Vấn đề bảo hành tivi LCD Led bị lỗi hở sáng.

donghomeo

Ðề: Re: Ðề: Vấn đề bảo hành tivi LCD Led bị lỗi hở sáng.

Của bác ấy là hở sáng chứ ko phải bóng led đó hỏng, (hở sáng thì phần hở thường có dạng ở giửa sáng và 2 mép tối do chênh với vị trí hở nên có cảm giác tối) các bóng led gần nhau được mắc nối tiếp nên 1 bóng hỏng là tắt cả dãy bác à.

vậy bị nhỏ như vậy là trong phạm vi cho phép phải ko bác. KO cần fải hỗ trợ BH của sony.

laptopbaria

Re: Ðề: Re: Ðề: Vấn đề bảo hành tivi LCD Led bị lỗi hở sáng.

vậy bị nhỏ như vậy là trong phạm vi cho phép phải ko bác. KO cần fải hỗ trợ BH của sony.
Hj, cho phép hay không cho phép là ranh giới mong manh và quyết định đòi hỏi bảo hành hay không là ở bác. Còn quyết định bảo hành hay không lại là ở sony.

btbaotambt

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề bảo hành tivi LCD Led bị lỗi hở sáng.

chủ top còn ko nắm rõ led backlight của tivi thì tôi cũng chả tin các tư vấn lắm 8-|

led nền là phải thế này:

Thời buổi bây giờ các hãng đang cạnh tranh về giá ,nên công nghệ led nền như bác nói hầu như không còn sản xuất cho thị trường VN vì giá thành sẻ đội lên gấp đôi.

kook123

Mình thừa biết led nền full aray là bố trí đều phía sau nhưng cái mình nói ở đây là led nền theo quảng cáo của hãng, thức tế là led nền kiểu bác nói chỉ còn sót lại vài model của các năm trước. Nếu led kiểu đó không thể chênh lệch vùng sáng mà chỉ có hở sáng với độ sâu màu đen ko tốt.

LED nền theo quảng cáo của hãng chính là led nền full array đó bác. Năm nào mà chẳng có LED nền full array, đó là model cao cấp nhất mà bác

btbaotambt

Well-Known Member

Bác Laptopbaria cho hỏi ,thế con Sony 42 W804 bốn góc tối hơn vùng xung quanh là sao( trái ngược với Samsung 4 góc sáng) ?

laptopbaria

Re: Ðề: Vấn đề bảo hành tivi LCD Led bị lỗi hở sáng.

Bác Laptopbaria cho hỏi ,thế con Sony 42 W804 bốn góc tối hơn vùng xung quanh là sao( trái ngược với Samsung 4 góc sáng) ?
Thì cũng do bố trí đèn led thôi bác, có thể hãng đề phòng trường hợp quá sáng 4 góc nên không bố trí đèn góc. Nói chung là led không bố trí full phía sau thì có đủ kiểu chênh lệch sáng.

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Có hai loại TV LED

Không phải tất cả TV LED đều được sản xuất như nhau.

TV LED viền (LED Edge-lit)

Samsung là người mở đầu cho xướng làm TV LED viền.

LED viền bắt đầu xuất hiện và tạo thành trào lưu kể từ khi Samsung trình làng một loạt sản phẩm TV mỏng được hãng gọi là TV LED vào năm 2009. Sau hai năm xuất hiện, LED viền đang trờ thành loại TV LED chủ đạo và phổ biến nhất trên thị trường hiện nay.

Thay vì sử dụng cấu trúc sắp xếp đèn nền LED nằm trực tiếp ở bên dưới, LED viền sử dụng các dải đèn LED nằm dọc và sát các cạnh màn hình và các lớp hắt sáng lên bề mặt màn hình. Ưu điểm của việc thiết kế này là mang lại cho TV kiểu dáng mỏng, có thể là siêu mỏng với độ dày màn hình thường chỉ còn vài chục mm.

Sử dụng đèn LED viền cũng giúp cho TV có lượng điện năng tiêu thụ giảm hơn. Tuy nhiên, khả năng trình diễn hình ảnh của LED viền vẫn chưa thực sự làm hài lòng những chuyên gia hình ảnh hay tín đồ mê phim. Độ tương phản, dải màu đen được cho là kém sâu và thua nhiều nếu so với TV Plasma. Ngoài ra, sử dụng đèn LED viền cũng khiến cho màn hình LCD gặp hiện tượng hở sáng khi trình diễn các khung cảnh tối.

