Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

dangthanhthe

Well-Known Member
Với điều kiện bác có cái reciever có đủ đầu pre-out cho đầy đủ các kênh!
Từ pre-out bác nối vào các âm ly 2 kênh thường là kéo được 1 đôi loa. Tùy số kênh, ví dụ như 5.1 thì tất nhiên 0.1 là của cái SUB cũng như vậy, các âm ly riêng cho kênh 2 front, 2 rear và 1 âm ly đơn cho cái center nữa (của em cho cái center em cũng dùng 1 âm ly 2 kênh để kéo bi-amp; đôi front em dùng 4 kênh 2 front cho cầu trên và 2 rear back cho cầu dưới của reciever 7.1 cũng để kéo bi-amp)!

A11SR tương đương với 4830 nên cổng ăn chơi đầy đủ hết bác ạ, thiếu mỗi HDMI thôi. Cách của bác tốn kém Ampli 2 kênh nhỉ. Không hiểu chất âm có bị các Ampli đó làm biến dạng đi không. Em nghĩ cứ dùng Pow thuần tuý sẽ ổn hơn. Sang tuần em sẽ cố mượn cả Ampli 2 kênh lẫn Pow về thử nghiệm

Còn việc lấy 2 rear back để đấu Bi-amp cho Front thì hy sinh hiệu phần âm thanh phim ảnh rồi, em vẫn muốn bảo toàn hệ thống âm thanh xem phim cơ.

coolpix8700

Well-Known Member
Còn việc lấy 2 rear back để đấu Bi-amp cho Front thì hy sinh hiệu phần âm thanh phim ảnh rồi, em vẫn muốn bảo toàn hệ thống âm thanh xem phim cơ.

Cái reciever đó là 1 cái khác nữa bác àh.
Nó có chế độ bi-amp được chọn từ remote (và ngoài 2 kênh front là 2 kênh rearback khi chọn)!
Reciever chính của em là 9.2, nhưng em chỉ setup cho 7.1, bỏ đôi front height!

dangthanhthe

Well-Known Member
Các kênh là y hệt như nhau, kô thể nào có chuyện nó chia đánh front mạnh hơn hoặc đánh center mạnh hơn được.
Ngoài ra còn một nguyên nhân nữa là do cái bộ xử lý âm thành nó phân chia tín hiệu âm thanh ra các kênh ở các chế độ âm thanh khác nhau.
Chuẩn luôn bác, Multi Ch Stereo của Denon nó có thiên hướng phân tín hiệu cho Front nhiều hơn, các kênh Sur thì hầu như chỉ nhận dải tần số cao. Pioneer thì cân bằng hơn, Cen và Front lệch nhau ko nhiều. Các hãng khác em chưa có điều kiện thử.

Khi sử dụng DAC ngoài thì chức năng Multi ch stereo sẽ mất tác dụng :D

Phần xem phim thì em được AnhduyAudio trình diễn với X6200 rồi và khá hài lòng, em đặt phần nghe nhạc nặng hơn và cũng không muốn sắm 2 bộ nghe nhạc, xem phim riêng biệt nhất là khi khoái món Multi CH stereo.

Theo lời bác em test thử bằng cách nối dây tín hiệu từ hai cổng đồng trục AV của Q5pro vào đầu đồng trục AV của REC thì thấy chức năng Multi Ch Ste vẫn phát bình thường, chỉ có REC hiện ra đầu vào Analog. Như vậy khả năng DSP Simulation thực hiện sau khi xử lý tín hiệu và việc đấu nối DAC khả thi.

Có điều qua vụ này em phát hiện điều khá thú vị. Thuý Nga thì phát chuẩn âm thanh AC3 nên chọn đầu vào Digital cho REC xử lý thì hay, chi tiết hơn. Ngược lại ASIA lại chọn chuẩn âm thanh PCM 2Ch nên chọn đầu vào Analog cho REC xử lý lại hay hơn. Từ h nghe nhạc và xem show Thuý Nga, Asia lại phải để ý chuẩn âm thanh từng đĩa của họ rồi.:):)

coolpix8700

Well-Known Member
Chuẩn luôn bác, Multi Ch Stereo của Denon nó có thiên hướng phân tín hiệu cho Front nhiều hơn, các kênh Sur thì hầu như chỉ nhận dải tần số cao. Pioneer thì cân bằng hơn, Cen và Front lệch nhau ko nhiều. Các hãng khác em chưa có điều kiện thử...

