Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

SSD thì cứ Pioneer hoặc Intel mà xúc. :)
Trước khi cài Windows vào BIOS chỉnh giao tiếp thành AHCI và Fast Boot.

To be continue... đi ăn sáng đã. :)
To be continue ... của mụ hơi lâu nhể? Làm em chờ sốt hết cả ruột =))
Em vừa đi ăn sáng về, dạo này rảnh nên hay dậy muộn. :D

Cài Windows thì nên dùng Windows 7,8. Không nên dùng Windows XP, vì XP không quản lý (tốt) ổ SSD.
Không để temp của IDM hay chạy torents trực tiếp trên SSD vì rất có hại cho SSD.
Và cuối cùng không nên chứa X-Art hoặc film xxx trên SSD. =))

PS: Không cần thanks, chuyển all cR sang tài khoản của em là thực tế hơn. =))

pioneer700

Em vừa đi ăn sáng về, dạo này rảnh nên hay dậy muộn. :D

Cài Windows thì nên dùng Windows 7,8. Không nên dùng Windows XP, vì XP không quản lý (tốt) ổ SSD.
Không để temp của IDM hay chạy torents trực tiếp trên SSD vì rất có hại cho SSD.
Và cuối cùng không nên chứa X-Art hoặc film xxx trên SSD. =))

PS: Không cần thanks, chuyển all cR sang tài khoản của em là thực tế hơn. =))

Hài VL, mụ đi ăn ... sáng từ 8h đến 11h30' mới về, em dự họ của mụ là ... Trư =))
Nhưng cR để phục vụ cái gì đấy hả mụ? Mặc dù chưa biết tác dụng có bằng .... "Nhất thang ....." song thấy nhiều bác đòi, nên chắc là đồ quý :D nên phải giữ gìn. Em thấy mỗi ngày chỉ tăng có 3 cR, mụ mà bắt chuyển hết là em ... ứ chơi đâu,

VThanhgtvt

Well-Known Member

Hài VL, mụ đi ăn ... sáng từ 8h đến 11h30' mới về, em dự họ của mụ là ... Trư =))
Nhưng cR để phục vụ cái gì đấy hả mụ? Mặc dù chưa biết tác dụng có bằng .... "Nhất thang ....." song thấy nhiều bác đòi, nên chắc là đồ quý :D nên phải giữ gìn. Em thấy mỗi ngày chỉ tăng có 3 cR, mụ mà bắt chuyển hết là em ... ứ chơi đâu,

cR sắp đc quy ra vnd bác ah...

pioneer700

Quay lại chủ đề chính, theo tư vấn của bác sircuong133, em đã chọn em Sandisk Extreme 128 GB, các bác đánh giá thế nào?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Quay lại chủ đề chính, theo tư vấn của bác sircuong133, em đã chọn em Sandisk Extreme 128 GB, các bác đánh giá thế nào?

Con này phải không bác SanDisk Extreme Solid State Drive (SSD) ? Giá cả thế nào ? Em không tìm ra thông số con chip controller của nó là Marvell hay Sandforce

Nếu có điều kiện bác nên mua con này SanDisk Extreme II Solid State Drive (SSD) 120GB SanDisk Extreme II Solid State Drive (SSD) by SanDisk
Review của nó nhanh hơn con Samsung 840 Pro AnandTech | SanDisk Extreme II Review (480GB, 240GB, 120GB)

SanDisk Extreme II Solid State Drive (SSD) 120GB dùng controller Marvell 88SS9187 và sản xuất trên tiến trình SanDisk 19nm eX2 ABL MLC NAND là tiến trình tiên tiến nhất hiện nay (giống con Plextor M5 Pro) tuy nhiên nếu giá cao hơn 3.5tr thì con Plextor M5 Pro được thêm 10GB. Đĩa dung lượng 128GB thì dung lượng sử dụng được là 119GB còn dung lượng 120GB còn 109GB thôi nha bác.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Chơi con này giá ok chỉ 3tr1 lại nhanh hơn các con khác, Plextor M5 Pro Extreme ko có vé nhưng được cái bh 60 tháng

SSD Corsair Force GS 128 GB Sata 3 Read 555MB/s - Write 515MB/s

Physical

Form Factor2.5"Capacity128GBInterfaceSATA IIIControllerSandForceWidth70mmDepth100mmHeight7mmWeight100gPerformance

Max Sequential ReadUp to 560 MB/sMax Sequential WriteUp to 535 MB/s4KB Random WriteUp to 92,000 IOPSMTBF2,000,000 hours

64GB: 1tr5
128GB: 2tr3
256GB: 3tr7

Read: 500MB/s (MAX)
Write: 350MB/s (MAX)

120GB: 2tr3Extreme
240
GB
: 3tr7 Extreme
480GB
: 9tr3 Extreme

Read: 550MB/s (MAX)
Write: 520MB/s (MAX)

BH 3 Năm

Hai Scm

Active Member
Em vừa tìm thấy Sandisk Extreme dùng controller SandForce 2281. Con Corsair GS cũng ngon quá, thông số IOP 4k đến 92000 là quá khủng....

