tư vấn ups cho máy chiếu

Ðề: tư vấn ups cho máy chiếu

mình đang dùng Santak 1000Va cho Vivitek 1180, nói chung rất tốt ...

xo5854

Cái UPS APC Smart 1500 của em cũng là Offline Interactive mà, vẫn dùng tốt. Vì em cũng sợ công suất không đủ nên làm luôn cái 1500VA, nhưng mua mới đắt quá nên em mua 2nd còn zin 100% kể cả bình Accu.

Con này thì khá xịn rồi bác, pure sin. Mỗi tội giá mới đắt quá, bằng con c1k online của Santak luôn, mua cũ thì hơi khó mua với người không chuyên như em.

Bác ơi là con này đúng ko: http://pico.vn/5416/bo-luu-dien-santak-offline-1000va.html
Hay con này: http://giaphatpc.vn/santak/index.ph...&product_id=4&option=com_virtuemart&Itemid=13

Em cũng H1180, khu em hay mất điện nhảm nên lo quá. Ko biết Offline thì độ trễ 10ms máy chiếu có chịu nổi ko.

quangtuong

Banned

Con này thì khá xịn rồi bác, pure sin. Mỗi tội giá mới đắt quá, bằng con c1k online của Santak luôn, mua cũ thì hơi khó mua với người không chuyên như em.

Bác ơi là con này đúng ko: http://pico.vn/5416/bo-luu-dien-santak-offline-1000va.html
Hay con này: http://giaphatpc.vn/santak/index.ph...&product_id=4&option=com_virtuemart&Itemid=13

Em cũng H1180, khu em hay mất điện nhảm nên lo quá. Ko biết Offline thì độ trễ 10ms máy chiếu có chịu nổi ko.

Với vivitek 1180 .nó rất nhạy cảm với điện nhé .trước e dùng santak offline mất điện là máy chiếu off luôn .vừa rồi nghiến răng quất con c1k .thì ok. Nhưng nó hơi ồn .

ga2605

Có chút thắc mắc nên xin đào mộ topic lên.

Một số khẳng định ups offline không thể dùng cho máy chiếu vivitek 1180 :
Em chẳng biết post vào đâu nên post đại vào đây.mod có đi qua move vào box thích hợp dùm em.thanks
Chả là em dùng máy chiếu nhưng điện đóm khu vực của em cứ chập chờn hoài.dạo này còn bị reset nửa.ở nhà củng có cái ups satank 500va nhưng khi mất điện là máy chiếu mất điện luôn .em sợ quá chẳng dám xài nửa .nay lên đây nhờ ae tư vấn cho e cái ups ngon lành tý.mà mấy cái ups online mắc quá.4>5t kg à
Thanks.có bác sale nào đi qua đây cho e xin cái giá luôn ạ
Mình cũng mới mua cái UPS APC 500 AV offline nhưng về không được bác à, do có độ trễ nên máy Vivitek 1180 vẫn bị tắt như thường ạ. Giờ đầu tư cái online thì lại mắc quá bác ơi.
Với vivitek 1180 .nó rất nhạy cảm với điện nhé .trước e dùng santak offline mất điện là máy chiếu off luôn .vừa rồi nghiến răng quất con c1k .thì ok. Nhưng nó hơi ồn .

Nhưng cũng có ý kiến trái chiều :

Vậy có bác nào khác sử dụng bộ ups offline cho Vivitek 1180 mà không có hiện tượng tắt khi mất điện không ? Để có gì em tư vấn thằng em mua ups cho hợp lý vì giá ups online cao hơn khá nhiều so với offline.

Chỉnh sửa lần cuối:

ga2605

@bongbang999 : Bác đã kiểm tra khi mất điện thì máy chiếu có bị tắt như của bác quangtuong không ? Hai cái ups của bác và bác quangtuong là cùng loại và chỉ khác nhau công suất 500va và 1000va.

Chả là em dùng máy chiếu nhưng điện đóm khu vực của em cứ chập chờn hoài.dạo này còn bị reset nửa.ở nhà củng có cái ups satank 500va nhưng khi mất điện là máy chiếu mất điện luôn .em sợ quá chẳng dám xài nửa .nay lên đây nhờ ae tư vấn cho e cái ups ngon lành tý.mà mấy cái ups online mắc quá.4>5t kg à
Thanks.

vinagoh

Well-Known Member

Mình đang dùng cái này: UPS Santak C1K Online cho Vivitek.
Từ ngày mua về đến giờ chưa mất điện nên kg biết ntn, để khi nào test đang sài mất điện xem tình trạng gì sẻ xẫy ra. :)

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: tư vấn ups cho máy chiếu

Từ ngày mua về đến giờ chưa mất điện nên kg biết ntn, để khi nào test đang sài mất điện xem tình trạng gì sẻ xẫy ra. :)

đừng hỏi vì sao lại tốn tiền thay bóng :D

Giỡn chứ em cũng ko dám test kiểu đó đâu ah

ga2605

@vinagoh : ups của bác là loại online nên thời gian chuyển mạch bằng 0 nên chắc chắc không có chuyện máy chiếu sẽ bị tắt đâu. Nếu có thì ups của bác có khả năng bị lỗi.

