Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

TCH

Member
Ðề: Vấn đề về ARC (truyền âm thanh 2 chiều trên HDMI).

cái này tv xuất ra Dolby D thôi không phải DTS
Dolby D chỉ là giả lập 5.1, hiệu ứng k hay như DTS

Gì vậy trời, Dolby Digital và DTS là 2 công nghệ của 2 hãng khác nhau đều cho âm thanh 5.1 hay 7.1 thật sự chả có giả gì. Âm thanh ở mấy rạp Việt Nam thậm chí IMAX ở nước ngoài mình đi coi đều xài Dobly Digital, hiện giờ nó có ra Dobly Atmos nữa nghe khá đã.
Còn Vụ Dolby Digital nghe dở hơn DTS nói thiệt theo mình là do ảo giác thôi. Vì ở cùng 1 mức Volume DTS cho âm thanh lớn hơn Dobly Digital.

kforhai

Member

nói chung là chả làm được chán

*** ARC đã chạy được rồi. Hướng dẫn mọi người nhé, trên thiết bị của mình.
- trên tivi phải chạy simplink để đồng bộ hết thiết bị đầu, REC và tivi, trên tivi on chức năng ARC lên
- Rec cũng on chế độ ARC lên là ok, quan trọng nhất là phải đồng bộ cái simplink trên tivi là ok, đến lúc này là tự các bác cũng mò ra đc. Khi simplink xong thì chỉ cần cái điều khiển tivi là có thể điều khiển đc tất cả thiết bị, ko cần cầm 1 nắm điều khiển nữa :)
* Ko phải do dây HDMI đâu, dây đã lên hình lên tiếng là ok rồi

kforhai

Member

*** ARC đã chạy được rồi. Hướng dẫn mọi người nhé, trên thiết bị của mình.
- trên tivi phải chạy simplink để đồng bộ hết thiết bị đầu, REC và tivi, trên tivi on chức năng ARC lên
- Rec cũng on chế độ ARC lên là ok, quan trọng nhất là phải đồng bộ cái simplink trên tivi là ok, đến lúc này là tự các bác cũng mò ra đc. Khi simplink xong thì chỉ cần cái điều khiển tivi là có thể điều khiển đc tất cả thiết bị, ko cần cầm 1 nắm điều khiển nữa :)
* Ko phải do dây HDMI đâu, dây đã lên hình lên tiếng là ok rồi

pác ơi có thể chỉ mình làm chi tiết hơn được không vậy mình xài TV LG LM6200 và rec là Denon 1912 nha..thanks psc1 trước

thedu1020

Active Member
mấy bác cho em hỏi dàn âm thanh poineer htz-626BD có cổng hdmi ARC không vậy???

kforhai

Member

bác thiết lập được simplink trên tivi chưa đã?

nói chung là tất cả mình đều đã bật hết pác ạ vì mình cũng nghiên cứu kĩ vụ này lắm nhưng cuối cùng cũng tịt....nếu nhà pác ở sài gòn thì cho mình ghé qua để pác hướng dẫn được không?

nói chung là tất cả mình đều đã bật hết pác ạ vì mình cũng nghiên cứu kĩ vụ này lắm nhưng cuối cùng cũng tịt....nếu nhà pác ở sài gòn thì cho mình ghé qua để pác hướng dẫn được không?
mình ở HN. Sao lạ nhỉ, trên tin vi bác vào simplink nhìn xem tivi đã nhận ra dàn âm thanh chưa? như tivi mình nó hiện chọn loa tivi và HT âm thanh của dàn

kforhai

Member

mình ở HN. Sao lạ nhỉ, trên tin vi bác vào simplink nhìn xem tivi đã nhận ra dàn âm thanh chưa? như tivi mình nó hiện chọn loa tivi và HT âm thanh của dàn

uhm mình bật simplink lên thì nó chỉ có hình cái TV không à chứ nó không có hiện lên HT của dàn hèn chi không ra được vậy pác có cách nào setup để cho nó nhận ra dàn được không vậy

uhm mình bật simplink lên thì nó chỉ có hình cái TV không à chứ nó không có hiện lên HT của dàn hèn chi không ra được vậy pác có cách nào setup để cho nó nhận ra dàn được không vậy
bác mò trong rec để on cái ARC lên, Rec mình yamaha không giống của bác.

