Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

Ý kiến của bạn về topic này thế nào?

• Số lượng người bầu chọn
    132
Ðề: Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

Các ơn các bác, em được biết AVR hiện nay toàn dùng Class D nên chất âm kém hơn Class A. Em được biết một ông anh đã từng chơi Ya Z9 và Z11 thì a nhận xét Z9 hay hơn khá nhiều và anh đã mua lại Z9 từ ebay.
/// Các bác cho em mức giá dự kiến của mấy model ngang tầm nhé. Thanks.
Cái này không đúng đâu anh. hầu hết AVR dùng KĐ class AB quan trọng là phần chuyển đổi DAC có hỗ trợ 2 kênh không thôi.

chobobo

Member

hj...đọc hêt rw của các bác em thấy trước cái tuơng lai của mấy em AVR đời trước rùi...
theo em chơi phim thì mấy bác nên chơi theo công nghệ
còn nghe nhạc thì em nghĩ chỉ cần hay là đủ^^!

khactuyen

Banned

Mời các bác cho thêm ý kiến!

Trong tầm ngắm của bác chủ mình thấy có em AVR Pioneer SC-LX73 khá hợp lý hiện các shop đều đang có giá tốt, em này support đầy đủ HDMI 1.4/3D, Dolby TrueHD, DTS HD Master...

Vando

Well-Known Member

Bác nào có điều kiện so sánh xem:
+ Gấu đời cũ + âm thanh DTS
với Gấu đời mới + DTS HD Master, Dolby TrueHD
xem thế nào nhé.
Còn về nghe stereo thì nên dùng AMP riêng vẫn hơn.

Tình hình sẽ có 02 phe "Đả cựu bài tân" vs "Tống cựu nghinh tân" :D
Nói chung các bác cứ tổ chức 1 buổi test thử là biết ngay mà, bộ loa của em cùi nên có test tại nhà em cũng khó, vì vậy em tình nguyện bê 1 em RCV kha khá đến phục vụ buổi test.

tienlequoc

Well-Known Member

Tình hình sẽ có 02 phe "Đả cựu bài tân" vs "Tống cựu nghinh tân" :D
Nói chung các bác cứ tổ chức 1 buổi test thử là biết ngay mà, bộ loa của em cùi nên có test tại nhà em cũng khó, vì vậy em tình nguyện bê 1 em RCV kha khá đến phục vụ buổi test.
Có vụ so găng giữa tiền bối và hậu bối nữa á.

Có vụ so găng giữa tiền bối và hậu bối nữa á.

Em cũng đã có cơ hội dùng nhiều RCV rồi, đời cao cao cỡ AX10i em chưa được thử, nhưng truyền thuyết A1 thì em đã kinh qua rồi, và đến nay thì em vẫn đánh giá cao chất lượng của thằng này đối với DTS. Nói chung nếu play cùng DTS thì gấu đời trước luôn nhỉnh hơn, ở trong cùng tầm giá (2nd), tuy nhiên khi đụng đến DTS-HD vs DTS thì các em hậu bối sau này dễ dàng bóp chết tiền bối về độ chi tiết của hiệu ứng âm thanh, mặc dù độ dày và uy lực của các em còn thiếu, tuy nhiên lợi thế này đã bị xoá hẳn đối với các sản phẩm tầm cao của đời sau.

Hôm rồi có 1 bác đến chơi, bác ấy đang sử dụng Ya Az1 (em nhớ mại mại - giá dau tầm 15chai), tuy nhiên khi nghe DTS-HD thì bác ấy lại trầm trồ ngợi khen không tiếc lời, mặc dù chơi với bộ bose đểu của em :(, và căn dặn em sau này nhớ chép phim Bluray cho bác ấy :D.

edc

Active Member

Nếu bác đã nghĩ như vậy rồi thì cứ việc đi mua Z9 hay gấu đời cũ nào bác thích đi. Lên đây hỏi ý kiến làm gì rồi ai bác cũng phản bác ý kiến lại. Không hiểu mục đích của bác là gì???

Bác ấy khôn nhất 4r. Chỉ có mấy thằng TÂY nó ngu đi bán hàng DTS gấu cũ mua DTS-HD mới.

