Vài dòng cảm nhận về Oppo 205

do_long_khach

Well-Known Member
Hỏi ngoài lề tí, sao mấy phim hdr xem cứ vàng vàng bẩn bẩn vậy các bác nhỉ (ở nhà tôi đầu phát, avr và tv đều hỗ trợ hdr)?

kronpas

Active Member
em mới mua 203, hôm qua ngồi so thử chất lượng 4k với full HD để kiểm chứng lời bác just.

đây là kết quả của film Passengers ợ:

tấm trên là 4K xịn, tấm dưới là bluray.

em chụp bằng iPhone nên nhìn hình thì nó như thế nhưng thực tế thì bluray màu tươi sáng rất đẹp, độ tương phản cao.
còn 4K ở trên thì em cũng không tin vào mắt mình luôn, màu thì bệt bệt, tương phản kém, các bác thấy tóc của 2 nhân vật là biết rồi.
TV em đã để chế độ chuẩn.

Tức quá em ngồi vọc 1 hồi thì đã tìm ra nguyên nhân, đó là tại cái HDR, em vào Oppo tắt cái HDR thì thằng 4K xịn nó ra màu tươi sáng như bluray ngay, độ mịn sắc nét thì em chưa so kĩ lắm.

Vụ này có gì đó kì kì, chả lẽ HDR là tào lao? em có thấy bên avsforum tụi nó khen HDR lắm mà ta.

Để em ngâm cứu thêm và hỏi bọn mẽo bên avsforum rồi hầu các báco_O

Bác just thử theo em xem thế nào bác.
Thằng khác không biết, nhưng tv samsung thì khi settings khi bật hdr và sdr là hai chế độ khác nhau, nên phải calibrate khác nhau làm hai lần chứ không dùng chung được. Còn cả tv có support uhd không nữa, mấy người mua được con đầu này đều có điều kiện nên chắc là có tv ngon, chứ nhiều người khác mua tv đời thấp hơn mà cũng tham gia comment như thật.

Em update cái firmware oppo 205 Version UDP20X-46-0622, Update xong nó chậm chậm sao đó và cái remote ấn vài lần mới ăn, kì quá, có ai bị giống em ko :(

hungsimex

Member
Máy em sau khi update thì tốc độ vẫn bình thường. Nhưng hơi nóng hơn version trước. Bác xem máy có bị nóng ko ? Nếu máy quá nóng, hệ thống sẽ chạy ko bình thường !

justbenice

Moderator
em update firmware mới xong tự nhiên cảm giác hình ảnh bớt...đẹp :( để tối up thử cái firmware beta ngày 23-8-2017 coi sao.

justbenice

Moderator
Hỏi ngoài lề tí, sao mấy phim hdr xem cứ vàng vàng bẩn bẩn vậy các bác nhỉ (ở nhà tôi đầu phát, avr và tv đều hỗ trợ hdr)?

Vâng. Vì đa số phim 4K HDR hiện tại thực tế là được cover từ phim gốc vốn không có HDR (phim nhựa, phim kỹ thuật số) lên sau đó theo phong trào HDR nên họ upscale lên HDR và phát hành. Nên về cơ bản nó còn xấu hơn cả fullHD bluray vốn dĩ là giữ nguyên toàn bộ chất lượng màu sắc, không trộn thêm bất kì gia vị gì vào.

4K HDR xịn em công nhận là đẹp, với điều kiện phải quay một cách chau chuốt, chỉn chu bằng máy quay có 4K HDR. Ví dụ mấy cái clip demo 4k 8k đó. đặc biệt clip 8K Peru thì cực đẹp.

Tuy nhiên quay lại vấn đề HDR đẹp. Ở đây em chỉ thấy đẹp chứ kô thấy thích khi xem cả 1 bộ phim dài 90phút với hiệu hứng HDR. Mệt mắt lắm. Em vẫn thích xem fim kô HDR hơn.

Về vấn đề phim 4K HDR hiện nay cho chất lượng màu sắc và độ phân giải kém em thấy khó mà khắc phục được. Muốn đẹp chỉ có cách bỏ HDR đi , mà bỏ đi thì đi ngược lại mong muốn của các hãng sản xuất tivi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

bwhd

Well-Known Member
Hi, luôn hóng những bài viết đi tiên phong của bác, rất có ích cho a e, thnks so much. Darbee dùng kèm em Oppo 205 bác đặt hãng có chưa?. Hãng có báo với bác khi nào em 205 đọc được iso không vậy?:)

justbenice

Moderator
Hi, luôn hóng những bài viết đi tiên phong của bác, rất có ích cho a e, thnks so much. Darbee dùng kèm em Oppo 205 bác đặt hãng có chưa?. Hãng có báo với bác khi nào em 205 đọc được iso không vậy?:)

