS5 như bác nói thì có thể mua đâu ở Hà Nội được ạ, nó có bảo hành 1 đổi 1 không hả bác?

Bác qua HNC 43 Thái Hà chỗ bác sircuong đấy, thoải mái đồ. Vào bào gặp Cường lên đó bác ấy tư vấn cho khỏi lăn tăn

tusontay

Huyền Thoại

SSD thì cứ Pioneer hoặc Intel mà xúc. :)
Trước khi cài Windows vào BIOS chỉnh giao tiếp thành AHCI và Fast Boot.

To be continue... đi ăn sáng đã. :)

pioneer700

To be continue ... của mụ hơi lâu nhể? Làm em chờ sốt hết cả ruột =))

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Intel có con 330 / 335 rất ngon và bền mà sao bản 120GB không còn hang ở Sài Gòn lâu rồi, bùn quá.... Intel 520 là bản cao cấp hơn 335.

Hai Scm

Active Member

Nhân tiện cho em hỏi ở nước ngoài đánh giá cao con Samsung 840 Pro mà sao ở Sài Gòn em chưa tháy chỗ nào bán cả, bác nào biết chỉ em với ?

0203

Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Main có hỗ trợ SATA3 hay không không quan trọng, SSD tương thích ngược với SATA 2.
SSD + Sata3 nó khác biệt nhiều so với Sata2 ạ!

Nhân tiện cho em hỏi ở nước ngoài đánh giá cao con Samsung 840 Pro mà sao ở Sài Gòn em chưa tháy chỗ nào bán cả, bác nào biết chỉ em với ?
Chỉ có hàng xách tay, bác hỏi bác 5746 bên voz ý. Mà bác có con M5P thì còn lăn tăn con Samsung làm j.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

SSD + Sata3 nó khác biệt nhiều so với Sata2 ạ!

Chỉ có hàng xách tay, bác hỏi bác 5746 bên voz ý. Mà bác có con M5P thì còn lăn tăn con Samsung làm j.

Sata3 tốc độ truyền dữ lieu gấp đôi Sata2, Sata3 có thể truyền đến 600MB/s còn Sata2 chỉ được 1 nửa 300MB/s. SSD ra gần đây đều dung cổng Sata3 chat lượng ổn định hơn SSD đời trước dung cổng Sata2.

SSD cổng Sata3 vẫn tương thích ngược với cổng Sata2 trên mainboard nhưng bang thong sẽ bị giới hạn ở 300MB/s

Vì không kiếm được Samsung 840 Pro hàng phân phối nên em mới phải mua con M5P đấy bác.

pioneer700

Vấn đề bảo hành thì tất nhiên hãng nào đưa sản phẩm ra đều phải có thời gian bảo hành same same nhau, chí ít cũng 36 tháng hoặc hơn; còn nữa nếu như ổ SSD đã sử dụng SATA 3 thì đương nhiên main có cổng SATA vẫn hơn, chứ ai lại nói như bác ngduchieu ý (kiểu như đi Camry mặc comple là tốt nhưng mặc quần đùi cũng chẳng sao ... :D). Vấn đề ở đây em muốn nhờ các bác tư vấn giúp để lựa chọn được sản phẩm tốt và phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh của mình thôi (chắc chẳng ai muốn mua SSD về rồi phải liên tục đem đi bảo hành --> ngán lắm).

Hai Scm

Active Member

Vấn đề bảo hành thì tất nhiên hãng nào đưa sản phẩm ra đều phải có thời gian bảo hành same same nhau, chí ít cũng 36 tháng hoặc hơn; còn nữa nếu như ổ SSD đã sử dụng SATA 3 thì đương nhiên main có cổng SATA vẫn hơn, chứ ai lại nói như bác ngduchieu ý (kiểu như đi Camry mặc comple là tốt nhưng mặc quần đùi cũng chẳng sao ... :D). Vấn đề ở đây em muốn nhờ các bác tư vấn giúp để lựa chọn được sản phẩm tốt và phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh của mình thôi (chắc chẳng ai muốn mua SSD về rồi phải liên tục đem đi bảo hành --> ngán lắm).

Trong tầm giá từ 2.28tr đến 3.5tr bác định đầu tư bao nhiêu tiền thì mọi người mới biết tư vấn chứ bác ?

Nước ngoài thì đánh giá cao con Samsung 840 Pro, Intel 520 và 335. ở VN thì em thấy Corsair khá tốt, Kingmax và Kingston cũng chap nhận được. Em nghe Plextor tốt nên đang xài con Plextor M5 Pro extreme

pioneer700

Trong tầm giá từ 2.28tr đến 3.5tr bác định đầu tư bao nhiêu tiền thì mọi người mới biết tư vấn chứ bác ?

Nước ngoài thì đánh giá cao con Samsung 840 Pro, Intel 520 và 335. ở VN thì em thấy Corsair khá tốt, Kingmax và Kingston cũng chap nhận được. Em nghe Plextor tốt nên đang xài con Plextor M5 Pro extreme

Sorry, quên mất vấn đề đầu tiên và quan trọng nhất: Tầm em định đầu tư vào khoảng 2,7 - 3 mil ạ.
Bác chắc nằm trong số ít các bác thuộc về "Nhà có điều kiện" nên nghe nói Plextor tốt mà xài con đắt nhất ... =))

0203

E xin nói trc là e chưa có đk sử dụng ạ, song đã đọc các riew của các bác ng Việt mình (thích hơn và giải thích kĩ hơn xem các web nc ngoài). E mà mua thì chắc sẽ chọn OCZ Agility 4, Vertex 4; Plextor M5S, M5P. E thì chắc chỉ đến M5S thôi, ko cần đến M5P.:D.

blackshoe

Member

Sorry, quên mất vấn đề đầu tiên và quan trọng nhất: Tầm em định đầu tư vào khoảng 2,7 - 3 mil ạ.
Bác chắc nằm trong số ít các bác thuộc về "Nhà có điều kiện" nên nghe nói Plextor tốt mà xài con đắt nhất ... =))

Tầm này bác lấy con Plextor M5S 128GB là ok rồi, em mua cách đây hơn 2 tháng, giá 2t650.
Hồi trước có ý định mua SSD nên cũng tham khảo nhiều, thấy con M5S này p/p là ngon nhất rồi.

0203

Tầm này bác lấy con Plextor M5S 128GB là ok rồi, em mua cách đây hơn 2 tháng, giá 2t650.
Hồi trước có ý định mua SSD nên cũng tham khảo nhiều, thấy con M5S này p/p là ngon nhất rồi.
Yes, đồng ý 2 tay với bác. E cũng thèm lắm nhưng chắc ko vớ đc bjo rùi, sau có tiền thì chắc giá tăng mất rùi, hic.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

con này dung controller Marvel và sản xuất trên dây chuyền 19nm của Toshiba nên nghe nói tốc độ thực hơn.... sản phẩm ngon.

Bên trên