Vấn đề hình ảnh với cable HDMI

kero2005

Active Member
Ðề: Vấn đề hình ảnh với cable HDMI

mình đã mua cái tv lg LN4900 LG LN4900
thông tin trên trang chủ là full HD, hỏi lên tổng đài cũng vậy
nhưng theo bạn @khanh thì tivi của mình ko chỉnh đc. đã chuyển qua game , bluray, vrd... Chắc nó ko có PC

mình đã mua cái tv lg LN4900 LG LN4900
thông tin trên trang chủ là full HD, hỏi lên tổng đài cũng vậy
nhưng theo bạn @khanh thì tivi của mình ko chỉnh đc. đã chuyển qua game , bluray, vrd... Chắc nó ko có PC

k có cổng dsub của pc bạn cắm cổng hdmi của main pc rồi chọn trên tivi chế độ "chỉ quét" just scan là ok full đầy màn hình k thừ k thiếu nét căng luôn nhé, đồng chí khanhkun nhầm nghĩ cái nào nó cũng giống cái nào k phải ỗi do lí do ấy đâu riêng Lg bạn thử như vậy là ok

khanhkun84

Active Member

các bác chưa hiểu ý em. khi kết nối lên tivi bằng HDMI , DSUB nhé.
vấn đề ở đây là các bác dùng VGA ATI thì xác định là cứ mục Overscan ( trong scaling options ) phải ở mức 0 thì hình ảnh mới là chuẩn. text ko bì nhòe , hình ảnh ko bị căng...
còn chuyện chỉnh full màn hình thì đơn giản, ví dụ sony thì nó có mục tự căn chỉnh , LG em dùng rồi em biết là có mục Just scan. Nhưng chưa đúng chế độ hình ảnh của nó thì có full màn hình thì text vẫn bị nhòe nhiễu ( dùng HDMI nhé, còn dsub thì ko bị )

cách để cho các bác test xem chế độ hình ảnh nào của tivi là đẹp nhất khi kết nối HDMI từ PC :
sau khi chuyển tín hiệu lên tivi , các bác vào mục catalyst control center , scaling options flat panel , Overscan các bác để về 0. ( full màn hình hay chưa tính sau )
xong các bác bắt đầu chuyển chế độ hình ảnh trên tivi : tổng quan, cinema ,music ,thể thao, game , đồ họa .... các bác lần lượt chuyển từng chế độ này. nếu ở chế độ nào mà text ko bị nhòe, hình ảnh mịn đẹp thì là chuẩn nhất. xong các bác hãy chỉnh cho nó full màn hình bằng chế độ tự căn chỉnh hoặc just scan trên tivi nhé. ko đc can thiệp vào Overscan mục này phải luôn luôn là 0 nhé.

em dùng sony thì chế độ hình ảnh đẹp nhất với HDMI từ PC là GAME hoặc ĐỒ HỌA ( em chọn đồ họa vì nó cho can thiệp 1 ít thông số )
hình ảnh rất mịn, text đã rõ ràng ngon lành. hồi em dùng LG ko phát hiện ra vấn đề này nên chả nhớ chế độ nào là hợp nhất với LG ( chắc mỗi tivi 1 khác , nhưng em nghĩ chung thường là GAME , GRAPHIC , SPORT )
các bác cứ test theo cách của em nhé. ko hiểu gì cứ pm trên này em giúp đc thì giúp, bác nào ở HN mà rảnh rỗi thì cứ PM ae giao lưu chỉnh chọt cho nhau đẹp càng tốt hehe

Bên trên