Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

:DBác chủ cũng có thèm dùng pre đâu. Nhờ các bác tư vấn xem. Có nên mua con pow Rotel RMB1565V02 đấu thẳng vào pre out của oppo 103d,(không có atmos, xdts) hay mua rcv tầm trung 7.1 có atmos dtsx thay con denon 5.1 cùi

vinagoh

Well-Known Member
:DBác chủ cũng có thèm dùng pre đâu. Nhờ các bác tư vấn xem. Có nên mua con pow Rotel RMB1565V02 đấu thẳng vào pre out của oppo 103d,(không có atmos, xdts) hay mua rcv tầm trung 7.1 có atmos dtsx thay con denon 5.1 cùi
Cần hay không thì cũng tuỳ cách chơi của từng người Bác ạ.
Cá nhân mình đã dùng Rec, rồi qua Pre Pow, và có cả Oppo103 và 105D để test từng trường hợp.
Âm thanh từ pre out qua trực tiếp pow của Oppo103 thua qua 105D.
Âm thanh từ pre out qua trực tiếp pow của 105D thua khi có thêm Pre.
Cuối cùng chọ 105D lên đường. Bộ xem phim vẩn là Oppo 103 --> Pre --> Pow.

Ps: Đang xem phim có cảnh mưa rơi mà con nó bảo: Ba đem áo quần vào kẻo trời mưa. :D

justbenice

Moderator
Cần hay không thì cũng tuỳ cách chơi của từng người Bác ạ.
Cá nhân mình đã dùng Rec, rồi qua Pre Pow, và có cả Oppo103 và 105D để test từng trường hợp.
Âm thanh từ pre out qua trực tiếp pow của Oppo103 thua qua 105D.
Âm thanh từ pre out qua trực tiếp pow của 105D thua khi có thêm Pre.
Cuối cùng chọ 105D lên đường. Bộ xem phim vẩn là Oppo 103 --> Pre --> Pow.

Ps: Đang xem phim có cảnh mưa rơi mà con nó bảo: Ba đem áo quần vào kẻo trời mưa. :D
Công nhận con pre phim đa kênh vẫn cho hiệu ứng ngon hơn con ôppo 205_ nhưng cob oppo 205 nghe nhạc hay hơn con pre :))
Giải pháp : mua cả oppo 205 lẫn pre!
Mình đang ngắm nghía con drc-r1.1

Chỉnh sửa lần cuối:

tangvanthang

Well-Known Member
Công nhận con pre phim đa kênh vẫn cho hiệu ứng ngon hơn con ôppo 205_ nhưng cob oppo 205 nghe nhạc hay hơn con pre :))
Giải pháp : mua cả oppo 205 lẫn pre!
Mình đang ngắm nghía con drc-r1.1
Rước về thôi bác còn nghía gì nữa! oppo qua pre - pow nó hay hơn rõ ràng chơi trực tiếp oppo - pow !

justbenice

Moderator
theo em nghĩ oppo 205 có điểm mạnh là audio còn phần video thì 203 và 205 tương đương nhau nên khi bác justbenice nâng cấp audio lên tầm hiend thì bác ấy chỉ cần phần video 4K là xong :)
Đúng rồi. Mình dùng DAC của pre Mcintosh C2600 nên hay hơn oppo 205, giờ kô cần dùng oppo 205 nữa, chỉ cần dùng phần hình ảnh, nên mua oppo 203 thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

tunguk

Bác cho tôi hỏi chút nhé tôi có con power amp 2 kênh có 4 cọc loa vậy là ok cho 4 đường ra loa font và suround,vậy còn đường ra cho center chanel thì có thể chạy thẳng vào 1 âm ly intergrate 2 kênh khác được không,cách đấu nổi như vậy có ổn không tạm thời trong thời gian kiếm thêm thóc để làm con power đa kênh đúng nghĩa. Thank bác nhiều
Bác titom79 có đồng bọn rùi nhé. bớt ...cô đơn :p

justbenice

Moderator
Bác cho tôi hỏi chút nhé tôi có con power amp 2 kênh có 4 cọc loa vậy là ok cho 4 đường ra loa font và suround,vậy còn đường ra cho center chanel thì có thể chạy thẳng vào 1 âm ly intergrate 2 kênh khác được không,cách đấu nổi như vậy có ổn không tạm thời trong thời gian kiếm thêm thóc để làm con power đa kênh đúng nghĩa. Thank bác nhiều
Nếu là pow 2 kênh thì bác sẽ chỉ cho ra 2 kênh thôi, cho dù nó có 4 cọc loa cũng kô đấu ra surround được. Center bác đánh tạm bằng receiver cũng được mà.

