Vài dòng cảm nhận về Oppo 205

dangthanhthe

Well-Known Member
Không bác ạ. Bác chỉ tận dụgn được phần âm thanh 2 kênh của nó nếu bác định nghe nhạc 2 kênh thôi.
Tức là coi nó như 1 cái đầu CD rồi cắm ngõ stereo của nó sang amply 2 kênh và đánh loa nghe nhạc. Còn nếu bác kô có amply 2 kênh mà chỉ dùng mỗi receiver thì bác mua oppo 203 cho rẻ nếu muốn xem 4k. còn nếu bác kô xem 4K thì cứ giữ 103D hoặc 105D mà xài thôi bác.

Chỗ này em chưa thủng ạ. Theo cái tài liệu của ESS (http://www.esstech.com/index.php/en/products/dac/) thì DAC có thể xử lý và xuất ra Mono, stereo, 8ch. Như vậy, nếu dùng cổng xuất HDMI hay Optical của OPPO thì vẫn tận dụng được cái chip DAC đó chứ nhỉ. ???

Có phần Board xuất âm thanh ra cổng RCA và cổng Balanced thì ko tận dụng được.

hungsimex

Member
File dạng Mp4. Khi xem bằng Oppo 205 thấy hiển thị lên là HDR. Hình ảnh rất đẹp, màn hình sáng, dải động mầu cao đúng là HDR. Film Doctor strange 49.5 Gb tại HD Vietnam. Bác download thử xem cho biết.

hungsimex

Member
Chỗ này em chưa thủng ạ. Theo cái tài liệu của ESS (http://www.esstech.com/index.php/en/products/dac/) thì DAC có thể xử lý và xuất ra Mono, stereo, 8ch. Như vậy, nếu dùng cổng xuất HDMI hay Optical của OPPO thì vẫn tận dụng được cái chip DAC đó chứ nhỉ. ???

Có phần Board xuất âm thanh ra cổng RCA và cổng Balanced thì ko tận dụng được.

Nếu dùng 205D để nghe nhạc 2 kênh rất tuyệt; nếu để giải mã xem phim thì hơi phí đó bác. 203 là OK rồi! DAC của 205 có thể giải mã được các tín hiệu âm thanh đa kênh. Qua HDMI thì OK; Optic thì ko chắc vì ko rõ băng thông của optic có đủ cho đa kênh phân giải cao không - bác test thêm; qua USB Audio thì chỉ được 2 kênh thôi bác.

thanhyk

Well-Known Member
Oh, mình cứ tưởng dùng cổng HDMI/ Optical là để passthrough
Nếu dùng 205D để nghe nhạc 2 kênh rất tuyệt; nếu để giải mã xem phim thì hơi phí đó bác. 203 là OK rồi! DAC của 205 có thể giải mã được các tín hiệu âm thanh đa kênh. Qua HDMI thì OK; Optic thì ko chắc vì ko rõ băng thông của optic có đủ cho đa kênh phân giải cao không - bác test thêm; qua USB Audio thì chỉ được 2 kênh thôi bác.
Oh, mình cứ tưởng dùng cổng HDMI/ Optical là để passthrough cho DAC của receive, còn dùng rca (2 cổng hoặc 7 cổng) là để DAC oppo xử lý. Có chút thắc mắc khi dùng hdmi mà chọn trên oppo là PLCM thì thằng nào xử lý nhỉ.

hungsimex

Member
Dung

Oh, mình cứ tưởng dùng cổng HDMI/ Optical là để passthrough cho DAC của receive, còn dùng rca (2 cổng hoặc 7 cổng) là để DAC oppo xử lý. Có chút thắc mắc khi dùng hdmi mà chọn trên oppo là PLCM thì thằng nào xử lý nhỉ.

Dùng HDMI có thể passthrough cho receiver, bác để bitstream. LPCM sẽ để oppo giải mã!

thanhyk

Well-Known Member
Dùng HDMI có thể passthrough cho receiver, bác để bitstream. LPCM sẽ để oppo giải mã!

Có nghĩa nếu dùng Oppo với receiver đa kênh, không cần thiết mua thêm nhiều dây tín hiệu rca (một số bác muốn oppo giải mã và dùng receiver làm pow). Chỉ cần 1 sợi hdmi là đủ, để receiver giải mã thì chọn bitstream, để oppo giải mã thì chọn LPCM. Thanks

justbenice

Moderator
Sau khi bỏ ra mấy ngày nghiền ngẫm mấy cái đĩa gốc 4K HDR ship từ tận Đế Quốc Mỹ về em cảm thấy thật...chán. Hình ảnh thì đúng là nét căng, bitrate cao dẫn tới cảnh hành động nhanh cũng đẹp mắt. Nhưng màu sắc thì bởi thuật toán HDR nên quá chói chang những cảnh có ánh sáng và nhợt nhạt khi so với fullHD remux.