TV LED hiện có hai loại là TV LED nền (full-array) và TV LED cạnh (edge-lit). Với TV LED nền, các đèn LED được sắp xếp trên khắp bề mặt của màn hình giống như các TV đèn nền CCFL truyền thống. Hạn chế của loại TV LED này là có thêm một lớp đèn LED nằm phía dưới màn hình, do đó khiến TV dày hơn.

TV LED nền (các đèn LED nằm trải khắp phía dưới màn hình)

Để tạo ra các TV mỏng hơn, các nhà sản xuất đã loại bỏ lớp đèn LED nằm phía dưới màn hình bằng cách chuyển toàn bộ đèn LED sang các cạnh của TV và ánh sáng được đưa vào giữa của TV thông qua các đường dẫn sáng. Loại TV này hiện được gọi là TV LED cạnh và là loại phổ biến nhất hiện nay.

TV LED cạnh (các đèn LED được đưa ra bốn cạnh của màn hình)

Làm tối cục bộ

Hầu hết TV LED nền (full-array) hiện nay được trang bị công nghệ làm tối cục bộ (local dimming). Đây là công nghệ cho phép làm tối một số vùng của màn hình giúp làm giảm lượng ánh sáng lọt sang vùng ảnh tối. Kết quả cuối cùng là màu đen trên màn hình trở nên đen hơn. Độ đen là yếu tố chủ yếu đối với tỷ lệ tương phản, màu đen càng đen thì màu sắc hình ảnh càng nổi bật.

Với các TV LED cạnh, toàn bộ đèn nền tối hoặc sáng cùng lúc. Tuy nhiên, các hãng TV như Samsung, Sony và LG đã đưa công nghệ làm tối cục bộ vào một số mẫu TV LED cạnh (edge-lit). Samsung gọi công nghệ làm tối cục bộ trên TV LED cạnh của họ là "Micro dimming ultimate", còn LG gọi là "LED+".

TV LED cạnh thực sự mỏng nhưng bị hiện tượng không đều màu (uniformity)

Như trên đã đề cập, lợi thế chính của việc đưa các đèn LED chiếu sáng sang các cạnh TV là nó cho phép các nhà sản xuất chế tạo ra các TV mỏng hơn. Tuy nhiên, hạn chế của cách sắp xếp đèn LED này là ánh sáng phân bố không đồng đều. Với các TV LED cạnh, nếu bạn chiếu hình ảnh trắng, bạn có thể nhận thấy các cạnh của màn hình sáng hơn. Khi chiếu hình ảnh đen, hình ảnh ở các cạnh của màn hình cũng sáng hơn.

TV LED không cải thiện hạn chế góc nhìn của TV LCD

Không như plasma, một trong những hạn chế lớn của TV LCD là hình ảnh bị giảm chất lượng nếu bạn ngồi xem ở một góc chếch với màn hình hoặc TV đặt quá cao hoặc quá thấp với tầm mắt. Hạn chế này vẫn không thay đổi ở TV LED.

TV LED tiết kiệm điện hơn TV LCD truyền thống (dùng đèn huỳnh quang)

Việc sử dụng đèn LED giúp TV cắt giảm lượng điện tiêu thụ. Ở cùng kích cỡ, TV LED hiện là loại TV tiết kiệm điện nhất hiện nay. Khảo sát của Cnet thực hiện từ năm 2008 phát hiện thấy trung bình mỗi TV LED sử dụng 101 watt điện so với 111 watt của TV LCD truyền thống.

TV LED nền trực tiếp có tính năng tối mờ từng vùng (local dimming)
Sony HX925 là mẫu LED nền có chất lượng hình ảnh được đánh giá cao.

Đây là loại TV LED được đánh giá là có chất lượng hình ảnh thuộc hàng tốt nhất trên thị trường. TV LED nền trực tiếp với tính năng tối mờ cục bố bắt đầu xuất hiện vào năm 2010 với dòng sản phẩm LX9500 của LG, tuy nhiên đến khi HX925 của Sony xuất hiện vào năm 2011, LED nền với tối mờ từng vùng mới thực sự gây ấn tượng với nhiều chuyên gia về chất lượng hình ảnh. Chất lượng của LED nền với tính năng tối mờ này được đánh giá không hề thua kém Plasma cao cấp.