tapchoihp

Active Member

liệu máy dùng để xem phim và chơi game có cần thiết để đầu tư một con ssd không các bác

Hai Scm

Active Member

liệu máy dùng để xem phim và chơi game có cần thiết để đầu tư một con ssd không các bác

Máy dung xem phim thì không đòi hỏi ổ cứng SSD đâu bác vì xem phim không đòi hỏi tốc độ ổ cứng cao mà cần ổ cứng mát mẻ và hoạt động bền bỉ (SSD bị giói hạn số lần ghi chép lên đĩa ).... Chơi game thì chỉ có 1 số it game đòi hỏi truy xuất dữ lieu từ ổ cứng lien tục thì SSD mới giúp game chạy nhanh hơn, còn đa phần các game hiện nay không đòi hỏi truy xuất dữ lien lớn từ ổ cứng nên tốc độ game trên SSD và HDD không chênh lệch nhiều.

Hiện nay tác dung lớn nhất của SSD là giúp khởi động và shut down máy nhanh, máy của em khởi động Win 7 64 bit mất khoảng 30-35 giây còn shut down thì 15-18 giây thôi. Còn HDD thì thời gian khởi động và shut down sẽ gấp đôi trở lên.

Tác dung tiếp theo là sẽ giúp các phần mềm nặng chạy nhanh hơn trên SSD như lướt web,.........

VThanhgtvt

Well-Known Member

E tưởng lướt web sẽ tạo bộ nhớ đệm nhiều, truy xuất liên tục... sẽ hại ssd hơn ah?

pioneer700

Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Máy dung xem phim thì không đòi hỏi ổ cứng SSD đâu bác vì xem phim không đòi hỏi tốc độ ổ cứng cao mà cần ổ cứng mát mẻ và hoạt động bền bỉ (SSD bị giói hạn số lần ghi chép lên đĩa ).... Chơi game thì chỉ có 1 số it game đòi hỏi truy xuất dữ lieu từ ổ cứng lien tục thì SSD mới giúp game chạy nhanh hơn, còn đa phần các game hiện nay không đòi hỏi truy xuất dữ lien lớn từ ổ cứng nên tốc độ game trên SSD và HDD không chênh lệch nhiều.

Hiện nay tác dung lớn nhất của SSD là giúp khởi động và shut down máy nhanh, máy của em khởi động Win 7 64 bit mất khoảng 30-35 giây còn shut down thì 15-18 giây thôi. Còn HDD thì thời gian khởi động và shut down sẽ gấp đôi trở lên.

Tác dung tiếp theo là sẽ giúp các phần mềm nặng chạy nhanh hơn trên SSD như lướt web,.........

Đọc một số bài của bác, thấy bác thành thạo về IT nên cho em hỏi thêm ngoài lề một chút:
Hiện tại em đang có 1 số HDD để lưu trữ, chủ yếu là nhạc lossless, đang cắm vào case 4 HDD như phần đầu đã mô tả và 1 HDD 3TB để rời, sử dụng Doc của Orico. Đối với ổ cứng cắm trong case thì liệu làm chậm quá trình khởi động nhiều hay ít, có nên để trong case hay rút ra. Về HDD gắn với Doc Orico thì nguồn có ổn định ko nhỉ, bởi vì đọc nhiều review của các bác nói nguồn ko ổn định có nguy cơ lớn gây die HDD!

Hai Scm

Active Member

E tưởng lướt web sẽ tạo bộ nhớ đệm nhiều, truy xuất liên tục... sẽ hại ssd hơn ah?

Tức là nó mau lấp đầy các ô trống, khi các ô trống đầy thì quá trình ghi đè lên sẽ lâu hơn là khi ghi vào ô trống, vì vậy các bác dung SSD nên chịu khó dung Disk Cleanup để xóa dữ liệu ko dung đến trên SSD.

SSD cho người tiêu dung đa phần là MLC 1 ô nhớ ghi 2 bit dữ liệu có tuổi thọ ghi được 10,000 lần tính ra thì vẫn đủ xài 10-20 năm, vậy là ok quá rồi vì sau 5 năm thì chuẩn giao tiếp đã nhanh hơn gấp đôi thì chắc đa phần người dung nâng cấp lên rồi chứ không đợi xài SSD cho đến khi hỏng.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tư vấn mua SSD 120 - 128 GB cho Desktop

Đọc một số bài của bác, thấy bác thành thạo về IT nên cho em hỏi thêm ngoài lề một chút:
Hiện tại em đang có 1 số HDD để lưu trữ, chủ yếu là nhạc lossless, đang cắm vào case 4 HDD như phần đầu đã mô tả và 1 HDD 3TB để rời, sử dụng Doc của Orico. Đối với ổ cứng cắm trong case thì liệu làm chậm quá trình khởi động nhiều hay ít, có nên để trong case hay rút ra. Về HDD gắn với Doc Orico thì nguồn có ổn định ko nhỉ, bởi vì đọc nhiều review của các bác nói nguồn ko ổn định có nguy cơ lớn gây die HDD!