Phần này bác có thể đúng nếu chọn Prologic (I hay II) hay khi xem film bác không chọn straight mà lại là 1 simulation của DSP!
Còn reciever sẽ cắt bớt tiếng trầm của cái loa nào bác khai là small để đưa sang đôi khác cùng phía (trước hay sau) được khai là large hay dành tiếng trầm của Sub cho đôi front nếu trong hệ thống không có Sub.
Còn trong reciever bác có thể chọn level cho từng cái loa (không chỉ từng đôi) để phù hợp cho cái phòng của bác hơn!
Tất nhiên khi xem film, người xem hướng ra phía truớc nên âm thanh khi ghi (dù ghi riêng cho từng loa) người ta vẫn tập trung tiếng phía trước nhiều hơn.

Mr Pink

Member
bác cho hỏi là nghe nhạc stereo với 5.1 7.1 ... thì có sự khác biệt không, sự khác biệt này có đáng đầu tư không?
nếu nhu cầu vừa nhạc vừa phim thì nên chọn như thế nào?

coolpix8700

Well-Known Member
bác cho hỏi là nghe nhạc stereo với 5.1 7.1 ... thì có sự khác biệt không, sự khác biệt này có đáng đầu tư không?

Cái này tùy sở thích của bác thôi!
Nói chung các reciever đa kênh thường có các chương trình DSP khác nhau để xử lý và mô phỏng các không gian nghe cho nhạc stereo để tạo cảm giác như ngồi trong nhà hát, trong nhà thờ, ngoài sân vận động,... hoặc bác có thể chọn kiểu 6 kênh stereo để phát đủ 6 cái loa (3 cái mỗi bên phải hay trái)!
Nhưng thường người nghe khó tính thì với nhạc stereo chỉ nghe có 2 kênh phải và trái cho đôi loa để phía truớc mặt thôi, không chấp nhận các thể dạnh khác, vì khi đã bị can thiệp (bằng DSP) thì âm thanh đã biến dạng (cả sắc và hình), không thể còn như cũ được!
Nhưng để kết hợp cả nghe nhạc và xem film thì người ta có thể đầu tư 1 bộ 2 kênh thật nghiêm chỉnh, khi xem film sử dụng bộ này làm đôi front, còn khi nghe nhạc, chọn đầu vào (input ở âm ly 2 kênh) khác và tắt hết nhưng thành phần cho đa kênh còn lại!
Chắc nhiều người sẽ phản đối vì không "đồng bộ", nhưng theo em, khi đôi front cho xem film mà tốt hơn đôi đồng bộ thì âm thanh chỉ tốt lên chứ chẳng bị tồi đi. Nếu thích nó "như đồng bộ" thì đại đa số các reciever đa kênh mới bây giờ đều cho phép chỉnh khá chi tiết cho từng cái loa (và tất nhiên là tín hiệu pre-out cho front)!

dangthanhthe

Well-Known Member

Vẫn là Stereo mà bác, chỉ khác là phát trên nhiều kênh hơn là truyền thống 2 kênh, chứ nghe bằng các option khác chán lắm. Dĩ nhiên, âm nhạc/ âm thanh còn tuỳ sở thích của mọi người. Đẳng cấp Hi-end em ko dám bàn nhưng trong hạng Hi-fi thì em thích kiểu đa kênh nhiều hơn.

Khi nghe đa kênh, em có cảm giác (chỉ cảm giác thôi nhé chứ ko ko có công cụ đo để chứng minh) là 2 cây loa front được giải phòng khá nhiều trong những đoạn có đa âm / nhiều nhạc cụ chơi cùng lúc. Sự khác biệt này thấy rõ hơn trong 2 trường hợp:
- có từng nhạc cụ "tỉa" lần lượt thì nó chuyển tần số cao (giutar, kèn..) qua các loa Sur và tần số trung-thấp sang loa SUB / Front/ Cent. Nhất là các đoạn trống "dồn", bình thường bác chỉ thấy nó chuyển qua lại giữa 2 loa (trong hệ thống 2 kênh) còn h nó chạy lần lượt qua 5-7-9 loa luôn. Nếu bác có không gian sắp xếp loa theo đúng ví trí thì cảm giác trống chạy vòng quanh luôn.
- Opera hoặc hát bè. Nó đẩy giọng lĩnh xướng sang Cen + 2 Front, giọng bè sang các Sur. Như bản Camina Burana chẳng hạn, giọng của 6 ca sĩ hát chính (3 nam-3 nữ) "lồi" hẳn ra trên Cen+2 Front, giọng bè phụ xướng đằng sau được phát trên Sur, nghe rất khác lạ.