Vẫn sử dụng hệ thống đèn nền LED nằm trực tiếp ngay bên dưới màn hình, tuy nhiên hệ thống đèn nền này lại có khả năng tự động tắt và mở theo từng vùng khác nhau. Ví dụ như trên cùng một khung hình, đèn nền LED ở các vùng sáng vẫn hoạt động bình thường nhưng ở vùng tối, đèn nền LED sẽ tự động giảm sáng hoặc tắt đi để tạo ra độ đen trung thực nhất.

Bù lại cho khả năng trình diễn hình ảnh ấn tượng, TV LED nền sở hữu tính năng tối mờ cục bộ cũng là loại LED thuộc hàng đắt nhất trên thị trường hiện nay.

TV LED hàng đầu có chất lượng ngang bằng với TV plasma tốt nhất nhưng vẫn có một số nhược điểm.

TV LCD không có màu đen sâu như TV plasma. Nhưng với sự xuất hiện của TV LCD dùng đèn nền LED có khả năng làm tối cục bộ, màu đen trên các TV LED tốt nhất đã sánh ngang với màu đen trên các TV plasma tốt nhất. Ngoài ra, TV LCD LED tiêu thụ điện tiết kiệm hơn so với TV plasma và trọng lượng cũng nhẹ hơn. Tuy nhiên, góc nhìn và độ đồng đều màu sắc của TV LED kém hơn. Với TV plasma, bạn có thể ngồi xem ở hướng chếch với màn hình TV mà chất lượng hình ảnh không bị suy giảm và các vấn đề về độ đồng đều màu sắc trên màn hình cũng không tồn tại.

kook123

@tuyen_kientruc: kiến thức của bài viết này cũ rồi nhé bác. LED IPS cải thiện góc nhìn so với LCD nhé, 178 độ đó bác. LED VA thì mới là như bài post của bác

Toietmoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Vấn đề bảo hành tivi LCD Led bị lỗi hở sáng.

@tuyen_kientruc: kiến thức của bài viết này cũ rồi nhé bác. LED IPS cải thiện góc nhìn so với LCD nhé, 178 độ đó bác. LED VA thì mới là như bài post của bác

Công nghệ IPS cho góc nhìn rộng nhưng nhược điểm là độ sâu hình ảnh không tốt như VA, vậy nên cũng đừng thần thánh cái IPS quá.

bobo19966

Member

Theo mình thấy thì có 4 loại tất cả:
- LED viền thường: Thông dụng nhất, 4 dãy đèn led xung quanh (hoặc 2 dãy: trái phải, trên dưới cũng đc), ròi dẫn sáng vào giữa. Vì vậy sẽ dễ bị hở sáng và chênh lệch vùng sáng.

- LED nền thường: Sau tấm nền là đèn led full luôn, nhưng làm tivi bị dày và một số lý do nào đó nên ngưng phát triển rồi, tất nhiên là không bị hở sáng (vì chiếu từ đằng sau lên).

- LED viền tắt từng vùng: Giống với LED viền thường nhưng tương phản, màu đen tốt hơn (do giảm độ sáng hoặc tắt LED ở vùng cần tối, kèm theo đó thì vẫn dễ bị hở sáng và chênh lệch vùng sáng (tính chất chung của LED viền).

- LED nền tắt từng vùng: Tốt nhất trong các loại, mà cũng đắt nhất, vì ko bị hở sáng (giống LED nền thường), màu đen và tương phản cao vì giảm độ sáng hoặc tắt đèn nền của vùng cần làm tối.

superkaen

Cảm ơn bác,rất chi tiết.

kook123

Công nghệ IPS cho góc nhìn rộng nhưng nhược điểm là độ sâu hình ảnh không tốt như VA, vậy nên cũng đừng thần thánh cái IPS quá.

Độ đen sâu ko bằng VA, nhưng IPS đời mới khắc phục được việc này rồi bác. Còn "độ sâu hình ảnh" mà bác nói là liên quan đến 3D, mà 3D thì ai cũng biết là chỉ có IPS mới xài được 3D thụ động, VA thì không thế ===> do đó về mặt 3D thì IPS hơn VA.

