Vấn đề hình ảnh với cable HDMI

kero2005

Active Member
MÌnh đã thử nhiều tivi , nhiều hãng và thấy là nếu gắn dây HDMI từ pc vào máy tính thì hình ảnh, đặc biệt là text rất nhòe . Theo 1 số diễn đàn thì do dùng dây HDMI cùi nên mới vậy
mình thì dùng tv nối pc để dùng như 1 monitor. vậy gắn dây hdmi ko đáp ứng đc nhu cầu, Trong khi các mẫu tv 2013 đã bỏ cổng VGA :-O
mình muốn hỏi là có anh em HD nào gắn bằng cổng HDMI mà chữ sắc nét như vga chưa ?

HTPC Supporter

Ðề: Vấn đề hình ảnh với cable HDMI

Vấn đề của bạn là câu hỏi phổ biến trên nhiều diễn đàn về AV. Hi hi
Chữ hiển thị rất xấu như này phải không?

Cách khắc phục là nạn phải chọn chế độ trên PC bằng cách cài đúng Driver của hãng sx card (NVIDIA hoặc AMD-ATI). Sau đó vào bảng Control Panel của Driver card tạo ra trong Control Panel của Windows để chỉnh 1 số thông số như độ phân giải, tần số quét phù hợp với màn hình thứ 2. (PC nhận TV nối vào là màn hình thứ 2)

Chỉnh sửa lần cuối:

kero2005

Active Member

bạn có thể hướng dẫn là sao ko, nếu gắn cáp vga thì mới có chế độ pc trên tv , còn máy tính thì mình dùng Card VGa ati HD 6850 và ko thấy tùy chọn pc trong phần vga card này cả

kero2005

Active Member

mình đã chỉnh rồi, với độ phân giải 1920.1080 60hz với cổng hdmi thì hình ảnh rất nhòe , còn với độ phân giải đó thì cổng vg a rất đẹp. chả hiểu tại sao, xem phim thì thấy dug cổng vga nét hơn hẳn:((

kero2005

Active Member

có bác nào có giải pháp ko, chẵng lẽ phải mua hàng 2012 hay sao

tuanreb

Active Member

Giải pháp ở #2 đấy bạn (cài lại VGA Driver)
Muốn thay đổi cách hiển thị giữa TV và PC nhấn phím Windows + P

kero2005

Active Member

xưa thì em dùng cái tcl 24 full HD của model nào chả nhớ, xa hơn nữa là pana 32c50v, hơn nữa là cái lg cùi ready hd. trước đó là con 24hv10 cũng full hd
chỉnh chọt đủ thứ trong cái driver mà chả ăn thua cơ, em thử mấy con này bằng card ati hết rồi mà bó tay.
mới thử con lg ln4900 full hd từ siêu thị điện máy, cắm vào cổng hdmi bằng lap op (Vga hd 4000) thì thấy nản, hình ảnh nhòe cực, lại kéo dãn ko đúng trong khi em nó lại ko có cổng vga.Ấn phím windows P rồi đấy:((

fallengt

- Nếu gắn vào PC chỉ để xem phim thì chỉnh Black level của TV mức low và trong CATALYST control center để pixel format của màn hình là RGB limited 4:4:4. Còn để dùng nhiều mục đích thì để HDMI black level là high, trong CCC để pixel format RGB Full 4:4:4.
- Tắt chức năng edge enhancement của màn hình
- Chỉnh Sharpness đến mức vừa đủ nhìn.

Mỗi TV thông số nó ghi khác nhau, bạn tự mò đi.

kero2005

Active Member

- Nếu gắn vào PC chỉ để xem phim thì chỉnh Black level của TV mức low và trong CATALYST control center để pixel format của màn hình là RGB limited 4:4:4. Còn để dùng nhiều mục đích thì để HDMI black level là high, trong CCC để pixel format RGB Full 4:4:4.
- Tắt chức năng edge enhancement của màn hình
- Chỉnh Sharpness đến mức vừa đủ nhìn.

Mỗi TV thông số nó ghi khác nhau, bạn tự mò đi.
nhưng chỉnh kiểu này nó ra thua cả vga nữa, chẳng lẽ hdmi mà thua vga hả trời
hay do hãng nhỉ

nét căng luôn đồng chí ah tôi dựng htpc nhiều chưa thấy ai phàn nàn,text nét căng luôn, combo rẻ nhất như msi B75-e33 xách tay và G550 sandy hay G1610 ivy chạy main cổng hdmi gắn tivi nét căng luôn dùng làm màn hình thay monitor k vấn đề gì. Đồng chí thử vào control panel set display lên 200%(win7) xem sao

phamhongson

Well-Known Member

nhưng chỉnh kiểu này nó ra thua cả vga nữa, chẳng lẽ hdmi mà thua vga hả trời
hay do hãng nhỉ