Giờ mình ko dùng Yamaha nữa, chuyển ssang rec denon, cứ cắm dây vào là tự động arc luôn

vutrung2013

Em chào các bác. Em là mem mới nên ké bác chủ thớt xin hỏi các bác chút ạ. Em mới được cho đôi loa KLH, em có G2 thì được biết loa này có họ với dòng loa AR và em cũng được cho cái amply Fisher cổ. Vấn đề em gặp phải là cái dây loa không còn. Em cũng G2 tìm dây loa thì hoa mắt vớ loại Jack bắp chuối, càng cua, mỏ vịt....Em thì chưa từng chơi loa đài bao giờ. Các bác cho em hỏi loại loa và amply của em xài jack gì được ạ.

thanhyk

Well-Known Member

Bác cho em hỏi cổng hdmi arc trên tivi có pass.. được âm thanh chuẩn cao nhất là hd không (như true-hd, dts-hd,...). Vì hiện mình có nas lưu trữ nhiều phim bluray 3d âm thanh dts-hd ma, dune 303d, tivi 3d ss ps50e8000 (có cổng hdmi arc), receiver denon 4310ci (đời 2010 không hỗ trợ xuất 3d). Nếu kết nối hdp ra receiver, receiver ra tivi (tất cả dùng hdmi) thì âm thanh ra đủ nhưng hình ảnh chỉ có 2d. Nếu kết nối hdmi hdp ra tivi, optical hdp ra receiver thì có hình ảnh 3d nhưng âm thanh không xuất hd được. Nay thấy topic này mong các bác cho biết có dùng cổng hdmi arc để xem 3d và âm thanh chuẩn hd được không, nếu được mong các bác chỉ dẫn setup tường tận theo các thiết bị em có trên. Thanks các bác.

vinagoh

Well-Known Member

Điều kiện cần cho ARC hoạt động là Rec phải có chức năng này, HDTV phải có cổng HDMI (ARC) và cáp HDMI 1.4 (có Bác nói 1.3 cũng ok nhưng mình chưa test). Nguồn phát là cáp TV hoặc play phim HD từ cổng USB của TV.
Như vậy nếu Bác dùng HDp để phát phim thì mình e rằng phải chịu 2 in 1 mà thôi. :-j

Bác thử play phim từ cổng USB của HDTV và kết nối cáp HDMI từ HDTV --> REC xem thử có khả thi không......trường hợp này mình chưa thực tế nên chưa biết thế nào,chỉ suy nghĩ ý tượng mà thôi...... Mà play phim từ USB của TV cũng gặp nhiều hạn chế. :D

TCH

Member

Bác cho em hỏi cổng hdmi arc trên tivi có pass.. được âm thanh chuẩn cao nhất là hd không (như true-hd, dts-hd,...). Vì hiện mình có nas lưu trữ nhiều phim bluray 3d âm thanh dts-hd ma, dune 303d, tivi 3d ss ps50e8000 (có cổng hdmi arc), receiver denon 4310ci (đời 2010 không hỗ trợ xuất 3d). Nếu kết nối hdp ra receiver, receiver ra tivi (tất cả dùng hdmi) thì âm thanh ra đủ nhưng hình ảnh chỉ có 2d. Nếu kết nối hdmi hdp ra tivi, optical hdp ra receiver thì có hình ảnh 3d nhưng âm thanh không xuất hd được. Nay thấy topic này mong các bác cho biết có dùng cổng hdmi arc để xem 3d và âm thanh chuẩn hd được không, nếu được mong các bác chỉ dẫn setup tường tận theo các thiết bị em có trên. Thanks các bác.

Câu trả lời là không bạn nhé. Ngay cả với các model 2013 mới nhất của các hãng. Thậm chí nó chỉ cho ra stereo chứ không pass ra 5.1 được, bởi thế mình bựa cắm laptop coi không. Mà mình không hiểu nó làm cái passthrough có khó khăn gì đâu mà không làm, để người ta phải khổ cực mò tới mò lui mới biết không có nhỉ ?

thanhyk

Well-Known Member

Vậy là rõ rồi hết lăn tăn. Thanks các bác.

H 9999

Active Member

Câu trả lời là không bạn nhé. Ngay cả với các model 2013 mới nhất của các hãng. Thậm chí nó chỉ cho ra stereo chứ không pass ra 5.1 được, bởi thế mình bựa cắm laptop coi không. Mà mình không hiểu nó làm cái passthrough có khó khăn gì đâu mà không làm, để người ta phải khổ cực mò tới mò lui mới biết không có nhỉ ?

em lại có ý kiến ngược 1 nửa với bác ! em cũng đang dùng 3d passthrough ! vi dụ đầu 3d phát âm thanh và hình ảnh 3 D rồi qua âm ly với điều kiện âm ly có 3D ( video + âm thanh đa chiều ) pass through....thì vẫn chơi ngon lành...và em đang chơi ! chỉ có điều lên cái tivi nhà bác...cái ti vi này có âm thanh 3 D hay ko hay là lại 2 cái loa bé tí tẹo strereo..... ! tóm lại chơi HDMI ARC passthrough đc âm thanh HD.....ko tin lấy cái SOUNDBAR đấu tiếp từ tivi ra tiếp ..tivi cũng có HDMI OUT đấy....múc tiếp thì biết chứ đừng lấy ở ngõ khac như 3.5 hay là hoa sen nhé !

còn việc lấy tín hiệu từ điện thoại máy tính và ipad em dùng kết nối ko dây lên ÂM LY hay lên thẳng TIVI qua HDMI ARC cũng passthrough tín hiệu âm thanh 5.1 bác nhé....... còn chơi ở âm ly thẳng từ đầu 3D THÌ SỐ CHẤM NÓ CAO HƠN ĐẾN 9.2

Bên trên