Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất :"> )

h2shop

Ðề: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất :">

Ah

Các bác nhà ta cho em hỏi

Nghe thằng bạn trời đánh nó nói là Box thì phải cho thêm cái nguồn nữa phải ko ạ :-S

Nghe nó nói là vậy ó

Vậy còn cái loại mà cắm thông qua cổng usb là sao ạ

thằng em nhỏ dại các bác đừng chọi gạch b-(

box thì tùy. có nguồn hoặc k0 nguồn. nhưng dùng hdd 3.5 thì chắc chắn là phải có nguồn mới chạy được

h2shop

Ðề: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất :">

Ở Tp này mua WD ở đâu thì ngon vậy ạ :-S

bên mình hiện đang bán sp wd chính hãng do viscom phân phối. tham khảo thêm tại h2shop.vn
thân

itasuke

Member

Thấy bác nhiệt tình quá

Em : Hứa với bác. Khi nào em đi mua, em sẽ qua bác :-X

Er .... Ngoài ra bác hoặc ai đó cho em hỏi

hdd 3.5 thì chắc chắn là phải có nguồn mới chạy được

Nó là gì thế ạ :S

Em ko hiểu loại có nguồn và ko nguồn cho mấy

Bác có thể giải thích cho em hơn nữa đc ko ạ

Vì theo thiển ý của em nếu như vậy thà ng` ta làm ổ cắm USB hết bà nó rồi cho tiện :|

---------------------------------------------
Vậy ổ cắm USB nó khác với nguồn ntn ạ :S

Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất :">

Bạn h2shop bán hàng uy tín đó, bảo hành chu đáo chứ không chạy làng như hdd-hdp ( hdd-hdp bán hàng xong là rũ bỏ trách nhiệm bảo hành, ai mua thì chết ráng chịu ).

Itasuke: HDD 2.5" thì là ổ cứng kích thước nhỏ, không cần nguồn cũng chạy được ( lấy nguồn từ máy tính hay tivi ) . HDD 3.5" là ổ cứng kích thước lớn, nên phải có nguồn riêng mới đủ điện cho nó chạy. HDD 3.5" luôn có dung lượng lưu trữ lớn hơn 2.5". Nếu cùng dung lượng lưu trữ, HDD 2.5" thường đắt hơn 3.5"

h2shop

Thấy bác nhiệt tình quá

Em : Hứa với bác. Khi nào em đi mua, em sẽ qua bác :-X

Er .... Ngoài ra bác hoặc ai đó cho em hỏi

Nó là gì thế ạ :S

Em ko hiểu loại có nguồn và ko nguồn cho mấy

Bác có thể giải thích cho em hơn nữa đc ko ạ

Vì theo thiển ý của em nếu như vậy thà ng` ta làm ổ cắm USB hết bà nó rồi cho tiện :|

---------------------------------------------
Vậy ổ cắm USB nó khác với nguồn ntn ạ :S

Vd nhá

Là Hdd 3.5. có 2 cổng kết nối là usb 3.0 và nguồn
còn đây

images

là Hdd box 2.5 . chỉ có 1 cổng kết nối usb thôi.
bên mình thì k0 còn bán chuẩn 2.0 nữa. một số người dùng k0 biết cứ so sánh dung lượng thôi. còn chuẩn kết nối ít người để ý . vì thế mình nói luôn
về giá cả chuẩn 3.0 đắt hơn 2.0 khoảng 200k ( HDD cùng dung lượng)
về tốc độ copy : usb 3.0 nhanh gấp 4 lần usb 2.0 . (máy tính hỗ trợ usb 3.0) đây là thực tế vì lý thuyết hơn rất nhiều lần
tại sao bên mình lại chỉ bán usb 3.0? đơn giản thôi: suy nghĩ cũng ra mà , bây giờ chuẩn 3.0 k0 còn xa lạ nữa. lap top bây giờ hỗ trợ 3.0 rất nhiều. lại có cả HDMI coi Hd. tội gì mua cái usb 2.0 vừa coi vừa giật. hé hé
mình nói trên quan điểm của mình thôi nha. đừng chém