Sự chơi cũng lắm công phu mà bác. Băn khoăn của bác giống như nhiều người nghe Đặng Thái Sơn biểu diễn không bằng mấy chương trình tạp kỹ. Bác nên đưa thông tinddầy dủ về HTPC cũng như TV của bác thì mọi người mới tư vấn được, không có chuyện HDMI thua VGA đâu

kero2005

Active Member

nét căng luôn đồng chí ah tôi dựng htpc nhiều chưa thấy ai phàn nàn,text nét căng luôn, combo rẻ nhất như msi B75-e33 xách tay và G550 sandy hay G1610 ivy chạy main cổng hdmi gắn tivi nét căng luôn dùng làm màn hình thay monitor k vấn đề gì. Đồng chí thử vào control panel set display lên 200%(win7) xem sao

bác dùng với cái tivi nào thế nhỉ, đã set lên max res chưa
mình cũng đã vào set display 200 như bạn nói, nhưng lướt web thấy nản lắm

bác dùng với cái tivi nào thế nhỉ, đã set lên max res chưa
mình cũng đã vào set display 200 như bạn nói, nhưng lướt web thấy nản lắm

47ls4600 lạ nhỉ lướt web nét dùng hdmi nét trông phông chữ chuẩn hơn cổng dsub chứ

bạn dùng dây hdmi loại tốt hay hàng nhật tảo mà ra hình ảnh nét?
bạn set 1920 *1080 chưa?

loại nào cũng nét kể cả dây 40k TQ nhưng dây này hay đứt ngầm k bền, bây giờ đang dùng dây 45k hàng Nhật oem theo cont về VN chằng buộc thoải mái vẫn dùng tốt mà chống nhiễu và lõi đồng bóc ra dày..nếu Hn ra số 10 hàng chuối hoặc 190b hoàng hoa thám hỏi

kero2005

Active Member

^ sao hay vậy nhỉ, mình cắm hoài mà vẫn nhòe, thử vài dây cũng vậy, chỉ dây 400-500k là chưa
dùng cả dây chuyển dvi thành hdmi cũng thua :((
bạn có máy ảnh chụp hình cho mình dc ko I-)

kinkinkin0610

Active Member

xưa thì em dùng cái tcl 24 full HD của model nào chả nhớ, xa hơn nữa là pana 32c50v, hơn nữa là cái lg cùi ready hd. trước đó là con 24hv10 cũng full hd
chỉnh chọt đủ thứ trong cái driver mà chả ăn thua cơ, em thử mấy con này bằng card ati hết rồi mà bó tay.
mới thử con lg ln4900 full hd từ siêu thị điện máy, cắm vào cổng hdmi bằng lap op (Vga hd 4000) thì thấy nản, hình ảnh nhòe cực, lại kéo dãn ko đúng trong khi em nó lại ko có cổng vga.Ấn phím windows P rồi đấy:((
con lg ln4900 của bác chủ chỉ chuẩn HD thôi chứ không Full mà

giangdk0206

HDMI truyền tín hiệu hình ảnh thì cực lung linh nhưng truyền tín hiệu text thì lại kém ( so với cổng VGA) Bác cứ thử dùng màn hình máy tính có cổng HDMI cắm thử mà xem, tình hình giống hệt như cắm vào TV: Hình ảnh, Video thì đẹp còn text thì chỉnh kiểu gì thì cũng chỉ là xem tạm được thôi chứ không thể = VGA được.
Giải pháp: 1. Mua các TV cao cấp đời cũ ế hàng bán rẻ có cổng VGA: Ưu điểm: chất lượng tuyệt vời, nhược điểm: hàng lỗi mốt
2. Mua TV đời mới của các thương hiệu nho nhỏ nhưng vẫn giữ lại cổng VGA cho người dùng như: Pana, Toshiba, Sony ... ( vì 2 ông lớn SamSung với LG cắt sạch cổng này rồi, quá coi thường người dùng PC). Nhược điểm là phải mua TV thương hiệu kém, chất lượng kém.

MÌnh đã thử nhiều tivi , nhiều hãng và thấy là nếu gắn dây HDMI từ pc vào máy tính thì hình ảnh, đặc biệt là text rất nhòe . Theo 1 số diễn đàn thì do dùng dây HDMI cùi nên mới vậy
mình thì dùng tv nối pc để dùng như 1 monitor. vậy gắn dây hdmi ko đáp ứng đc nhu cầu, Trong khi các mẫu tv 2013 đã bỏ cổng VGA :-O
mình muốn hỏi là có anh em HD nào gắn bằng cổng HDMI mà chữ sắc nét như vga chưa ?

Bên trên