Mà cái chính là mình đang nói về việc cải thiện góc nhìn của IPS ( rộng hơn nhiều so với LCD thường ), chứ ko có thần thánh IPS gì hết nhé bác. Bác đừng hiểu nhầm ý mình sang chuyện khác, đang bàn về góc nhìn rộng thôi :D

Chính xác là nó thể hiện độ đen và tương phản kém hơn cho nên hình ảnh không có chiều sâu. Nhiều fan cuồng còn không phân biệt được độ sâu hình ảnh như thế nào mà đi nói nó liên quan đến 3D thì mình cũng bó tay!

lahabentin

Well-Known Member

Độ đen sâu ko bằng VA, nhưng IPS đời mới khắc phục được việc này rồi bác. Còn "độ sâu hình ảnh" mà bác nói là liên quan đến 3D, mà 3D thì ai cũng biết là chỉ có IPS mới xài được 3D thụ động, VA thì không thế ===> do đó về mặt 3D thì IPS hơn VA.

Mà cái chính là mình đang nói về việc cải thiện góc nhìn của IPS ( rộng hơn nhiều so với LCD thường ), chứ ko có thần thánh IPS gì hết nhé bác. Bác đừng hiểu nhầm ý mình sang chuyện khác, đang bàn về góc nhìn rộng thôi :D
Yêu cầu nick kook123 chỉ nói khi biết mình đang nói cái gì, chỉ tư vấn khi hiểu rõ vấn đề mình đang giải đáp. Như vậy mới gọi là có tính xây dựng diễn đàn này ngày càng trở nên đáng tin cậy và vững mạnh. Không được đưa những thông tin sai lệch vì mục đích riêng dẫn đến việc người tiêu dùng hiểu lầm, sai lệch vấn đề mà họ đang tìm hiểu.
Nick kook123 phải tìm lại những kiến thức cơ bản có đầy rẫy trên Internet về các loại công nghệ chế tạo màn hiển thị để có những phát ngôn chính xác! Nếu tình trạng này còn tiếp diễn. Tôi sẽ kêu gọi AE Box hình ảnh đồng loạt kiến nghị lên MOD cao nhất để ban nick kook123. Mong rằng kook123 tiếp thu ý kiến của tôi như một lời nhắc nhở chân thành chứ không phải là lời dọa dẫm suông!

do_long_khach

Well-Known Member

Yêu cầu nick kook123 chỉ nói khi biết mình đang nói cái gì, chỉ tư vấn khi hiểu rõ vấn đề mình đang giải đáp. Như vậy mới gọi là có tính xây dựng diễn đàn này ngày càng trở nên đáng tin cậy và vững mạnh. Không được đưa những thông tin sai lệch vì mục đích riêng dẫn đến việc người tiêu dùng hiểu lầm, sai lệch vấn đề mà họ đang tìm hiểu.
Nick kook123 phải tìm lại những kiến thức cơ bản có đầy rẫy trên Internet về các loại công nghệ chế tạo màn hiển thị để có những phát ngôn chính xác! Nếu tình trạng này còn tiếp diễn. Tôi sẽ kêu gọi AE Box hình ảnh đồng loạt kiến nghị lên MOD cao nhất để ban nick kook123. Mong rằng kook123 tiếp thu ý kiến của tôi như một lời nhắc nhở chân thành chứ không phải là lời dọa dẫm suông!
Hị hị, em mách mod bây giờ..........

kook123

Lahabentin cứ làm những gì tốt nhất cho diễn đàn, nhé. Anh em HD Việt Nam luôn ủng hộ :D

P/S: nói thêm để cho anh em rõ ( không tính mấy bác lahabentin , do_long_khach ), bài của bác tuyen_kientruc là lấy nguyên xi từ vnreview.vn xuống ( bác tuyen_kientruc hiếm khi post bài mà dẫn nguồn, hihi ) , các bác tự tìm hiểu xem các thông tin trong đó có cái nào cũ ko

