Vấn đề với laptop Nec Versa E6300, nhờ các bro chẩn đoán dùm

mrp1988

Tình hình là mình có con lap Nec E6300 cấu hình như sau:
CPU: Intel Duo T5750 (2.0GHz)
RAM: 1GB
HDD: 160GB
VGA: Intel GMA X3100....
Mình có 1 số film HD 720 nhưng sao khi xem film thì lại bị giật tưng bừng cả, có lúc không giật thì subtitle thì lại bị đổ bóng 2 3 lần chồng chéo lên nhau rất khó nhìn, còn con desk E2140, RAM 1GB thì lại bình thường không có những hiện tượng trên :-o.
Lỗi này là do phần cứng hay sao vậy các bro? Nếu khắc phục được thì phải làm thế nào?~X(
Cám ơn vì đã đọc bài.... :D

iamdied

Ðề: Vấn đề với laptop Nec Versa E6300, nhờ các bro chẩn đoán dùm

Mình nghĩ là tại card VGA Intel GMA X3100 là card onboard nên ko support tốt cho film HD nên coi bị giựt ... nghĩ thế :D

mrp1988

Mình nghĩ là tại card VGA Intel GMA X3100 là card onboard nên ko support tốt cho film HD nên coi bị giựt ... nghĩ thế :D
Ủa, chứ không phải việc giải mã film HD là do CPU đảm nhận sao bạn?

iamdied

Theo mình vậy thôi :)
Giống như Nvidia với ATI á ... tại sao DELL STUDIO dùng card ATI chứ ko phải Nvidia ... vì Nvidia hỗ trợ game tốt còn Ati support cho đồ hoạ tốt nên dùng để coi film HD , design và đồ hoạ ...
Từ đó mình nghĩ là do card đồ hoạ.
Ý kiến bản thân thôi ^^!

mrp1988

Theo mình vậy thôi :)
Giống như Nvidia với ATI á ... tại sao DELL STUDIO dùng card ATI chứ ko phải Nvidia ... vì Nvidia hỗ trợ game tốt còn Ati support cho đồ hoạ tốt nên dùng để coi film HD , design và đồ hoạ ...
Từ đó mình nghĩ là do card đồ hoạ.
Ý kiến bản thân thôi ^^!
Theo như mình nhớthì để giải mã HD thì có 2 cách:
1.Dùng CPU (hình như cái này thì dùng đến 90% CPU còn lại là VGA và cái gì k nhớ nữa)
2.Dùng VGA (những VGA card có hỗ trợ HD, cái này thì ngược lại với cái trên thì phải)
Người dùng có thể chuyển đổi sử dụng 1 trong 2 cách dựa vào phần cứng of máy mình.
(nhớ là đã đọc đâu rồi đó)
Lap của mình k mạnh về VGA nên mình dùng CPU để giải mã thì lại bị hiện tượng nêu trên, bạn nào có cách khắc phục nào k chỉ mình với!
Thanks in advance... :)
P/S: bạn so sánh về VGA thế thì k ổn thật bạn ạh, ATI và nVidia những dòng gần đây nhất đều hỗ trợ HD tương đối tốt cả nên vấn đề k phải là cái VGA card. VD: nVidia có GTX series thì ATI có HD4xxx chọi lại ấy... :D

chipheo83

Cách đơn giản nhất là dùng CoreAVC, chấp nhận hình ảnh kém đi 1 tí nhưng chơi tốt 1080p với cấu hình của bạn.

quanghaiphong

Well-Known Member

Tình hình là mình có con lap Nec E6300 cấu hình như sau:

Mình có 1 số film HD 720 nhưng sao khi xem film thì lại bị giật tưng bừng cả, có lúc không giật thì subtitle thì lại bị đổ bóng 2 3 lần chồng chéo lên nhau rất khó nhìn, còn con desk E2140, RAM 1GB thì lại bình thường không có những hiện tượng trên :-o.
Lỗi này là do phần cứng hay sao vậy các bro? Nếu khắc phục được thì phải làm thế nào?~X(
Cám ơn vì đã đọc bài.... :D
bạn ko thể xem được là vì cấu hình máy quá yếu,ngày trước mình đã dùng rồi,,bạn nên tham khảo topic để lựa chọn cho mình cách xem nhe nhất và hiệu quả nhất nhé...thân

mrp1988

bạn ko thể xem được là vì cấu hình máy quá yếu,ngày trước mình đã dùng rồi,,bạn nên tham khảo topic để lựa chọn cho mình cách xem nhe nhất và hiệu quả nhất nhé...thân
Con lap này nó còn mạnh hơn con desk của mình nữa đó bạn, nhưng mà sao cái dàn desk cùi của mình thì làm ngon tụi 720p (xem rõ đẹp, k giật...) còn con lap này nó lại thế nhẩy???

Bên trên