Tóm lại là tạo cảm giác lập thể ấy nhưng tốn loa đấy. Em tạm cho rằng 2 loa phát đa âm dĩ nhiên vất vả hơn 5-7-9 loa được rồi. Đó cũng là một trong số các nguyên nhân chính làm em từ bỏ Headphone.

coolpix8700

Well-Known Member
Vẫn là Stereo mà bác, ...chỉ khác là phát trên nhiều kênh hơn là truyền thống 2 kênh,

Khi nghe đa kênh, em có cảm giác (chỉ cảm giác thôi nhé chứ ko ko có công cụ đo để chứng minh) là 2 cây loa front được giải phòng khá nhiều trong những đoạn có đa âm / nhiều nhạc cụ chơi cùng lúc. Sự khác biệt này thấy rõ hơn trong 2 trường hợp:
- có từng nhạc cụ "tỉa" lần lượt thì nó chuyển tần số cao (giutar, kèn..) qua các loa Sur và tần số trung-thấp sang loa SUB / Front/ Cent. Nhất là các đoạn trống "dồn", bình thường bác chỉ thấy nó chuyển qua lại giữa 2 loa (trong hệ thống 2 kênh) còn h nó chạy lần lượt qua 5-7-9 loa luôn. Nếu bác có không gian sắp xếp loa theo đúng ví trí thì cảm giác trống chạy vòng quanh luôn.
- Opera hoặc hát bè. Nó đẩy giọng lĩnh xướng sang Cen + 2 Front, giọng bè sang các Sur. Như bản Camina Burana chẳng hạn, giọng của 6 ca sĩ hát chính (3 nam-3 nữ) "lồi" hẳn ra trên Cen+2 Front, giọng bè phụ xướng đằng sau được phát trên Sur, nghe rất khác lạ.

Tóm lại là tạo cảm giác lập thể ấy nhưng tốn loa đấy. Em tạm cho rằng 2 loa phát đa âm dĩ nhiên vất vả hơn 5-7-9 loa được rồi. Đó cũng là một trong số các nguyên nhân chính làm em từ bỏ Headphone.

Về chuyện tách-phân tần số cho các loa sau khi được khai báo đều có trong các reciever mới bây giờ. Tuy vậy ít người có khả năng trang bị cho phòng nghe cả 4 (nếu là 5.1) hay nhiều hơn cái loa đều là loại tốt, đắt tiền. Mà người ta sẽ tập trung đầu tư cho đôi front thật tốt để nghe nhạc (2 kênh), những cái loa còn lại chất lượng không bằng giành cho xem film, vì âm thanh trong film không đòi hỏi quá cao như nghe nhạc.

1 bộ âm thanh 2 kênh thật tốt sẽ tạo ra đầy đủ âm hình, tức là chỉ với đôi front người ta vẫn cảm nhận được vị trí của các nhạc cụ, ca sỹ trên sân khấu, không phải chỉ theo chiều ngang (phải trái) mà cả chiều sâu (trước sau). Nếu bác sử dụng nhiều hơn 1 đôi loa thì rất khó giữ được âm hình của bản nhạc, dù tất cả những cái loa đều chất lượng tốt!
Tất nhiên về vị trí của các nhạc cụ sẽ chẳng "nổi" như khi được ghi tách rời thành các kênh khác nhau như cho các hệ thống 5.1, 7.1,...
Nếu hệ thống nghe nhạc 2 kênh chưa tốt lắm, lại muốn nghê âm thanh nổi bác nên chọn các bản nhạc được ghi dưới dạng DTS, hay DTS-HD,... và nghe trên bộ giàn 5.1 trở lên!

sunnydtld

Well-Known Member
Tính nâng cấp receiver. Thấy bài này thì chắc để dành tiền đi theo con đường này lun. Cám ơn bác JBN nhiều.

dangthanhthe

Well-Known Member
Em vừa test bằng Rotel RB 971 (công suất tiêu thụ điện 250W) và NAD 3155 (công suất tiêu thụ điện 350W).

Trước tiên thì thấy cách pre out bằng cách dùng Ampli 2 kênh khác làm Pow khác không bằng chỉ dùng cục Pow thuần túy .Mặc dù NAD 3155 công suất tiêu thụ điện khủng hơn nhưng kéo các dòng loa cứng đầu (độ nhạy thấp) không bằng con RB 971 bé tí (kiểm soát bass không tốt, hoặc ù rền hoặc bùng nhùng).