tunguk

Ca
Nếu là pow 2 kênh thì bác sẽ chỉ cho ra 2 kênh thôi, cho dù nó có 4 cọc loa cũng kô đấu ra surround được. Center bác đánh tạm bằng receiver cũng được mà.
Cám ơn bác chỉ dẫn, tôi trước nay cứ nghĩ là phân phối surround là công việc của nhà anh oppo còn n power amp là chỉ việc đánh thôi,cái receiver của tôi đời sâu rồi ,ý tôi là muốn chạy kênh center vào cái âm ly hai kênh để cải thiện cái volume.liệu tôi có thể chạy tín hiệu từ kênh center của oppo vào input của âm ly 2 kênh để ra loa center được không?

justbenice

Moderator
Ca

Cám ơn bác chỉ dẫn, tôi trước nay cứ nghĩ là phân phối surround là công việc của nhà anh oppo còn n power amp là chỉ việc đánh thôi,cái receiver của tôi đời sâu rồi ,ý tôi là muốn chạy kênh center vào cái âm ly hai kênh để cải thiện cái volume.liệu tôi có thể chạy tín hiệu từ kênh center của oppo vào input của âm ly 2 kênh để ra loa center được không?
À vâng. Đúng như bác nghĩ , tức là oppo nó phân phối tất cả mọi thứ ra ampli . Mình chỉ nói là cái ampli 2 kênh mà có 4 cọc loa thì nó vẫn chỉ là 2 kênh, chỉ kéo được 2 kênh front. Còn với loa center thì như bác nói, tức là cắm output kênh center từ oppo vào input của amply 2 kênh ok . Để tốt hơn nữa bác mua cái jack chữ Y , từ 1 kênh center của oppo đi ra qua jack chữ Y chia thành 2 kênh, cắm 2 kênh đó vào imput 2 kênh của ampli , rồi xuất âm từ ampli ra loa cũng bằng 2 sợi dây loa, 1 sợi cho cầu trên loa center và 1 sợi cho cầu dưới loa center ( làm như thế thì gọi là Bi-amp) .

thanhyk

Well-Known Member
Giải thích quá chuẩn và dễ hiểu. Theo bác thì công suất loa center có nên lớn hơn loa front (nghe sẽ hay hơn chẳng hạn), giả sử công suất receiver/ pow đa kênh đánh được. Thường em thấy loa front kết hợp xem phim và nghe nhạc, kèm theo nó là pow 2 kênh khá mạnh (mạnh hơn công suất pow đa kênh, như bác hình như pow 5 kênh nhưng loa front bác dùng pow mc mono cực mạnh thì phải.

justbenice

Moderator
Giải thích quá chuẩn và dễ hiểu. Theo bác thì công suất loa center có nên lớn hơn loa front (nghe sẽ hay hơn chẳng hạn), giả sử công suất receiver/ pow đa kênh đánh được. Thường em thấy loa front kết hợp xem phim và nghe nhạc, kèm theo nó là pow 2 kênh khá mạnh (mạnh hơn công suất pow đa kênh, như bác hình như pow 5 kênh nhưng loa front bác dùng pow mc mono cực mạnh thì phải.
Vâng. Đó là do em chưa đủ xèng làm 1 cái monoblock cho center thôi. :D
Về cở bản em thấy loa center cực quan trọng trong phim, có thể nói là quan trọng nhất, nhì là tới loa sub. Nên nếu thật sự yêu phim ảnh thì nên đầu tư 1 cái loa centert tốt + 1 cái amply tốt cho riêng loa center.

Hiện tại em đang dùng 2 loa front cùi :D . Center tốt và xem phim thấy ổn. Trước đó em đã từng thử, loa center cùi, front tốt, kết quả la tắt tivi kô xem phim nữa cho lành mạnh :pPPPPPPPP

Bên trên