Thực ra bản thân dung lượng của 2 chuẩn DTS và DTS-HD đã nói lên được chất lượng của 02 loại âm thanh này cái nào hơn cái nào rồi.
Còn về sự lựa chọn của bản thân thì tùy mỗi cá nhân, bài toán "đồng tiền bỏ ra >< chất lượng đem lại"

Hôm rồi đi cùng 1 ông anh đi mua RCV 2nd cho người thân bên shop NguyenThien, "Dưới 10M đừng tơ tưởng tới DTS-HD; trên 10M thì mua DTS-HD cho lành" ổng nói chứ không phải em nha, các bác không tin cứ PM cho ổng, nick Thinh3546 :))

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Không so DTS với DTS HD, True HD được các bác à, các phim có DTS HD, True HD âm thanh thật sự ấn tượng: sâu, rộng và hoành tráng hơn DTS rất nhiều. Cách đây 2 - 3 năm, lúc đó nguồn phim BD còn ít, chuẩn DTS HD và true HD ít thấy, câu hỏi AVR gấu xưa và AVR mới còn đặt ra, còn bây giờ, các đĩa BD VN giá đã <100K, nguồn phim có chuẩn âm thanh cao cũng dồi dào, câu hỏi này xem ra đã chậm nhịp rồi.

Dùng AVR gấu đời cỗ chỉ là giải pháp tạm cho ai thích nghe nhạc 2 kênh và xem phim bằng một amply duy nhất mà thôi.

Vando

Well-Known Member

Dùng AVR gấu đời cỗ chỉ là giải pháp tạm cho ai thích nghe nhạc 2 kênh và xem phim bằng một amply duy nhất mà thôi.
Cái này chuẩn này.
Không nghe được DTS-HD, true HD thì để xem phim không thể thỏa mãn được. Đối với hình ảnh thì đầu DVD có gấu đến mấy cũng không thể qua mặt được Bluray cấp thấp.

tienlequoc

Well-Known Member

trùng post......

tienlequoc

Well-Known Member

Thực ra bản thân dung lượng của 2 chuẩn DTS và DTS-HD đã nói lên được chất lượng của 02 loại âm thanh này cái nào hơn cái nào rồi.
Còn về sự lựa chọn của bản thân thì tùy mỗi cá nhân, bài toán "đồng tiền bỏ ra >< chất lượng đem lại"

Hôm rồi đi cùng 1 ông anh đi mua RCV 2nd cho người thân bên shop NguyenThien, "Dưới 10M đừng tơ tưởng tới DTS-HD; trên 10M thì mua DTS-HD cho lành" ổng nói chứ không phải em nha, các bác không tin cứ PM cho ổng, nick Thinh3546 :))

Ai nói dưới RCV 10M đừng mơ tưởng DTS-HD? Lão Thịnh á :D. Có mà đầy. Mình có thể chỉ ra 10 cái khác nhau :D

Ai nói dưới RCV 10M đừng mơ tưởng DTS-HD? Lão Thịnh á :D. Có mà đầy

Đầy, nhưng cái DTS-HD đó nó không đủ chất so với cái tên của nó bác ah :D
Bữa nào bác gặp ổng cứ chém cho ổng tắt đài, nói nhăng nói cuội :D

Đầy, nhưng cái DTS-HD đó nó không đủ chất so với cái tên của nó bác ah :D
Bữa nào bác gặp ổng cứ chém cho ổng tắt đài, nói nhăng nói cuội :D

Em xài cái rec cùi bắp đây mà nghe dts hd cũng thấy sâu và rộng hơn hơn đó bác

locnp

Well-Known Member

Chuẩn DTS-TrueHD với DTS-MA cao hơn DTS, xét về mặt lưu trữ và cả bit rate, nó cũng giống như mình so sách SACD và CD thường vậy.

audio&video

Active Member

Chuẩn DTS-TrueHD với DTS-MA cao hơn DTS, xét về mặt lưu trữ và cả bit rate, nó cũng giống như mình so sách SACD và CD thường vậy.

bác nói chuẩn đó định dạng DTS HD MA cao hơn DTS bit rate cao hơn nhiều bác ah.

hdd-hdp

Gấu mấy cũng bỏ, không thể nói công nghệ hiện đại lại không bằng Công nghệ cũ được. đặc biệt là phần giải mã tín hiệu số. :D
Vậy nên cứ Hàng đời mới mà Vụt cho nó lành, rước mấy cái ông già về, tự nhiên ông ý đột tử thì nản lắm các bác nhờ?! :D

sau 1 thời gian giềng phim thì theo e như vầy:( 1 ngày coi hơn 2 phim ;)) )
-- lúc đầu khi có DTS-HD thì cố gắng ,chăm chú thưởng thức để cố so sánh giữa DTS va DTS -HD coi cái nào hơn cái nào;))
-- đến giờ thì cứ DTS mà chiến thoy vì :
-- play DTS lẹ ko mất thời gian
-- ko thích khúc nào thì cứ cho qua vô tư
-- ko hao HDD
-- mà đặ biệt là e ko phân biệt dc nhìu giữ DTS va DTS -HD :-B.
sao hum nay mình nhìu chuyện thía :)):)):)):)):)):))

Bên trên