Chỉnh sửa lần cuối:

prusten

Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất :">

Laptop của em không có USB 3.0 nhưng có cổng eSata, vậy có ổ cứng cắm ngoài nào kết nối eSata không nhỉ các bác? Em thấy toàn USB 2.0 hoặc 3.0 thôi à.

h2shop

Ðề: Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất

Laptop của em không có USB 3.0 nhưng có cổng eSata, vậy có ổ cứng cắm ngoài nào kết nối eSata không nhỉ các bác? Em thấy toàn USB 2.0 hoặc 3.0 thôi à.

có loại Hdd gắn ngoài hỗ trợ esata nha bạn ! mua box thì thường có loại này

prusten

Cảm ơn bác, HDD gắn ngoài thì cái nào có cổng eSata hả bác? Em cũng đã xem box Orico, thấy có cổng này nhưng vẫn đang thắc mắc vì các ổ cứng gắn trong (để nhét vào box này) thường ghi chuẩn là SATA2, 2 chuẩn này là thế nào với nhau ạ? Em gà, bác thông cảm.

h2shop

Ðề: Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc nhất

Cảm ơn bác, HDD gắn ngoài thì cái nào có cổng eSata hả bác? Em cũng đã xem box Orico, thấy có cổng này nhưng vẫn đang thắc mắc vì các ổ cứng gắn trong (để nhét vào box này) thường ghi chuẩn là SATA2, 2 chuẩn này là thế nào với nhau ạ? Em gà, bác thông cảm.

Seagate FreeAgent XTreme

gắn ngoài thì chỉ có 1 số ít. đa số dùng box.
dùng box thì đơn giản mà
Hdd dùng chuẩn sata , sataII ...kết nối với box (sata... ) box kết nối với máy tính thông qua usb ( 2.0, 3.0) esata....

advnshop

bác ơi, bảo hành thì phải bảo hành ổ mới cho bác chứ, theo qui chế bảo hành của hãng mà. Show luôn cho các bác mấy e hàng iomega của bên em:

Đây là em, iomega portable usb 3.0 bên em, giá bán lẻ em 320GB là: 1675k, 500GB là 2060k, 1TB: 3330k (màu đen thì giá cao hơn 1 chút)

Còn đây là e Prestige Desktop 1Tb/ 2 Tb, giá tương ứng là: 2340k/3290k:

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtu186

Tình hình thế này chắc mình sẽ mua của WD theo như các bác nói :D. Có bạn nào biết ở đà nẵng chỗ nào bán uy tín, chất lượng đảm bảo và giá tốt không? (rẻ nhất càng tốt :">)

Tiện có Topic này cho em hỏi cái này. :D

Giữa con WD My Book Essential với con Seagate GoFlex Desk thì con nào ngon hơn mấy bác nhỉ ? ;))

Theo ý kiến em thì em thấy con Seagate có vẻ nó nhỏ gọn hơn con WD mặc dù đều là 3.5

@hoangtu186: Em thấy lên Amazon mua là rẻ nhất đấy bác ạ ;))

prusten

Re: Ðề: Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc n

Seagate FreeAgent XTreme

gắn ngoài thì chỉ có 1 số ít. đa số dùng box.
dùng box thì đơn giản mà
Hdd dùng chuẩn sata , sataII ...kết nối với box (sata... ) box kết nối với máy tính thông qua usb ( 2.0, 3.0) esata....

Thanks bác. Em segate nhiều tiền nhỉ. Thôi, em duyệt Orico :D

hdd-hdp

Nói chung là thế này: Về tính kinh tế và dễ thay đổi----> ae ta cứ làm con ổ gắn trong tùy dung lượng, sau đó mua thêm 1 box hoặc dock HDD 3.5" loại xịn như Orico, Vantec... là quá ổn.
Rẻ tiền, dễ chịu. :D

Mua SSD đi bác chủ. Nhanh gọn, nhẹ, Tốc độ, bền ( đọc trên báo thấy nói vậy). 1TB chắc cũng rẻ :) . Mình chọn cái nào mà không cần giá cao nhất
Gởi cho bác vài link nha :
OCZ Colossus 1TB SSD gets official - SlashGear
Toshiba Unveils Post Stamp Sized 1TB SSD - Storage News - TrustedReviews
PureSilicon Nitro: World’s First 1TB SSD | Mark's Technology News
RunCore launches 1TB SSD | bit-tech.net

quyenclna

Member

Ổ cứng SS cũng ok nhưng xài không tốt bằng WD, SG. Thông số kỹ thuật mình thấy SS thua WD, SG nhiều. Ổ cứng SS xài 1 TG thì bị bad sector nhiều, kêu to vì cơ kém.