Tiếp theo là Denon A11SR đúng là phân công suất cho các kênh riêng biệt. Ở các chế độ Sur xem phim, Center được phân công suất nhiều hơn. Ở chế độ nghe nhạc multi ch stereo, cặp Front được phân công suất nhiều hơn chứ không riêng gì tần số. Em đấu bridge cho RB 971 vào đánh Center thì các dải tần số lên hết, thậm chí cả bass trầm. Có lẽ phải thử thêm các REC đời mới bây giờ. Đúng như bác @happythanh nói, cấp công suất dư thừa ra thì loa tự nhiên hiện ra rất nhiều âm thanh mới.

Tiếp theo, Pow (RB 971) phát huy hiệu quả tốt với các loa có độ nhạy thấp, dây dợ ngon. Với các loa có độ nhạy cao và/hoặc dây dợ kém thì Pow không có hiệu quả mấy, thậm chí còn làm "bí" tiếng. Em đã thử với Energy Connoisseur C6, B&W 683 và TLD RTL3, Center-Sur RTL và JBL SVA

Trước hết, em dùng mấy chú RB 971 để test và trải nghiệm. Chắc phải cố lên đuổi theo 50% của bác JBN.

P/S: Em sài TDL RTL3, đang tính nâng cấp. Tuy nhiên, chủ nhân cặp C6 và BW 683 đến nghe thử và đang lăn tăn muốn chuyển hướng. Chủ nhân bộ Denon PMA 1500R + Avance Epsilon 890SE thì đã đổi sang Multi Ch Stereo rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em thấy nghe nhạc Thúy Nga trên hệ thong đa kênh thì tiếng các nhạc cụ hay hơn hẳn trên hệ thong stereo các bác ạ. Nhưng vì con center của em là loại cỏ nên tiếng hát (thong thường được đẩy ra center) ko ấm áp mượt mà như nghe ở loa stereo to.

justbenice

Moderator
Kô biết có phải do cảm xúc kô, Nhưng thỉnh thoảng em xem phim HD, có vài bộ phim hay và nhạc thì xuất sắc, không hiểu sao lúc đó nghe bài nhạc đó trong phim lại hay đến vậy. Rồi xem hết phim và tìm bài nhạc đó về nghe lại trên 2 kênh thì lại dở ẹc :D chả hiểu nổi nữa .hehe.

Chỉnh sửa lần cuối:
Kô biết có phải do cảm xúc kô, Nhưng thỉnh thoảng em xem phim HD, có vài bộ phim hay và nhạc thì xuất sắc, không hiểu sao lúc đó nghe bài nhạc đó trong phim lại hay đến vậy. Rồi xe hết phim và tìm bài nhạc đó về nghe lại trên 2 kênh thì lại dở ẹc :D chả hiểu nổi nữa .hehe.
Thực ra là bác đã tư vấn cho em rồi, nhưng cho em hỏi cụ thể them chút nữa.
Rec của em là DENON ACV 3550 và center là Infinitive SM Video, thì do REC hay do loa, hay cả 2 làm cho tiếng hát bị khô ạ?

dangthanhthe

Well-Known Member
Thực ra là bác đã tư vấn cho em rồi, nhưng cho em hỏi cụ thể them chút nữa.
Rec của em là DENON ACV 3550 và center là Infinitive SM Video, thì do REC hay do loa, hay cả 2 làm cho tiếng hát bị khô ạ?

Center của bác thuộc loại tiếng "mỏng" rồi. Vào thêm ông Denon nữa thì cao lanh lảnh. Nghe đa kênh thì bác chịu khó đầu tư center nữa sao cho cân bằng với cặp Front. Tụi Sur không quan trọng lắm vì đa số nó được phân tần các giải âm cao (ghita, chập cheng ?? ...) và hát bè/ tiếng vọng.

Bản thân Denon không ưu tiên cho Center, em phải lắp cái Pow riêng cho Center thì mới khá nên được đấy. Thêm nữa, AVC 3550 mạch DAC còn chưa tới Alpha/ AL. Phải từ series 3570 trở lên mạch DAC mới nâng cấp phù hợp cho nghe nhạc hơn, còn thực sự để nghe nhạc thì phải 4xxx trở lên. Nếu bác hay nghe nhạc nhẹ kiểu Thúy Nga thì đổi sang Pioneer xem sao, em test thử thấy "ấm ấp" và đều hơn Denon nhiều. DENON nhiều "góc cạnh" quá, phù hợp nhạc mạnh hơn. Pioneer giá mềm hơn, nhạc nhẹ mà kiếm được con chạy sò MOSFET nữa thì tuyệt. Em có một bộ nhưng ông già em nghiện nhạc Vàng nên mang về quê nghe rồi.

