Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

Ý kiến của bạn về topic này thế nào?

• Số lượng người bầu chọn
    132

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn - Thời điểm này có nên mua AVR gấu đời cũ (T12/2012).

post trùng.........

phamhongson

Well-Known Member

Em là dân IT nên vote cho việc mua gấu đời cũ kết hợp với sound card xịn. Với AX10 giá 2001 tầm 4.500$, nay tầm 16 củ (dùng làm amp, analog in put khi chơi DTS-MA, Doby trueHD...) thêm con sound card tầm 5 củ, tổng thiệt hại ~1000$ dám chấp các loại rec tầm 3000$ về chất lượng cũng như khả năng trình diễn và đặc biệt là nghe 2 kênh. Tuy nhiên giải pháp này chỉ dùng được cho bác nào am hiểu IT và phát phim bằng HTPC.

khactuyen

Banned

Em chuyên dùng Yamaha, tất nhiên chỉ để xem phim, không dùng nghe nhạc, nghe nhạc em có amp 2 kênh riêng. Đầu tiên thì A1, chơi dts, Dolby digital ngon lành, rồi bluray remux ra nhiều quá, down về ko hiện lên DTS-HD MSTR trên màn hình receiver, bực mình bán A1 mua 3067 ... :D
Đúng như các bác nói, gấu đời cũ hơn được mấy em kha khá đời mới về mặt công suất, nội lực, nhưng về khả năng xử lý hiệu ứng âm thanh vòm, 3D thì thua xa các em trẻ khỏe. Đồ xem phim nếu có điều kiện thì cứ update công nghệ mới nhất mà dùng. Còn đã dùng rec để cả nghe nhạc lẫn xem phim thì cũ mới chả hơn nhau mấy đâu ạ.........

ông a bán con A1 rồi ah? con 3067 nghe ổn ko a? lực và CS so với A1 thế nào. Cặp loa BvW 683 của em khó kéo quá nên khổ phải chọn AVR
trước em dùng con Ya 1800 kéo như đứt hơi ấy, bass-tress-mid lung tung cả.

myozuka

Member

Ai bảo ông cứ băn khoăn trong việc nghe nhạc bằng AVR làm gì. Có gấu nữa thì cũng thế thôi, chả giải quyết được gốc của vấn đề, kiểu gì cũng loanh quanh thôi.
Tất nhiên 3067 không thể bằng A1 về mặt công suất và nội lực, nhưng chỉ để xem phim thì A1 không thể so được về khả năng trình diễn hiệu ứng.

hellomoto

Active Member

bữa giờ vẫn cứ lăn tăn muốn đổi sang Az1, sau khi đọc xong bài của mấy bác em khỏi đổi chác nữa =))
mịa ngay cả cái đèn xanh xanh mê hoặc ấy chỉ sáng đúng 1 lần tại chỗ mua còn về nhà thì chưa lâần nào vậy đổi làm gì =))

manhthang

Huyền Thoại

Em là dân IT nên vote cho việc mua gấu đời cũ kết hợp với sound card xịn. Với AX10 giá 2001 tầm 4.500$, nay tầm 16 củ (dùng làm amp, analog in put khi chơi DTS-MA, Doby trueHD...) thêm con sound card tầm 5 củ, tổng thiệt hại ~1000$ dám chấp các loại rec tầm 3000$ về chất lượng cũng như khả năng trình diễn và đặc biệt là nghe 2 kênh. Tuy nhiên giải pháp này chỉ dùng được cho bác nào am hiểu IT và phát phim bằng HTPC.

Thứ nhất là bác quá chủ quan. Vấn đề không phải là ở chỗ giải mã hay không giải mã mà còn ở các thuật toán xử lý âm thanh vòm, receiver sẽ phải tính toán độ trễ để phát tín hiệu tới các loa sao cho phù hợp nhất vì vị trí và khoảng cách dàn loa khác nhau.

Thứ 2 là chơi analog thì sẽ thêm 1 mớ không nhỏ tiền dây nhợ. Đừng bác nào nói với em là chơi Reciver gấu + card sound xịn mà chơi dây đểu 2-300k/sợi trở xuống nhé.

Thứ 3: em dám chắc là bác mới chỉ nghĩ ra trong đầu chứ chưa từng bao giờ được nghe thử receiver thời nay giá 3000$ nên mới phát biểu như vậy :D

manhthang

Huyền Thoại

ông a bán con A1 rồi ah? con 3067 nghe ổn ko a? lực và CS so với A1 thế nào. Cặp loa BvW 683 của em khó kéo quá nên khổ phải chọn AVR
trước em dùng con Ya 1800 kéo như đứt hơi ấy, bass-tress-mid lung tung cả.

Đừng quá chú trọng vào công suất làm tiêu chí mua receiver :D
Yếu thì có thể tăng thêm công lực bằng Pow, tiền mua Pow rẻ hơn số tiền + chất xám phải bỏ ra mua 1 cái receiver khỏe hơn chút ít đấy ;)
Máu thì xuống HP anh giải quyết cho 2 cục Pow SpeakerCraft BB1265, mỗi cục 12 kênh, có thể gộp 2 kênh làm 1 để tăng công suất lên gấp 2. Với trọng lượng 32kg 1 cục đảm bảo chả ông gấu receiver nào dám so găng đâu =))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hiệu ứng làm thế nào so đc với gấu thời nay bác ơi

bmw252

Giá xuất xưởng ngày xưa đắt vì công nghệ còn chưa phát triển. Đồ công nghệ thì càng ngày giá càng rẻ, e không nghĩ rằng công nghệ ngày càng kém đi được :))

ngocdong2001

Mình có dịp nghe thử Pioneer D10TX (đời cũ) và Denon 2312 (đời mới) ghép với bộ Jamo S608 HCS3. Thì thấy nghe nhạc bằng D10TX hay hơn hẳn, phim thì mình không phân biệt được.
Vài ý kiến góp ý.

bth8888

Member

Z9 gấu thì gấu thật nhưng 32 củ thì chát quá .

VAN_LOC

Well-Known Member

Thế thì bộ Pre + Pow Reciever Denon POA A1HD thì sao nhỉ . Gấu ...........$-) .

myozuka

Member

Chả biết tại sao mà từ ngày mua AVR mới, em toàn down BluRay về xem, tốn tiền ổ cứng quá. he he. Chỉ những phim linh tinh không cần nghe hiệu ứng âm thanh em mới down 1080p rip.
HD audio nghe rất khác với dts và DD các bác nhé (Cho các bác nào còn lăn tăn giữa gấu cũ với mới).

gaffer

Hoa hậu mà U50 cũng chả bằng gái làng U18 các bác nhẩy, cứ thế mà tính cho lẹ :D

pap_pol

Member

Những bác u60 thì thích hoa hậu là cái chắc bác a ,,,,,,,,,\:D/

Nghia_PMT

Well-Known Member

Chả biết tại sao mà từ ngày mua AVR mới, em toàn down BluRay về xem, tốn tiền ổ cứng quá. he he. Chỉ những phim linh tinh không cần nghe hiệu ứng âm thanh em mới down 1080p rip.
HD audio nghe rất khác với dts và DD các bác nhé (Cho các bác nào còn lăn tăn giữa gấu cũ với mới).

Hix bác khá quá, từ ngày HDD lên chóng mặt e toàn down 720p film nào thật hay thật thích thì e mới chơi BD :(.
E cũng u30 hơn chútn ói đến chuyện hoa hậu e vẫn thích hot girl Midu hơn Hà Kiều Oanh =))

Bên trên