Trước khi nhận được mấy đĩa 4K HDR gốc này em cũng từng đọc trên nhiều diễn đàn, thấy bọn khoai tây cũng có rất nhiều người kô thích đĩa 4K HDR vì vụ màu sắc nhạt nhẽo này. Thôi tạm thời cho đến khi có phim 4K HDR quay bằng máy quay HDR thì em sẽ chỉ xem fullhd remux, bỏ giấc mơ phim 4K HDR upscale đi.

quan_psi

Well-Known Member
Sau khi bỏ ra mấy ngày nghiền ngẫm mấy cái đĩa gốc 4K HDR ship từ tận Đế Quốc Mỹ về em cảm thấy thật...chán. Hình ảnh thì đúng là nét căng, bitrate cao dẫn tới cảnh hành động nhanh cũng đẹp mắt. Nhưng màu sắc thì bởi thuật toán HDR nên quá chói chang những cảnh có ánh sáng và nhợt nhạt khi so với fullHD remux.

Trước khi nhận được mấy đĩa 4K HDR gốc này em cũng từng đọc trên nhiều diễn đàn, thấy bọn khoai tây cũng có rất nhiều người kô thích đĩa 4K HDR vì vụ màu sắc nhạt nhẽo này. Thôi tạm thời cho đến khi có phim 4K HDR quay bằng máy quay HDR thì em sẽ chỉ xem fullhd remux, bỏ giấc mơ phim 4K HDR upscale đi.

View attachment 259388
Nghe bác just nói thế e chả còn động lực nào mà lên 4k nữa :(

hungsimex

Member

View attachment 259388
Em xem mấy đĩa 4K HDR_ Earth II BBC rất tuyệt. Ko biết các bác thấy thế nào ?

justbenice

Moderator

Thật lòng em thấy FullHD Remux vẫn rất sướng và truyền cảm về màu sắc. Ước gì có 205 + Darbee. Hehe.
PS : Hình này là fim fullhd remux đó .

Chỉnh sửa lần cuối:

dangthanhthe

Well-Known Member
Em đồng ý 2 tay. Chắc 4K có vấn đề gì đó. Mấy file demo của các hãng là đẹp thôi. Chắc họ làm thêm thao tác gì nữa.

Tuy nhiên, phải công nhận là xem BR Remux trên nền 4K đẹp hơn

happythanh

Active Member
View attachment 259525

Thật lòng em thấy FullHD Remux vẫn rất sướng và truyền cảm về màu sắc. Ước gì có 205 + Darbee. Hehe.

theo ngu ý của em thì bác calibrate lại cái tv của bác rồi test lại xem sao, vì kinh nghiệm của em cho thấy bản thân tv samsung lúc nào cũng màu sắc lòe loẹt, nên khi bác xem 4k có HDR nó sẽ trở nên over saturation quá nhiều nên bác sẽ thấy nó xấu.
Theo em thì việc calibrate máy chiếu hay tv hay monitor là cực kì quan trọng đối với những bác có niềm đam mê videophile.

justbenice

Moderator
theo ngu ý của em thì bác calibrate lại cái tv của bác rồi test lại xem sao, vì kinh nghiệm của em cho thấy bản thân tv samsung lúc nào cũng màu sắc lòe loẹt, nên khi bác xem 4k có HDR nó sẽ trở nên over saturation quá nhiều nên bác sẽ thấy nó xấu.
Theo em thì việc calibrate máy chiếu hay tv hay monitor là cực kì quan trọng đối với những bác có niềm đam mê videophile.
Khổ nỗi màu nó bị over saturation thì còn đỡ. Đằng này 4K HDR đĩa gốc màu nó nhạt như nước ốc ý.
Em nhận đĩa và xem đĩa 4K HDR gốc từ 10 ngày trước nhưng kô dám có ý kiến vì sợ như bác nói là lỗi tại cái tivi. Đợi đến hôm rồi cậu em dùng LG Oled xem có cùng cảm nhận y như em nên mới dám post lên đấy.
Nói về màu sắc thì ks9800 của em đứng thứ 2 rồi, hơn cả oled, chỉ thua sony z1d nên em kô nghĩ là do tivi đâu.

