Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

Mình dùng Rec Yamaha 467 và tivi LG LM6200. đã cắm HDMI vào cổng HDMI ARC trên tivi, chỉnh các kiểu trên tivi và REC mà vẫn ko có được âm thanh chạy từ tivi qua REC. Dây HDMI mình dùng loại này Monster M2000HD 1.4 mua 300k ở http://dayloa.com.vn/
Có lẽ nà tại dây nhỉ? Cho mình hỏi thêm là các bác dùng dây HDMI dẹp của Sony giá 250k có dùng đc ARC và 3D ISO không ạ?

*** ARC đã chạy được rồi. Hướng dẫn mọi người nhé, trên thiết bị của mình.
- trên tivi phải chạy simplink để đồng bộ hết thiết bị đầu, REC và tivi, trên tivi on chức năng ARC lên
- Rec cũng on chế độ ARC lên là ok, quan trọng nhất là phải đồng bộ cái simplink trên tivi là ok, đến lúc này là tự các bác cũng mò ra đc. Khi simplink xong thì chỉ cần cái điều khiển tivi là có thể điều khiển đc tất cả thiết bị, ko cần cầm 1 nắm điều khiển nữa :)
* Ko phải do dây HDMI đâu, dây đã lên hình lên tiếng là ok rồi

Chỉnh sửa lần cuối:

baodom

Active Member
Ðề: Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

Mình dùng Rec Yamaha 467 và tivi LG LM6200. đã cắm HDMI vào cổng HDMI ARC trên tivi, chỉnh các kiểu trên tivi và REC mà vẫn ko có được âm thanh chạy từ tivi qua REC. Dây HDMI mình dùng loại này Monster M2000HD 1.4 mua 300k ở http://dayloa.com.vn/
Có lẽ nà tại dây nhỉ? Cho mình hỏi thêm là các bác dùng dây HDMI dẹp của Sony giá 250k có dùng đc ARC và 3D ISO không ạ?

Bác chỉnh chắc năng Remote control trong Rec chưa ạ

khanh_zui

Member

Bác xem kỹ là tivi có hỗ trợ không và Rec có hỗ trợ không. :(
Em thấy của em cả TIVI và REC đều có nhưng mò mãi không được. Mà đang thừa cái dây OPTICAL nên chơi luôn đỡ lằng nhằng

le_hung214

TV có cổng optical out thì ARC ko đc nhé, em cũng chưa vọc nhiều, mới gặp 2 trường hợp như vậy (sony + LG)

vinagoh

Well-Known Member

Về phần cứng: HDTV phải có cổng HDMI (ARC), Receiver phải có chức năng ARC và cáp HDMI 1.4
Sau khi kết nối đúng phải vào trong Rec set HDMI Control: ON, Audio return by: HDMI.
Trên HDTV phải setup link giữa HDTV và dàn âm thanh.

Khi 2 thiết bị đã kết nối, nếu turn on chế độ xem TV thì Rec sẻ tự động Turn On theo, nếu tắt TV thì Rec cũng trở về chế đô standby.
Phần chỉnh volume giữa Rec và HDTV sẻ dùng chung remote và hiển thị trên màn hình HDTV.

Ps: Âm thanh từ HDTV truyền qua Rec phụ thuộc vào nhà đài (hiện nay đa số là 2 kênh), vậy theo các Bác truyền qua bộ dàn 5.1 hay 7.1 có hay hơn kg nhỉ!!!? 8->

@vn_index68: Sợi sony đó cùi bắp, thêm tí làm sợi màu đỏ dẹp Bác gì đang bán dùng khá tốt đấy.

arionred

Member
Hình như không cần cáp HDMI 1.4 đâu bạn ạ.
Hệ thống của mình dùng cáp HDMI kèm trong con PCH A-110 mua cách đây 6 năm (chắc là chuẩn 1.3) vẫn dùng ARC bình thường mà.

H 9999

Active Member

Về phần cứng: HDTV phải có cổng HDMI (ARC), Receiver phải có chức năng ARC và cáp HDMI 1.4
Sau khi kết nối đúng phải vào trong Rec set HDMI Control: ON, Audio return by: HDMI.

Khi 2 thiết bị đã kết nối, nếu turn on chế độ xem TV thì Rec sẻ tự động Turn On theo, nếu tắt TV thì Rec cũng trở về chế đô standby.
Phần chỉnh volume giữa Rec và HDTV sẻ dùng chung remote và hiển thị trên màn hình HDTV.