Mình vào trang Sony, thấy quảng cáo góc nhìn tivi Sony W804A panel IPS là 178 độ. Nên mình nghĩ góc nhìn tivi LED IPS ngày nay khác LED ngày xưa nhiều lắm ( dĩ nhiên khi nhìn nghiêng quá thì hình ảnh nó nhìn đâu đã bằng nhìn thẳng) , 120 độ trở xuống là đẹp ( mình nghĩ thế :D )

Chỉnh sửa lần cuối:

daitritue

Member

Tình hình em mới lây con LG LN5400, em nó bị hở sáng nhẹ tí. Mà em thấy hở sáng sao nó cũng biết đi à. Lúc đầu mang đến nhà thì thấy hắt sáng ở phía trên bên phải sau đó mấy ngày em lại thấy nó hắt từ dưới cùng bên phải, sau đó xem 1 bộ film 2h xong thì phần hở sáng nó lại về chỗ cũ... nhưng cũng ko hoàn toàn như ban đầu. tại sao lại có hiện tượng như vậy nhỉ các bác

manhtran71

Well-Known Member

Lahabentin cứ làm những gì tốt nhất cho diễn đàn, nhé. Anh em HD Việt Nam luôn ủng hộ :D

P/S: nói thêm để cho anh em rõ ( không tính mấy bác lahabentin , do_long_khach ), bài của bác tuyen_kientruc là lấy nguyên xi từ vnreview.vn xuống ( bác tuyen_kientruc hiếm khi post bài mà dẫn nguồn, hihi ) , các bác tự tìm hiểu xem các thông tin trong đó có cái nào cũ ko

Mình vào trang Sony, thấy quảng cáo góc nhìn tivi Sony W804A panel IPS là 178 độ. Nên mình nghĩ góc nhìn tivi LED IPS ngày nay khác LED ngày xưa nhiều lắm ( dĩ nhiên khi nhìn nghiêng quá thì hình ảnh nó nhìn đâu đã bằng nhìn thẳng) , 120 độ trở xuống là đẹp ( mình nghĩ thế :D )

Theo như bác nói IPS khác xưa, theo bác xưa cỡ nào bác có thể cho mình con số năm cụ thể không. Rồi mình sẽ post hầu bác hình ảnh tấm màn IPS xưa và nay.

kook123

Theo như bác nói IPS khác xưa, theo bác xưa cỡ nào bác có thể cho mình con số năm cụ thể không. Rồi mình sẽ post hầu bác hình ảnh tấm màn IPS xưa và nay.

IPS xưa: cái thời mà LED hơn LCD vài triệu cho size 32" đó bác ( theo bài viết ) . IPS nay: thì dĩ nhiên là IPS năm 2014 rồi. Bác post hình lên nhớ kèm theo dẫn chứng để anh em biết nhé ( các hãng sản xuất luôn nói model đời mới hơn đời cũ, bác cố gắng tìm hiểu cụ thể là hơn cái gì nhé ) . Thanks

P/S: bác biết thông tin Sony năm 2014 xài 3D thụ động ( IPS ) hay 3D chủ động ( VA) ko bác ? Bác nghiên cứu Sony kỹ chắc có thông tin về việc này :D

lahabentin

Well-Known Member

IPS xưa: cái thời mà LED hơn LCD vài triệu cho size 32" đó bác ( theo bài viết ) . IPS nay: thì dĩ nhiên là IPS năm 2014 rồi. Bác post hình lên nhớ kèm theo dẫn chứng để anh em biết nhé ( các hãng sản xuất luôn nói model đời mới hơn đời cũ, bác cố gắng tìm hiểu cụ thể là hơn cái gì nhé ) . Thanks

P/S: bác biết thông tin Sony năm 2014 xài 3D thụ động ( IPS ) hay 3D chủ động ( VA) ko bác ? Bác nghiên cứu Sony kỹ chắc có thông tin về việc này :D
Vậy theo kook IPS xưa chỉ có trên LED? Và IPS xưa với IPS nay (2014) rất khác nhau?
Thế nhờ kook diễn giải cho tôi được mở mang kiến thức nhé!
Còn cái tính năng 3D ấy mà! Chỉ còn dân amatuer là chú ý đến nó mà thôi! Có lẽ kook vẫn đang quan tâm đến nó lắm lắm vì kook dự định năm nay mới ráng kiếm một em LED có đúng không?

Bên trên