thanhyk

Well-Known Member
Cơ bản là bác just so sánh tivi 4k phát trực tiếp và qua đầu oppo phát 4k (đều dùng file demo 4k hãng), bác ấy vẫn thấy tivi phát trực tiếp đẹp hơn.
Dù oppo play đĩa 4k chưa ưng ý (thuộc về firmware), chỉ cần nó đẹp hơn đĩa bluray full HD là đủ.

dangthanhthe

Well-Known Member
Em nghĩ tại chất lượng phim thôi. Em dung file demo LG Secret Garden bên room 4K của hdvietnam chạy. Oppo ra màu đẹp hơn TV phát trực tiếp (sâu và êm dịu hơn, chưa kể "mượt" hơn, có thể do bộ nhớ TV ko lớn).

Có thể các phim 4k hiện tại mới giải quyết khâu "gia tăng độ phân giải lên 2160p" thôi và đánh đổi lại là chất lượng màu sắc.

hungsimex

Member
Các bác phán nhiều quá! kiếm mấy disk Earth planet của hãng BBC thì sẽ thấy tiêu chuẩn 4k HDR thực sự trên oppo 205.

happythanh

Active Member
em mới mua 203, hôm qua ngồi so thử chất lượng 4k với full HD để kiểm chứng lời bác just.

đây là kết quả của film Passengers ợ:

tấm trên là 4K xịn, tấm dưới là bluray.

em chụp bằng iPhone nên nhìn hình thì nó như thế nhưng thực tế thì bluray màu tươi sáng rất đẹp, độ tương phản cao.
còn 4K ở trên thì em cũng không tin vào mắt mình luôn, màu thì bệt bệt, tương phản kém, các bác thấy tóc của 2 nhân vật là biết rồi.
TV em đã để chế độ chuẩn.

Tức quá em ngồi vọc 1 hồi thì đã tìm ra nguyên nhân, đó là tại cái HDR, em vào Oppo tắt cái HDR thì thằng 4K xịn nó ra màu tươi sáng như bluray ngay, độ mịn sắc nét thì em chưa so kĩ lắm.

Vụ này có gì đó kì kì, chả lẽ HDR là tào lao? em có thấy bên avsforum tụi nó khen HDR lắm mà ta.

Để em ngâm cứu thêm và hỏi bọn mẽo bên avsforum rồi hầu các báco_O

Bác just thử theo em xem thế nào bác.

justbenice

Moderator
em mới mua 203, hôm qua ngồi so thử chất lượng 4k với full HD để kiểm chứng lời bác just.

đây là kết quả của film Passengers ợ:

tấm trên là 4K xịn, tấm dưới là bluray.

em chụp bằng iPhone nên nhìn hình thì nó như thế nhưng thực tế thì bluray màu tươi sáng rất đẹp, độ tương phản cao.
còn 4K ở trên thì em cũng không tin vào mắt mình luôn, màu thì bệt bệt, tương phản kém, các bác thấy tóc của 2 nhân vật là biết rồi.
TV em đã để chế độ chuẩn.

Tức quá em ngồi vọc 1 hồi thì đã tìm ra nguyên nhân, đó là tại cái HDR, em vào Oppo tắt cái HDR thì thằng 4K xịn nó ra màu tươi sáng như bluray ngay, độ mịn sắc nét thì em chưa so kĩ lắm.

Vụ này có gì đó kì kì, chả lẽ HDR là tào lao? em có thấy bên avsforum tụi nó khen HDR lắm mà ta.

Để em ngâm cứu thêm và hỏi bọn mẽo bên avsforum rồi hầu các báco_O

Bác just thử theo em xem thế nào bác.

Em thử nát rồi. Thậm chí thử cả đĩa bluray 4K HDR xịn mua ở nước ngoài về. Em rút ra kết luận :

Ngoại trừ phim HDR quay bằng máy quay HDR thì ra hình ảnh tuyệt đẹp. Còn nếu phim quay bằng máy quay thường, upscale lên HDR thì kể cả là đĩa gốc 40usd/1cái mua bên Mỹ xem cũng như shit về phần màu sắc. Kể cả oppo tắt HDR đi nó vẫn kô so được về mặt màu sắc hình ảnh khi so với đĩa bluray 1080p hoặc bluray remux 1080p. Có thể vấn đề ở đây là thuật toán nén phim 4K vào đĩa bluray 4K đã làm hao hụt màu sắc khi so với bản gốc.

Tạm thời em ứ xem 4K nữa, kể cả đĩa 4K gốc mua bên Mẽo về .

Bên trên