Ngoài ra, bác thử check thêm đám dây dợ. Qua mấy chỗ bán dây loa, dây tín hiệu chọn bộ nào lợi cho dải trung xem. Dây loa tầm 150-200k/m là nghe ổn với AVC 3550. Dây tín hiệu cũng tầm đó khoảng quanh 400 cặp (hàng cũ/bãi).

Chỉnh sửa lần cuối:

dangthanhthe

Well-Known Member
Kô biết có phải do cảm xúc kô, Nhưng thỉnh thoảng em xem phim HD, có vài bộ phim hay và nhạc thì xuất sắc, không hiểu sao lúc đó nghe bài nhạc đó trong phim lại hay đến vậy. Rồi xem hết phim và tìm bài nhạc đó về nghe lại trên 2 kênh thì lại dở ẹc :D chả hiểu nổi nữa .hehe.

Chắc tại trên phim phát đa kênh đó bác :D. Như bản Hotel California live @ 2004 ở Úc, định dạng âm thanh AC3 5.1 48kHz, nghe bản 2Ch studio chán lắm, down nguyên cái Clips AC3 5.1 đó về phát đa kênh, nghe phê.

thanhyk

Well-Known Member
Hiệu ứng hình ảnh cũng có tác động cảm xúc nghe bác nhỉ...

justbenice

Moderator
Hiệu ứng hình ảnh cũng có tác động cảm xúc nghe bác nhỉ...
iem cũng nghĩ thế. Xem phim "The Young Victoria" làm em cảm xúc dữ dội :D Toàn hoàng tử với công chúa, rồi khung cảnh đẹp, nhạc thì quá hay. Nghe phê.
Hoặc như phim "Enchanted" , đoạn cuối lọ lem khiêu vũ với anh chàng kia, nhạc bài So Close nó vừa hay vừa da diết vừa phù hợp với tâm trạng của phim ....so far ... we are ... so close ....

Center của bác thuộc loại tiếng "mỏng" rồi. Vào thêm ông Denon nữa thì cao lanh lảnh. Nghe đa kênh thì bác chịu khó đầu tư center nữa sao cho cân bằng với cặp Front. Tụi Sur không quan trọng lắm vì đa số nó được phân tần các giải âm cao (ghita, chập cheng ?? ...) và hát bè/ tiếng vọng.

Bản thân Denon không ưu tiên cho Center, em phải lắp cái Pow riêng cho Center thì mới khá nên được đấy. Thêm nữa, AVC 3550 mạch DAC còn chưa tới Alpha/ AL. Phải từ series 3570 trở lên mạch DAC mới nâng cấp phù hợp cho nghe nhạc hơn, còn thực sự để nghe nhạc thì phải 4xxx trở lên. Nếu bác hay nghe nhạc nhẹ kiểu Thúy Nga thì đổi sang Pioneer xem sao, em test thử thấy "ấm ấp" và đều hơn Denon nhiều. DENON nhiều "góc cạnh" quá, phù hợp nhạc mạnh hơn. Pioneer giá mềm hơn, nhạc nhẹ mà kiếm được con chạy sò MOSFET nữa thì tuyệt. Em có một bộ nhưng ông già em nghiện nhạc Vàng nên mang về quê nghe rồi.

Ngoài ra, bác thử check thêm đám dây dợ. Qua mấy chỗ bán dây loa, dây tín hiệu chọn bộ nào lợi cho dải trung xem. Dây loa tầm 150-200k/m là nghe ổn với AVC 3550. Dây tín hiệu cũng tầm đó khoảng quanh 400 cặp (hàng cũ/bãi).
Cảm ơn bác, em sẽ thử vụ dây dợ trước vì it tốn kém nhất.
Quả that trước em dung Pioneer đời cổ, mà nghe hát hay hơn nhiều.

Bác cho hỏi, khi mình khai báo loa to loa nhỏ thì tín hiệu ra loa sẽ thay đổi tương ứng, nhưng tín hiệu ở đầu line out có thay đổi ko ạ?
Nếu Em dùng thêm Pow và center khác thì có cải thiện được tiếng ca sỹ ko ạ?
Em ko muốn thay cai rec là vì thỉnh thoảng dung nó phát nhạc nền cho karaoke ở chế độ 7 kênh cung thấy thú vị.

Bên trên