Vấn đề với eSATA

Ðề: Vấn đề với eSATA

Xin chỉ giáo vấn đề liên quan đến eSata.Em có một cái box 2 ổ của twin.Có đường eSata,em đã cắm 2 ổ cứng vào rồi.Sau khi thao tác như hướng dẫn em cắm box vào máy tính.Máy tính xách tay của em chỉ nhận có một Ổ HDD còn 1 ổ ko nhận.Sau đó em cắm thư với dây USB thì lại nhận bt.Bác nào có kinh nghiệm và biết cách cài đặt thế nào thì chỉ em với.Liệu có fai cài fan mềm gì kô?

Thank nhiều nhiều !!!

Đơn giản thôi em!

Ổ Twin box Có đường Esata bạn chỉ cắm có 1 dây Sata thì nó chỉ nhận được 1 ổ thì chuẩn rồi. Cho dù ổ của bạn cắm được 2 ổ SATA 1 lúc. Tôi chưa nhìn thấy cái Sata Hub nào ah. Và cũng chưa bao giờ nhìn thấy 1 dây sata mà dùng được cho hai ổ cứng. Nên khi cắm Esata vào thì nó chỉ nhận 1 ổ ổ đầu tiên thì phải Còn ổ sau ko nhận.

Còn USB tại sao khi cắm USB trên cái DOCKING đó nó lại nhận hai ổ vì là USB có Bộ phận USB HUB nên 1 dây USB có thể nhận được nhiều thiết bị cùng lúc
===> Cắm USB thì nhận 2 ổ
===> Cắm Esata chỉ nhận 1 ổ

Tất cả các box gắn 2 ổ trở lên có 1 cổng eSATA giao tiếp đều đòi hỏi cổng eSATA kết nối với nó trên PC hoặc Laptop có hỗ trợ Multiplier Port (For eSATA, the system must support Port Multiplier). Nếu trên Main chưa support thì có thể gắn card eSATA.
Trong trường hợp cụ thể của bạn thì con máy xách tay đó cổng eSATA không support tính năng này.
BRs,

NhuQuynhCF

Hình đây bác Chip

nhandang2008

Active Member

Nhìn cái hình thì cổng này có thể cắm USB vừa cắm e-SATA.

nokia6681

Member

Mình cũng nghĩ thế này. Chắc chắn là không thể cắm SATA vào cổng này được.

Các laptop đời mới sau này đa số đều có cổng combo vừa e-sata vừa usb đấy bạn Chip ạ, mình nghĩ họ tích hợp vào để tiết kiệm diện tích và số cổng trên laptop chăng?

manhthang

Huyền Thoại

Các laptop đời mới sau này đa số đều có cổng combo vừa e-sata vừa usb đấy bạn Chip ạ, mình nghĩ họ tích hợp vào để tiết kiệm diện tích và số cổng trên laptop chăng?

Bác Chip nghĩ là không cắm được sata chứ có phải esata đâu bác :D
Sata và eSata (external sata: sata cắm ngoài) có đầu cắm khác nhau không cắm lẫn được.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình cũng thấy cổng này rất hay, có điều trên kia bạn NhuQuynhCF gõ nhầm là cổng combo SATA, tên của nó phải ghi đầy đủ là combo eSATA/USB và nó chấp nhận đầu eSATA chứ không chấp nhận SATA.

Bác này chắt chưa cập nhập thông tin rồi. hiện tôi đang nhờ mua hộ đầu chuyển 1esata->5sata (đang chờ hàng mà sao lâu quá). Nếu tôi làm xong cái thùng data này tôi sẽ port lên cho mọi người xem.

Bác xem cái này nhé. Chúc vui vẻ.

Đơn giản thôi em!

Ổ Twin box Có đường Esata bạn chỉ cắm có 1 dây Sata thì nó chỉ nhận được 1 ổ thì chuẩn rồi. Cho dù ổ của bạn cắm được 2 ổ SATA 1 lúc. Tôi chưa nhìn thấy cái Sata Hub nào ah. Và cũng chưa bao giờ nhìn thấy 1 dây sata mà dùng được cho hai ổ cứng. Nên khi cắm Esata vào thì nó chỉ nhận 1 ổ ổ đầu tiên thì phải Còn ổ sau ko nhận.

Còn USB tại sao khi cắm USB trên cái DOCKING đó nó lại nhận hai ổ vì là USB có Bộ phận USB HUB nên 1 dây USB có thể nhận được nhiều thiết bị cùng lúc
===> Cắm USB thì nhận 2 ổ
===> Cắm Esata chỉ nhận 1 ổ

tieukiem731

tình hình là em có con ORICO 5118susj Two Bay 2.5" or 3.5" SATA HDD Docking Station (USB2.0+eSATA)

Khi dùng cổng esata cắm vào con laptop của em thì nó chỉ hiện ra 1 ổ, rút ổ đấy ra thì nó lại hiện ra ổ còn lại.
Trong khi em dùng cổng USB thì nhận 2 ổ bình thường. Bác nào có cách làm nó nhận cả 2 ổ khi cắm esata giúp em với

tanvinh

Active Member

Tui có HDD Box 2.5 ssk 046 ESata & USB và 1 ổ cứng Fujitsu 320GB SATA Rời đã gắn vào hộp HDD BOX SSK 046 Rùi . Khi cắm vào main x58 Asus P6T Cổng USB thì nhận mà còn E-Sata ko nhận ra ổ cứng . Tui xài Win 7 Professtional 32Bit . Ai biết xin giúp giùm làm sao nhận ra cổng E-Sata Và Làm sao khi cắm vào thì có nguồn sẵn luôn không cần PSU thêm nữa ! Vì khi mua HDD BOX không có cho PSU trong hộp . Xin giúp đỡ giùm gấp , cám ơn lắm huhuhuhuhuhu @_@

baonikon

Member

Dễ mà bạn , bạn vẫn cắm dây eSata bình thường nhưng cắm thêm ây USB nhằm mục đich cấp nguồn cho box HDD SSK, cắm vào main Asus bằng cái đầu USB có 1 dây thôi nhé ! Chắc chắn 100% nó sẽ nhận ra HDD thông qua eSata