Darbee vẫn mất tăm mất tích bác ạ :( Có khả năng với luồng dữ liệu 4K lên tới hơn 70mbps thậm chí có cảnh đạt gần 90mbps, chưa có chip nào xử lý tức thời được nó.
Bác bán 105D mua 205 thấy thế nào ? Âm thanh thì hơn hẳn không nói rồi, còn phần hình bác cảm nhận sao ? :D

kronpas

Active Member
Vâng. Vì đa số phim 4K HDR hiện tại thực tế là được cover từ phim gốc vốn không có HDR (phim nhựa, phim kỹ thuật số) lên sau đó theo phong trào HDR nên họ upscale lên HDR và phát hành. Nên về cơ bản nó còn xấu hơn cả fullHD bluray vốn dĩ là giữ nguyên toàn bộ chất lượng màu sắc, không trộn thêm bất kì gia vị gì vào.

4K HDR xịn em công nhận là đẹp, với điều kiện phải quay một cách chau chuốt, chỉn chu bằng máy quay có 4K HDR. Ví dụ mấy cái clip demo 4k 8k đó. đặc biệt clip 8K Peru thì cực đẹp.

Tuy nhiên quay lại vấn đề HDR đẹp. Ở đây em chỉ thấy đẹp chứ kô thấy thích khi xem cả 1 bộ phim dài 90phút với hiệu hứng HDR. Mệt mắt lắm. Em vẫn thích xem fim kô HDR hơn.

Về vấn đề phim 4K HDR hiện nay cho chất lượng màu sắc và độ phân giải kém em thấy khó mà khắc phục được. Muốn đẹp chỉ có cách bỏ HDR đi , mà bỏ đi thì đi ngược lại mong muốn của các hãng sản xuất tivi :D
Chơi game thích lắm bác, kiếm mấy game console có HDR bật/tắt đi rồi chơi thử sẽ thấy một trời một vực. Chủ yếu do cách làm thôi.

justbenice

Moderator
Chơi game thích lắm bác, kiếm mấy game console có HDR bật/tắt đi rồi chơi thử sẽ thấy một trời một vực. Chủ yếu do cách làm thôi.
Em chơi final fantasy XV và The last of us remaster trên PS4 Pro, thấy hiệu ứng HDR chưa thật sự ấn tượng.

Trước đây em update UDP20X-46-0622 bằng Internet. Bây giờ em download bản Beta 23.8 vào USB làm theo hướng dẫn của Oppo mà khi Via USB nó báo Ko tìm thấy file Update nào hết :(
Vậy làm sao update được đây mấy anh

justbenice

Moderator
Trước đây em update UDP20X-46-0622 bằng Internet. Bây giờ em download bản Beta 23.8 vào USB làm theo hướng dẫn của Oppo mà khi Via USB nó báo Ko tìm thấy file Update nào hết :(
Vậy làm sao update được đây mấy anh

Coi chừng down lộn file. Chứ mình mới vừa upgrade xong thấy ok mà.

truonghd

Well-Known Member
E đang phân vân giữa 105D cũ và 203 mới. Thấy giá 2 con cũng xem xem . Bác nào cho ý kiến nên mua e nào ạ . Thank

dangthanhthe

Well-Known Member
E đang phân vân giữa 105D cũ và 203 mới. Thấy giá 2 con cũng xem xem . Bác nào cho ý kiến nên mua e nào ạ . Thank

Lệch nhau nhiều lắm đó bác. 105D cũ cũng tầm 20 củ, 203 mới chỉ có quanh 14-15 củ thôi. Nếu như bác nói, 2 con xem xem thì nên chọn 105D. 4K còn xa lắm

bwhd

Well-Known Member
Darbee vẫn mất tăm mất tích bác ạ :( Có khả năng với luồng dữ liệu 4K lên tới hơn 70mbps thậm chí có cảnh đạt gần 90mbps, chưa có chip nào xử lý tức thời được nó.
Bác bán 105D mua 205 thấy thế nào ? Âm thanh thì hơn hẳn không nói rồi, còn phần hình bác cảm nhận sao ? :D
oppo205 e đang canh giá 32T, chưa có, chắc chưa có duyên hay e leo xuống lấy 203( do e không có nhu cầu stereo trên oppo ), có bác nào đẩy 203 để lên đời 205 bác có quan hệ rộng chỉ giúp e với nghen, thanks bác
Ps: phần hình chắc oppo 203 và 205 giống nhau bác nhỉ ?:)

Bên trên