Vấn đề về âm lượng

jumong

Chào các bác!

Em mới biết chơi HD nhưng gặp vấn đề sau, các bác giúp em tí nhé.

Cấu hình máy em hơi tệ như sau:

CPU: Pentium D
Ram: 3G
VGA: Nivia 6600 có 1 cổng DVI
SOund: On board
Loa: Hệ thống Creative B81 (loa vi tính thôi)

Với dàn đó em cũng chạy được 1 số file kmv 1080p. Em đã cấu hình phần mềm giống như những bài anh Chip viết.

Âm thanh của em tuy không nhỏ, các nổ cháy cũng tiếng ly đổ vỡ đều nghe rất rõ. Chỉ có tiếng nói của các diễn viên thì ko nghe dc gì cả. Nó cứ ồ ồ làm sao đấy.

Em cũng đã chỉnh Voice trong AC3 lên nhưng vẫn ko ăn thua. ~X(

Bác nào biết giúp em với.

Thanks!

hdfan

Well-Known Member
Ðề: Vấn đề về âm lượng

Chào các bác!

Em mới biết chơi HD nhưng gặp vấn đề sau, các bác giúp em tí nhé.

Cấu hình máy em hơi tệ như sau:

CPU: Pentium D
Ram: 3G
VGA: Nivia 6600 có 1 cổng DVI
SOund: On board
Loa: Hệ thống Creative B81 (loa vi tính thôi)

Với dàn đó em cũng chạy được 1 số file kmv 1080p. Em đã cấu hình phần mềm giống như những bài anh Chip viết.

Âm thanh của em tuy không nhỏ, các nổ cháy cũng tiếng ly đổ vỡ đều nghe rất rõ. Chỉ có tiếng nói của các diễn viên thì ko nghe dc gì cả. Nó cứ ồ ồ làm sao đấy.

Em cũng đã chỉnh Voice trong AC3 lên nhưng vẫn ko ăn thua. ~X(

Bác nào biết giúp em với.

Thanks!

BỒ xem lại bộ loa của bộ có cắm đúng chưa, nhiều khi bồ cắm nhầm sub qua center và center qua sub thì không nghe tiếng nói được đâu.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

thường loa vi tính có đường sub/center đi chung 1 dây, bạn thử swap center/sub bằng cách thiết lập trong PC xem sao.

Cách thiết lập (giả định bạn xài sound realtek):

Click vào đây:

Đánh dấu vào đây:

Giải quyết được chưa bạn?

chian

Tôi cũng bị giống như của bác chủ thớt.
Tôi đang dùng con Pentium D 2.8, 1GB Ram, Card GeForce 7100 GS
loa Micro lab M1000 5.1
Khi test bằng phần mềm Realtek HD Audio Manager thì thấy đã lắp loa chuẩn, nhưng khi xem phim (cả trên đĩa DVD hoặc file avi như Pandakungfu, Bee Movie...) thì đều không có tiếng thuyết minh, tức là không thấy có kênh Center.
còn những kênh khác thì OK.
Tôi dùng phần mềm KMPlayer và MPC, mặc dùng đã config đúng như các bác hướng dẫn mà vẫn không được. Xin các bác chỉ giáo.

thường loa vi tính có đường sub/center đi chung 1 dây, bạn thử swap center/sub bằng cách thiết lập trong PC xem sao.

Cách thiết lập (giả định bạn xài sound realtek):

Click vào đây:

Đánh dấu vào đây:

Giải quyết được chưa bạn?

Làm theo Pác này là ổn nà, lúc đầu mình xài Onboard Realtek cũng có hiện tượng trên

chian

Mình đã thử theo cách của bác Chip nhưng vẫn không được. Như mình đã nói, test trong Realtek HDM thì OK, ấn vào loa nào thì loa đó phát ra tiếng rõ ràng và to, nhưng khi xem phim thì không kênh Center rất bé, phải ghé sát tai vào mới nghe thấy.