Chỉnh sửa lần cuối:

hdd-hdp

Chả việc gì phải thế cả bạn ạ. Đơn giản vì cái cổng E-sata của main không có chức năng cấp Nguồn , không sử dụng được. Ổ 2,5" thì cần nguồn thông qua cổng USB. Giải pháp ở đây là dùng cáp USB chữ y để cấp thêm nguồn cho nó. :D

tanvinh

Active Member

À cho hỏi thêm là vì sao tui chép phim HD 4.36GB qua ổ cứng Samsung 320GB (đã mở AHCI trong win và chạy được rùi) . Nhưng chép phim sao chậm vậy nhỉ ? có cở 28mb/s vì sao lạ nhỉ ? Có AHCI rùi sao chép phim chậm vậy nhỉ ? Và Tui thử chép dữ liệu trong ổ cứng Samsung 320GB với nhau thử thì cũng chậm như thế ? Ai biết nguyên do vì sao hay là chưa làm cái gì ở ổ cứng để nó chép lẹ hay sao nhỉ ?

Samsung SATA II 320GB 7200 Rmp 16MBcache
Còn ổ cứng trong HDD BOX là Fujitsu 320 5400rmp 16MBcahe
Main Asus P6T , Win 7 Professtional

Ai biết xin chỉ giúp cách chép phim lẹ giùm , Ngàn lần cám ơn nhiều lắm !

tusontay

Huyền Thoại

À cho hỏi thêm là vì sao tui chép phim HD 4.36GB qua ổ cứng Samsung 320GB (đã mở AHCI trong win và chạy được rùi) . Nhưng chép phim sao chậm vậy nhỉ ? có cở 28mb/s vì sao lạ nhỉ ? Có AHCI rùi sao chép phim chậm vậy nhỉ ? Và Tui thử chép dữ liệu trong ổ cứng Samsung 320GB với nhau thử thì cũng chậm như thế?
Ko biết tốc độ của mọi ng như thế nào. Mình dùng 2HDD WD 1000Gb mà chép File lớn (>1Gb/1file) cũng đạt tốc độ ~%0Mb/s. Mọi ng cho ý kiến nhé!

CPU Pentium E 5500/ Main Gygabyte G41/ DDR 3 Consair buss 1333 - 4Gb (2 x 2Gb)/ VGA Gygabyte 9400.

tanvinh

Active Member

Cho hỏi sao tui gắn HDD BOX SSK 046 qua cổng USB của máy tính main ASUS P6T Win7 Professtional thì không nhận được , còn qua máy dỏm của công ty xài Win xp SP2 thì nhận ra cổng USB không cần nguồn là sao nhỉ ? Do lỗi của main hay là chưa thiết lập gì trong BIOS không vậy nhỉ ? Ai biết xin chỉ giùm !

chiphope1007

Bạn có 2 lựa chọn :
1. Mua card chuyển sata thành esata
2. Mua hộp đựng ổ cứng, hoặc dock có cổng kết nối esata

tanvinh

Active Member

GIúp tui giùm với Tui có 1 Ổ cứng Samsung 320GB SATA II 7200,16MB cache NCQ có nha ! Main Asus P6T SE , RAM 3GB , VGA 9600 GOS , Win 7 Professtional , Đã chuyển từ IDE thành AHCI trong BIOS rùi vì đã cài Driver hỗ trợ rùi sao khi chép Phim qua lại giữa 1 ổ cứng từ ổ C:\ Chép qua Ổ D:\ mà tốc độ có 23MB/s không biết đã có phải là SATA II chưa vậy ? Xin giúp giùm . Có phải win của tui chưa có hỗ trợ SATA hay là do gì vậy ? Chép file phim 4.36gb mà tận 4 5 phút , có đúng tốc độ của SATA II chưa vậy ?

Storage:

Southbridge
6 xSATA 3 Gb/s ports
Intel Matrix Storage Technology supports Support RAID 0,1,5,10
JMicron® JMB363 PATA and SATA controller
1 xUltraDMA 133/100/66 for up to 2 PATA devices
1 xExternal SATA 3Gb/s port (SATA On-the-Go)

*Due to the Windows XP/ Vista limitation, the RAID array with the total capacity over 2TB cannot be set as a boot disk. A RAID array over 2TB can only be set as a data disk only. For more information, please refer to You cannot install or start Windows Vista when the volume of the system partition is larger than 2 terabytes

Chỉnh sửa lần cuối:

toiyeuvn

Giải pháp cho Box dual bay HDD or quad bay HDD khi xài eSata để nhận đc hết 4 ổ không phải là khó, vấn đề này đã được giải đáp khá nhiều bên các forums của nc ngoài rồi. Còn vụ card sata thành esata thì ko có nhé chỉ là bracket sata ra esata (tốc độ rất chậm bất khả khắng mua về để chữa cháy thôi), cái này có 2 loại đều của kuroutoshikou
Chỉ có 1 cách duy nhất là mua card esata support đa cổng nhé, chỉ cắm đúng 1 dây esata từ card vào box nhận đủ số lượng ổ luôn ---> nếu cần thì có thể LH dưới sign, card này cũng rất hiếm đó

@support@

Bên trên