Ps: Âm thanh từ HDTV truyền qua Rec phụ thuộc vào nhà đài (hiện nay đa số là 2 kênh), vậy theo các Bác truyền qua bộ dàn 5.1 hay 7.1 có hay hơn kg nhỉ!!!? 8->

@vn_index68: Sợi sony đó cùi bắp, thêm tí làm sợi màu đỏ dẹp Bác gì đang bán dùng khá tốt đấy.

vấn đề turn on 1 trong các thiết bị và cả loạt turn on theo hay tắt sang stand by thì nó lại phải nằm ở ANYNETS bác ak ! phải chỉnh kết nối anynets nữa...hoặc của bác từng thấy vì mặc định on ! của em thì chơi 1 loạt cài đặt anynets luôn...cứ về cửa nào trên âm ly thì nó tự động ra lệnh tiếp cho các thiết bị của cửa đó on hay standby ! nói chung cũng tiện... và dùng điều khiển của âm ly có thể khiển đc tivi, khiển đc đầu bluray.khiển đc đầu thu vệ tinh....cũng tiện lợi phểt ! k phải chơi kiểu khiển như ngày xưa là lần mò mã từng hãng từng đời cho vào như cái universal mà em cho tự động kết nối anynets ...chắc nó tự làm việc với nhau sao ý....

hang_gom

Well-Known Member
Cám ơn mod,Đang lăn tăn cái vụ này chưa kịp hòi.
3 điều kiện : dây HDMI 1.4, REc hỗ trợ 1.4,TV có ARC. Cái này dùng để xem phim từ ổ cứng trên TV.
3 cái mình có 1 cái :))

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

vấn đề turn on 1 trong các thiết bị và cả loạt turn on theo hay tắt sang stand by thì nó lại phải nằm ở ANYNETS bác ak ! phải chỉnh kết nối anynets nữa...hoặc của bác từng thấy vì mặc định on ! của em thì chơi 1 loạt cài đặt anynets luôn...cứ về cửa nào trên âm ly thì nó tự động ra lệnh tiếp cho các thiết bị của cửa đó on hay standby ! nói chung cũng tiện... và dùng điều khiển của âm ly có thể khiển đc tivi, khiển đc đầu bluray.khiển đc đầu thu vệ tinh....cũng tiện lợi phểt ! k phải chơi kiểu khiển như ngày xưa là lần mò mã từng hãng từng đời cho vào như cái universal mà em cho tự động kết nối anynets ...chắc nó tự làm việc với nhau sao ý....

Chả tiện lúm...cái Dune D1 mình cắm vào SS 40ES5600 nó có Anynet...trên D1 mà tắt cái bụp là TV ngúm lun...trong 1 vài trường hợp vẫn mún xem trên HDMI2 từ cái Android box thế là phải mở TV lên lại...bị vài lần chán tất lun cái chức năng Anynet đi...:D

H 9999

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

Chả tiện lúm...cái Dune D1 mình cắm vào SS 40ES5600 nó có Anynet...trên D1 mà tắt cái bụp là TV ngúm lun...trong 1 vài trường hợp vẫn mún xem trên HDMI2 từ cái Android box thế là phải mở TV lên lại...bị vài lần chán tất lun cái chức năng Anynet đi...:D

tại bác chưa biết hay chả quen...nếu DUNE D1 cắm ở cửa 1 của âm ly chẳng hạn....giờ k muốn xem D1 mà muốn xem cái HDMI2 ( CHẠY BLURAYS CHẲNG HẠN ) THÌ ĐẰNG NÀO BÁC CHẢ PHẢI CHUYỂN KÊNH ÂM LY SANG CỬA SỐ 2....CHUYỂN XONG MỚI TẮT DUNE D1 THÌ TIVI KO BỊ TẮT THEO !
BÁC PHẢI CHUYỂN SANG CỬA MUỐN XEM TRƯỚC THÌ SAU ĐÓ MỚI TẮT CÁI ĐANG XEM ĐI CHỨ !
HOẶC LÀ BÁC BẬT THIẾT BỊ CỬA SỐ 2 LÊN NÓ CŨNG TỰ ĐỘNG CHUYỂN SANG CỬA SỐ 2...SAU LÚC ĐÓ BÁC THA HỒ TẮT HAY MỞ DUNE D1 MÀ CHẢ ẢNH HƯỞNG GÌ ĐẾN TIVI HAY ÂM LY

Bác chỉnh chắc năng Remote control trong Rec chưa ạ
On rồi bác à.................

---------- Post added 21-03-2013 at 05:41:40 PM ----------

Bác xem kỹ là tivi có hỗ trợ không và Rec có hỗ trợ không. :(
Em thấy của em cả TIVI và REC đều có nhưng mò mãi không được. Mà đang thừa cái dây OPTICAL nên chơi luôn đỡ lằng nhằng

tivi và rec đều hỗ trợ bác à

Mình bị dính chỗ này đây Audio return by: HDMI. chỗ này chỉ có audio 1, audio2, av1 av2 av3...ko thấy có HDMI, nếu có HDMI chắc chắn sẽ ok
Bác cho em xin link cái dây đấy với ạ

dungtoandung

Well-Known Member

Em nối thé này Tvix Slim S!> HDMI> TV sony> TV out bằng dây optical> bộ loa 5.1 vi tính có Optical in: nghe thấy đủ 5 loa nhưng như vậy có thực sự là 5.1 Không??
Phòng khách thì Dune > HDMI lên TV sony, 1 đường HDMI ( Arc) của TV nối bộ AIO sony có arc thì xem phim từ dune có thực sự là 5.1 không? Em vẫn thấy có dủ các loa phát.
Các bác giúp em cái