Vậy bác thử vào AC3 trong Tab Main mục Output format chọn Dolby Surround/ prologic thử xem.

chian

Hic! đã làm theo hướng dẫn của các bác nhưng vẫn không được :confused:. Vẫn đang mò...:mad:

garung76

He he mình cũng bị tương tự như vậy cấu hình của mình nhé:
Core i7
Main asus P6t deluxe
card VGA ATI Radeon 4870X2
Card sound Creative audigy 2 ZS 7.1
Đã cài đặt thông số tại MPC và k-lite và AC3 như các bạn hướng dẫn
Kết quả là tiếng động trong phim rất to nhưng tiếng thoại của nhân vật nghe rất bé. Các bác cho em một lời khuyên đi ạ.
Thank a lot

buonnguqua

Active Member

Mình đã thử theo cách của bác Chip nhưng vẫn không được. Như mình đã nói, test trong Realtek HDM thì OK, ấn vào loa nào thì loa đó phát ra tiếng rõ ràng và to, nhưng khi xem phim thì không kênh Center rất bé, phải ghé sát tai vào mới nghe thấy.
Chuyển qua FFDAudio đi , cứ đặt là 5 channel + 1 LF

chian

Chuyển qua FFDAudio đi , cứ đặt là 5 channel + 1 LF

Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn được không?
hiện tại trong MPC mình đang vào phần filters -> ffdshow audio decoder rồi chọn doby decoder đồng thời dùng swap channel kênh front center sang kênh front left (hoặc front right), trong phần mixer chọn 3/0/2+LF thì nghe được lời thoại. Nhưng mình cảm giác đó chỉ là 2.1 thôi vì loa centre vẫn không có tiếng và các loa sau tiếng cũng bé và quan trọng nhất là không còn hiệu ứng surround nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

garung76

He he mình cũng bị tương tự như vậy cấu hình của mình nhé:
Core i7
Main asus P6t deluxe
card VGA ATI Radeon 4870X2
Card sound Creative audigy 2 ZS 7.1
Đã cài đặt thông số tại MPC và k-lite và AC3 như các bạn hướng dẫn
Kết quả là tiếng động trong phim rất to nhưng tiếng thoại của nhân vật nghe rất bé. Các bác cho em một lời khuyên đi ạ.
Thank a lot
Em quên mất bộ loa nhà em là của Creative 7.1 ạ các cao thủ giúp mình chỉnh với:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

garung76

Bạn thử đảo đường center và được sub cho nhau xem sao.

cảm ơn bạn chip tôi đã đọc rất nhiều bài của bạn về chơi HD film trên PC rất cảm ơn vì những đóng góp không mệt mỏi của bạn. Bạn cho tôi hỏi tẹo nhé việc đảo này có ảnh hưởng gì đến chất lượng ra của âm thanh không và việc tiến hành đảo đường cắm này tiến hành ở tại cục SuB của hệ thống loa hay tại card âm thanh hay đổi ở chỗ nào cũng được?

garung76

cảm ơn bạn chip tôi đã đọc rất nhiều bài của bạn về chơi HD film trên PC rất cảm ơn vì những đóng góp không mệt mỏi của bạn. Bạn cho tôi hỏi tẹo nhé việc đảo này có ảnh hưởng gì đến chất lượng ra của âm thanh không và việc tiến hành đảo đường cắm này tiến hành ở tại cục SuB của hệ thống loa hay tại card âm thanh hay đổi ở chỗ nào cũng được?

Tớ đẫ đảo đường nhưng không có tác dụng gì vẫn như vậy có ai giúp đỡ mình với help help[ help

Louis

Muốn vocal rõ lên thì bác vào AC3Filter, tab Gains, chỉnh Output gains của Center (C) lên khoảng 3 hoặc 4 là ok. Đừng chỉnh lớn wá, át tiếng động.

kysisamset87

Xin Hỏi Bạn garung là bạn đảo đường dẫn là đảo thế nào vậy.

wildeye

Em cũng mới xem phim HD qua ổ cứng cắm ngoài ( cắm vào laptop rồi xuất ra TV LCD ). Em xin hỏi các bác 2 vấn đề sau:
1. Xem phim rất nét, không vấn đề gì. Tuy nhiên âm thanh chỉ được Stereo, không được DTS 5.1. Loa Laptop của em là Dolby HomeTheanter. Em nghe nhạc trên laptop thì được 5.1. Xem phim HD âm thanh DTS, input thì 5.1 nhưng output là 2.0 hichic. Làm thế nào em nghe được DTS?
2. Em sử dụng WMP 11 và WMP 12 xem phim HD rất đẹp. Nhưng không chỉnh được WMP 11 và WMP 12 để xem phim HD tỷ lệ 16:9. Giờ em dùng MPC Home Cinema xem phim HD cũng rất đẹp. Nhưng em thấy WMP đẹp hơn. Em vào Google mà chưa tìm ra. Làm thế nào em xem được tỷ lệ 16:9 ở phần mềm WMP?
Cảm ơn các bác nhiều lắm.

kysisamset87

Xem HD mà xài WMP ko xem đc phim tỷ lệ 16:9 đâu bạn ơi bạn xài KMP đi có thể xem ở tỷ lệ 16:9 đó bạn. thân

Bên trên