Theo kinh nghiệm em thì nếu bác cắm HDD vào PC bang cổng Sata thì không làm chậm quá trình khởi động (hoặc có chậm hơn thì không đáng kể ) nhưng nếu bác cắm HDD vào cổng USB thì khởi động bị chậm hơn nhiều đó bác. Máy em bình thường không gắn HDD vào cổng USB thì khởi động lên mất khoảng 35 giây, nhưng cắm 1 ổ WD 2TB My Book Essential thì mất đến 1 phút nên trước khi khởi động em rút hết cổng USB

Nên gắn HDD bang Sata thì bác để luôn được còn gắn bang cổng USB thì bác nên tháo ra khi shut down máy. Trước em cũng dung 1 cái dock 500k nhưng cắm vô thấy WD Green nóng quá nên em dẹp luôn rồi, bây giờ dung đầu phát Imax i18D làm HDD box luôn, rất mát mẻ mà tốc độ USB 3.0 rất ngon, em copy bang laptop vẫn được 50-60MB/s bình thường.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em nghĩ dock Orico cũng ok đấy chứ...

phamhongson

Well-Known Member

Nhìn đống ổ cứng của bác chủ thớt từ 1-1,5-,20-3TB đủ biết bác thận trọng, ăn chơi từ thấp lên cao và lần mua SSD cũng hơi bị cẩn thận. Em xài SSD nên đã có lần bấm thời gian khởi động thử thì kết luận là với cấu hình như của bác nếu bác cài W8 thì dù SSD hay HDD thời gian khởi động không chênh nhau quá 5 giây (nhưng với W7 thì chênh tới 15-20 giây). SSD cài Win đi kèm với nhiều HDD chứa dữ liệu chỉ thực sự hiệu quả khi bác xài main H77 trở lên, khi đó SSD nó làm bộ đệm cho HDD nên nó khởi động và nhận hết các HDD cắm trên main cực nhanh nhưng rất tiếc main B75 chưa hỗ trợ chức năng này. Với các HDD bác nên cắm thẳng vào main, khi nào hơn 6 ổ hãy cắm qua các loại box, dox trung gian.

pioneer700

Nhìn đống ổ cứng của bác chủ thớt từ 1-1,5-,20-3TB đủ biết bác thận trọng, ăn chơi từ thấp lên cao và lần mua SSD cũng hơi bị cẩn thận. Em xài SSD nên đã có lần bấm thời gian khởi động thử thì kết luận là với cấu hình như của bác nếu bác cài W8 thì dù SSD hay HDD thời gian khởi động không chênh nhau quá 5 giây (nhưng với W7 thì chênh tới 15-20 giây). SSD cài Win đi kèm với nhiều HDD chứa dữ liệu chỉ thực sự hiệu quả khi bác xài main H77 trở lên, khi đó SSD nó làm bộ đệm cho HDD nên nó khởi động và nhận hết các HDD cắm trên main cực nhanh nhưng rất tiếc main B75 chưa hỗ trợ chức năng này. Với các HDD bác nên cắm thẳng vào main, khi nào hơn 6 ổ hãy cắm qua các loại box, dox trung gian.

Bây h em đang cắm 1 SSD với 5 HDD vào main rồi. Quả thực, khi cắm HDD vào main có thể chậm hơn một tý, song em thấy yên tâm hơn nhiều so với khi sử dụng các Box hoặc Dox vì nguồn ổn định và ổ cứng của mình tránh được rủi ro do va chạm cơ học gây ra. 5 HDD trong case và 2 HDD ngoài (1 cắm HD player và 1 cắm qua Dox) cũng ngót ngét tầm 15 TB, mà một số ổ đã báo đèn đỏ rồi (trống khoảng trăm GB). Mà công cuộc chơi lossless của em chắc chưa dừng được, nên chắc phải bổ sung rồi.
Thú thực, thấy nhiều bác tung hô SSD nên em cũng đú theo và chủ yếu để giúp quản lý được dữ liệu một cách khoa học và yên tâm thôi bác ạ!

Tôi đã đọc thấy trong HDVietnam tin này, do đó lưu ý chủ thread là:
- Cài Windows 8: trước khi cài tháo các HDD ra, chỉ để 1 cái HDD để cài hệ điều hành. Nếu nhiều HDD, có thể khó khăn lúc cài và hư tất cả HDD. Sau khi cài Windows 8 xong, mới gắn các HDD vào.

Tôi chỉ dùng 1 HDD gắn trong cho máy tính làm việc hàng ngày. Các HDD khác tôi chỉ cấp điện khi cần dùng tới. Tôi không dám gắn tất cả HDD liên tục vào máy tính, vì sợ hư HDD hoặc bị mất dữ liệu, do virus, sốc điện v.v... Bác chủ thread cho tất cả HDD liên tục làm việc với máy tính thì thật gan dạ quá, không sợ tiêu tùng công sức sao !

Bên trên