Em nối thé này Tvix Slim S!> HDMI> TV sony> TV out bằng dây optical> bộ loa 5.1 vi tính có Optical in: nghe thấy đủ 5 loa nhưng như vậy có thực sự là 5.1 Không??
Phòng khách thì Dune > HDMI lên TV sony, 1 đường HDMI ( Arc) của TV nối bộ AIO sony có arc thì xem phim từ dune có thực sự là 5.1 không? Em vẫn thấy có dủ các loa phát.
Các bác giúp em cái
cái này tv xuất ra Dolby D thôi không phải DTS
Dolby D chỉ là giả lập 5.1, hiệu ứng k hay như DTS

hoangthuy

Member

Mình có 1 cái SS 55D8000 + Pioneer SC-55
vài lần thử với 3 công dây khác nhau mà cũng không có ARC.
Nên chán quá quên nó luôn rồi.
Hic

dungtoandung

Well-Known Member

Thank bác gemini_unic thế thì phải nối
Tvix slim s1 >HDMI out lên TV
Tvix slims1> Optical out ra > bộ AIO hả bác ???

kforhai

Member
Ðề: Re: Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

Hình như không cần cáp HDMI 1.4 đâu bạn ạ.
Hệ thống của mình dùng cáp HDMI kèm trong con PCH A-110 mua cách đây 6 năm (chắc là chuẩn 1.3) vẫn dùng ARC bình thường mà.
pác ơi nhà pác có ở SG không mình tới học hỏi vụ ARC này với vì mình cũng đã từng loay hoay với nó cả tuần lễ không được đành quay ra xài dây optical

Mình lọ mọ trên dàn của mình mãi cũng chẳng xong (Dùng Denon 1713, TV Panasonic P50U20V, cổng HDMI 2 của nó có ARC). Có lẽ dây HDMI nối giữa AVR và TV không phải là dây xịn. Tuy nhiên, mình có đọc được đoạn này xin copy lên đây để các bác tham khảo, em copy trên mạng (áp dụng cho AVR Denon).

ARC (Audio Return Channel): This is the feature that will pass audio from the TV (eg. OTA, Netflix, Hulu, Vudu, etc.) back to the AVR over the same HDMI cable that connects the AVR from the Monitor Out jack to the TV. In order for the ARC feature to work, it must be offered on both the TV and the AVR. Just because the TV and AVR are HDMI 1.4 DOES NOT mean they offer the ARC feature. Note the 1312 and 1513 do NOT offer ARC and therefore ARC will not work when either model is connected to a TV with ARC.

In order to use the TV's ARC feature you must set the TV's "HDMI-CEC" setting (LG - SimpLink; Phillips - EasyLink; Panasonic - VieraLink; Sony - BraviaSync; Samsung - Anynet+; Toshiba - CE-Link,RegzaLink) to ON as well as setting the AVR's "HDMI Control" setting to ON as the factory default is OFF. Some TV's also require the audio to be set to external speakers (eg. Samsung - set to Home Theater). Also make sure the HDMI cable from the AVR is plugged into the ARC labeled jack on the TV (eg. HDMI1 - Panasonic, HDMI2 - Samsung, Panasonic). Note that with the 3312CI/3313CI, only one of the HDMI Monitor Out jacks will support the ARC feature at a time and must be set using the HDMI Control (Control Monitor) setting (p. 109/?). Once these settings are made, turn all devices OFF for a few minutes and then ON again ... TV first and then the AVR.
Note that a side effect when using the TV's HDMI-CEC/ARC set to ON is that the AVR will always shift to the "TV" source input when first turned ON rather than going to the last input that was on prior to the AVR being put into Standby (as is the case when ARC is OFF). Note also that with some TVs (ie. Samsung) the AVR will also revert to the TV input while in Standby which will prevent you from using the HDMI pass through feature (eg. cable/sat box) without turning the HDMI-CEC setting on the TV to OFF. If this is too annoying, either turn off the HDMI-CEC/ARC setting on the TV when not using it or forgo the ARC feature (set HDMI-CEC/ARC to OFF) and use an optical cable from the TV to the AVR. The optical cable will pass the same audio (PCM 2.0 or DD 5.1) that the HDMI cable would have passed with no loss in audio quality. Another option, if not trying to pass audio from the TV back to the AVR is to simply delete the "TV" source using the SOURCE DELETE feature in the OPTION menu.

If you have the cable/sat box connected directly to the TV (eg. due to an HDMI handshake issue), check your TV owner's manual to see if the TV will pass DD 5.1 from connected sources when using the ARC connection (as most down mix to stereo only). If not, then connect an optical cable from the sat/cable box to the AVR instead if it passes DD 5.1 over the optical audio out.

Bên trên