Vấn đề thứ 2 là đã nói đến đồ điện tử thì có thể hư đột xuất, dù cho đó là WD hay SG. Nhưng tỉ lệ hư đột xuất của WD và SG là ít nhất, xài lại bền và nhanh. Đó là lý do vì sao anh em mua WD, SG mà thôi

Vấn đề 3: mua ổ cứng gắn trong của WD, SG + HDD box của hãng thứ 3 ( ví dụ như Orico ) thì sẽ rẻ hơn là mua ổ cứng gắn ngoài cùa WD , SG ( ổ cứng gắn ngoài chẳng qua là xài ổ cứng gắn trong + HDD box của chính WD hay SG luôn ). Mình thì mình xài cách: ổ cứng gắn trong WD hay SG + HDD box của Orico cho kinh tế, với lại khi thay đổi ổ cứng khác thì dễ dàng hơn ( chứ mỗi ổ cứng mà 1 box thì có nước chết :D )

Lại hồn cho câu nói này !
em dùng SS 2HDDs với 500G mà có thấy ồn j ào j đâu ! cắm 5 ngày liền để down torrent về vẫn BT lại hồn cho những câu nói như đúng rồi

Re: Ðề: Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần mắc n

Lại hồn cho câu nói này !
em dùng SS 2HDDs với 500G mà có thấy ồn j ào j đâu ! cắm 5 ngày liền để down torrent về vẫn BT lại hồn cho những câu nói như đúng rồi

Vậy bạn thuộc loại đặc biệt rồi, chứ đa số thì kêu to đó bạn. Cái này những người có kinh nghiệm, xài nhiều ổ cứng biết rất rõ. Về phần cơ thì phải nói là ổ cứng SS còn khá kém ( ở đây chưa cần bàn tới bo mạch nha, chỉ bàn phần cơ không thôi thì đã thấy SS thua sút rồi. Phần cơ kém nên ổ cứng mới hay bị kêu ).

meomatto

Active Member

ĐA số là những ai thế hả Thím Khang Phá hoại? Mấy tỉ người dùng máy tính trên TG à? hay chỉ có những loại Chuột Chù như Thím?? Không biết gì thì Câm đi cho mọi người nhờ. Toàn ăn nói bố láo bố lếu không.
Chả biết Thím là cái loại mặt gì, nhưng mà may cho Thím đây là diễn đàn ảo. Chứ Thím mà ở HN thì ae HN đập cho Thím vỡ aloo rồi đấy! Ai ai nói gì cũng đi gây sự với người ta được. Quá Hèn hạ và Bỉ ổi vô liêm sỉ.

Ðề: Re: Ðề: Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không cần m

Vậy bạn thuộc loại đặc biệt rồi, chứ đa số thì kêu to đó bạn. Cái này những người có kinh nghiệm, xài nhiều ổ cứng biết rất rõ. Về phần cơ thì phải nói là ổ cứng SS còn khá kém ( ở đây chưa cần bàn tới bo mạch nha, chỉ bàn phần cơ không thôi thì đã thấy SS thua sút rồi. Phần cơ kém nên ổ cứng mới hay bị kêu ).

Cái này gọi là hên xui thôi bạn ơi. Tui xài SS và SG cho nó chạy 24/7 không nghỉ ( ngoại trừ cúp điện ). Có vấn đề gì đâu

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Tư vấn về mua ổ cứng di động 1 T .... Mua loại nào bền, tốt nhất ? ( giá không c

Cái này gọi là hên xui thôi bạn ơi. Tui xài SS và SG cho nó chạy 24/7 không nghỉ ( ngoại trừ cúp điện ). Có vấn đề gì đâu

Mua SS thì nghĩa là xui chiếm đa số. Mua SG thì hên chiếm đa số. Không phải vô cớ mà WD, SG là đứng đầu thế giới. Cũng không phải vô cớ mà người Việt mình đa số mua SG, WD. Chất lượng có sự chênh lệch rõ

Bên trên