Ở đây mình đang phân vân không biết ups offline do có thời gian chuyển mạch (chỉ khoảng 5-8 ms) mà máy chiếu vivitek có thể nhạy cảm với thời gian chuyển mạch đó (như bác quangtuong đã đề cập) làm xảy ra tình trạng tắt máy chiếu khi ups chuyển sang chế độ ắc qui khi nguồn điện cung cấp bên ngoài bị mất.

@bongbang999 : Bác đã kiểm tra khi mất điện thì máy chiếu có bị tắt như của bác quangtuong không ? Hai cái ups của bác và bác quangtuong là cùng loại và chỉ khác nhau công suất 500va và 1000va.

tat nhien la minh phai thu roi thi moi phat bieu chu ban.....

ga2605

tat nhien la minh phai thu roi thi moi phat bieu chu ban.....

Thanks bác bongbang999 đã xác nhận.

Vậy có thể santak 500va (300W) có công suất xấp xỉ bằng với công suất của máy chiếu (290W) nên mới bị hiện tượng máy chiếu bị tắt trong thời gian chuyển mạch của ups khi chuyển qua trạng thái sử dụng ắc qui.

Giờ chỉ có thể giải thích như vậy. Không biết còn bác nào sử dụng ups offline cho máy chiếu vivitek 1180 nữa không ?

vinagoh

Well-Known Member

@ga2605: Chính xác là cục 500va kg đủ cs cho máy chiếu nên nó off ngay.
Bác thử cục tầm 1000va xem, hay chuyển qua online cho ổn định.

ga2605

@ga2605: Chính xác là cục 500va kg đủ cs cho máy chiếu nên nó off ngay.
Bác thử cục tầm 1000va xem, hay chuyển qua online cho ổn định.

@vinagoh : Giá tiền của ups online khá cao so với offline, gần gấp 5-6 lần nên mình khá cân nhắc, chừng nào không thể sử dụng offline thì sẽ mua online. Về phần 500va thì bác diepvien146466 cũng đã xác nhận là không nghe tiếng báo quá tải khi chỉ sử dụng với UPS.

Công suất thì vẫn đủ bác à. Máy chiếu có 290W mà cái UPS 300W mà bác. Em không cắm nguồn khi bật UPS và mở máy vẫn chạy bình thường , không báo quá tải, khi cắm nguồn vào và rút nguồn ra thì máy chiếu cũng tắt theo luôn ạ. Thanks bác nhiều.

Với khẳng định trên làm mình thấy ups 500va có vẻ không quá tải so với máy chiếu vivitek 1180. Chỉ đang nghi là lúc chuyển mạch thì do sát công suất tải của thiết bị nên máy chiếu mới bị tắt.

Hy vọng là có thêm các bác khác đã sử dụng ups offline cho máy chiếu vivitek 1180 vô mở mang kiến thức cho anh em về vụ 500va và 1000va của ups offline.

oldfriend

Moderator
em ko đầu tư vô vụ này, may sao điện lực nhà em trước khi cắt điện nó báo trước nên cũng đỡ lo.

dungnick

Member

Cho mình hỏi tham khảo. Ở nhà bạn đang xài UPS gì cho con Vivitek H1188? Xài có ổn ko bạn? Thanks!

dungnick

Member

Máy chiếu dùng đèn UHP khi hoạt động toả ra 1 lượng nhiệt rất lớn nên máy chiếu phải có quạt làm mát, khi cúp điện đột ngột thì ngoài việc hại bóng đèn còn gây hại cho cả các board mạch và các linh kiện khác bên trong như các chíp xử lý và bánh xe màu do nhiệt ko thể thoát ra khi quạt ngưng đột ngột. 1 vài lần thì chắc cũng ko đến lỗi bị hỏng nhưng bị liên tục thì nó sẽ ra đi sớm đấy bác.

Mình có theo dõi các bài viết review projector của bạn. Rất hay và bổ ích! Ở nhà bạn đang xài UPS gì cho con Vivitek H1188? Projector có bị tắt khi bị cúp điện ko bạn? Thanks!

vinagoh

Well-Known Member

Cho mình hỏi tham khảo. Ở nhà bạn đang xài UPS gì cho con Vivitek H1188? Xài có ổn ko bạn? Thanks!

Có điều kiện Bác cứ làm 1 cái UPS Santak Online 1KVA hàng brandnew. Còn kg thì sài hàng 2nd cũng được.
Mua UPS 2nd + thay 3 bình mới.

Các Bác ơi, cho tôi hỏi thăm tí. Máy chiếu tôi đang xem phim, đôi khi nó chớp nhẹ, 2-3 lần rồi thôi. Vậy khả năng nó bị gì vậy. Cám ơn

Bên trên