Tỷ lệ sở hữu máy ảnh DSLR tại HDVN (poll)

Tỷ lệ sở hữu máy ảnh DSLR tại HDVN

• Số lượng người bầu chọn
    167

echip

Ban Quản Trị
Ðề: Tỷ lệ sở hữu máy ảnh DSLR tại HDVN (poll)

em đang xài Nikon (D50) và em rất thích Nikon nhưng nếu ai quăng cho em (free) con 500D hay 5D mk I thì em sẽ bỏ Nikon theo Canon ngay :D Cũng với kịch bản như vậy nếu như em đang xài 500D hay 5D mk I mà ai wăng cho em con Sony Alpha A900 thì em sẽ theo anh Sony ngay ko lăn tăn. Và cuối cùng em sẽ wăng tất cả những con trên nếu ai đó tặng em những đời máy từ D700 trở lên thì em sẽ bỏ tất cả để trở về với Ni ngay :D

Với em, máy của hãng nào chụp cũng có khuyết điểm, ưu điểm và đều có thể chụp đẹp cả, quan trọng mình phát huy nó thế nào thôi. Canon và Sony đều là những đại gia trong ngành công nghiệp nhiếp ảnh đều có những model huyền thoại và đột phá cả, em có thể chọn Sony hoặc Canon vì công nghệ mới . Nhưng nếu giả sử có 1 model nào đó của Ca, Ni, So ưu điểm và khuyết điểm ngang bằng nhau thì em sẽ chọn Nikon. Vì sao? Vì em yêu Nikon. :x (em yêu nhưng ko mù quáng :p)

I love Nikon and i proud to be a Nikonian. :D

tommy8288

còn bác Gen dùng Canon 500D sao chưa thấy xuất hiện điểm danh cái nào !

DanielTran

Well-Known Member

Rất thú vị, cho đến lúc này đã có sự bứt phá, tỷ số giữa hai đội Canon - Nikon đang là 36-27 (1.33 : 1).
Đối chiếu với tỷ số bên vnphoto.net là 780 - 589 (1.32 : 1) cho thấy hai thông số này rất khớp nhau.

========

Bàn thêm, tại sao Daniel chọn Canon.

Trước tiên, Daniel thích một máy ảnh chất lượng cao, nhạy sáng, ít nhiễu, màu sắc đẹp, DOF mỏng, và do đó chọn DSLR.

Giữa 3 thương hiệu Ni - Ca - So, các máy P&S của cả Ni - Ca - So Daniel đều đã dùng qua. Tất nhiên không có điều kiện dùng cùng lúc với 3 dòng máy cùng tầm giá, nhưng cảm tính đánh giá sơ bộ về chất lượng mà 3 chiếc máy P&S này đại diện, có thể thấy như sau:
- P&S Sony: ảnh đẹp, nhưng chiếc máy này về sau bị lỗi ở mạch cấp điện.
- P&S Nikon: kiểu dáng đẹp, nhưng Menu điều khiển khó sử dụng.
- P&S Canon: tính năng phong phú, máy dùng rất bền, nhưng ảnh quá noise.

Tất nhiên, không thể từ P&S mà suy ra DSLR, tuy nhiên thiện cảm ban đầu đối với một thương hiệu cũng là một yếu tố chi phối.

Một yếu tố khác làm giảm đi mối thiện cảm đối với Nikon là cách đặt tên các đời DSLR. Với Canon ngoại trừ 7D vừa ra gần đây, các dòng máy được phân cấp rất rõ, xD cho dòng cao cấp, xxD cho trung cấp, và xxxD cho sơ cấp. Sony cũng đặt tên rất rõ ràng từ Alpha 100 cho đến Alpha 900, dù sau này thì Daniel không rõ họ chỉ chen vào giữa dãy số trên, hay sẽ nhảy lên 4 số, như kiểu đầu midi karaoke. Có vấn đề gì đó trong chiến lược phát triển sản phẩm của Nikon, khiến cho cách đặt tên các dòng sản phẩm của họ không được thống nhất, thiếu rõ ràng.

Về phương diện ống kính, Canon cũng rất rõ ràng chia ra 3 nhóm: nhóm chính thống, nhóm cao cấp (L) và nhóm lens for của các nhà sản xuất khác như Tamron, Sigma, Tokina.

Tuy nhiên thực ra các lý do trên chỉ là phụ. Lý do chính là vì nhu cầu cá nhân. Daniel cần một máy ảnh có thể kết hợp quay phim HD. Chức năng này của Nikon D90 khá hạn chế, nên dù biết chất lượng cảm biến của D90 rất tốt, và máy này thuộc dòng trung cấp của Nikon, nhưng trước mắt Daniel vẫn buộc phải chọn Canon 500D, dù còn nhiều điều chưa hài lòng với dòng máy này.

Một điểm rất không thích Canon là hãng này chỉ tích hợp một cách rất hạn chế các tính năng, để có thể liên tục đưa ra sản phẩm mới.

Nhân đây tặng các bác đoạn video clip HD 720p quang cảnh Saigon nhìn từ trên máy bay sau khi cất cánh từ sân bay TSN (78.39 MB) quay bằng Canon 500D.

Mã:
http://www.megaupload.com/?d=F8TBM0RK

langduca

Mình mới mua Canon nhưng mình thích thằng Leica , khekhe

usami

Member

Xem Poll thấy phó nháy hdvietnam đông ghê mà sao có vài người post hình à :-??

dragonlee

Well-Known Member

Chắc các bác ấy ém hàng, kiểu này BQT phải chạy tiếp chương trình cho các tay súng khoe tài thôi :D

manhthang

Huyền Thoại

Em đang dùng máy PnS Canon S3IS không dám đú lên DSLR vì sợ tổn thọ :p
Nhưng nếu trúng được lô, nhặt được tiền chắc sắm 1 bộ kit Canon.

vodanhtienboi

Người châu Âu thích dùng nhất Canon

http://sohoa.vnexpress.net/SH/Camera/2010/03/3B9B1CF9/

Canon lại ghi thêm 1 điểm, em cũng đang dùng Canon với Sony... hehe

Em đang dùng con này ah. Trước dùng sony, dưng cho bạn mượn nó phá mất, thấy con này ra hay hay nên giờ dùng nó lun. Các bác dùng ka nông đâu hết rồi ah, tỉ lệ chênh lệch quá rồi kìa ;))<:p<:p

8quocte

hà, em xài 1 con canon cùi nhưng cũng góp 1 phiếu đẩy canon đi xa....

phanthanh

Member

Dùng Canon thì vote cho cà nông!

[IVAN]

Cái cần nhất là chất lượng chứ không phải số lượng, số lượng không nói lên v/đ gì hết các bác ạ, hehe. Mấy bạn thông thái, thích kiểu chiêm nghiệm, không theo bầy đàn lại thường hay dùng Nikon====> điển hình là 2 bạn vulong + ivan, hehehe

hellomoto

Active Member

[IVAN];506995 đã viết:
Cái cần nhất là chất lượng chứ không phải số lượng, số lượng không nói lên v/đ gì hết các bác ạ, hehe. Mấy bạn thông thái, thích kiểu chiêm nghiệm, không theo bầy đàn lại thường hay dùng Nikon====> điển hình là 2 bạn vulong + ivan, hehehe

kẻ lạc lỏng:)>-

tieuthieugia

Well-Known Member

lão hello giơ 2 ngón tay ..chắc có 2 kẻ lạc lõng hay lỏng cũng ok

captainclaw

LeechPro

[IVAN];506995 đã viết:

Chuẩn ko cần chỉnh :D

Bên trên