Vang số - có nên hay ko nên với karaoke gia đình

Em đang băn khoăn có nên đầu tư vang số cho giàn karaoke gia đình hay không ( hiện đang sử dụng vang của 203n)

Rất nhiều loại, nhiều lựa chọn, hầu hết xuất xứ từ trung quốc. Jbl, Hmaudio, df, lrsun, partyhouse... giá thì cũng vô cùng từ 3-4 tr cho đến 8-9 tr

Yêu cầu của em thì cũng đơn giản, khá hơn 203n là tốt rồi, quan trọng là nhớ đcj profile để khi hát chuyển rẹt một cái cho tiện, đỡ phải xoay xoay vặn vặn.
Thêm nữa giao diện dễ chỉnh chút là đc (ngày xưa em đã dính jbl kx100 phải cho đi rồi ạ)

Hàng trung quốc thì cũng khó, ranh giới tốt và không nó lại ko rõ ràng, thêm nữa mấy ông anam nhà mình lại còn đặt về, gắn mác, đặt tên nữa chứ.

Nhà mình ai sử dụng món này rồi thì cho e ý kiến với

Thanks cả nhà

mcmcmc

Member
Bác làm quả vang dời sẽ ngon và dễ chỉnh hơn. MX400 là 1 lựa chọn sáng suốt vì em này effect rất hay mà có nhiều bài hướng dẫn căn chỉnh trên các diễn đàn AV. Mua hàng 2nd cũng tầm 6-7 triệu thôi.

Mx 400 cũng là một lựa chọn ạ. Có tên tuổi thương hiệu đàng hoàng. Nhưng e ko rõ con này sài trực tiếp từ power ko cần mixer đcj ko ạ ?

mcmcmc

Member
Mx 400 cũng là một lựa chọn ạ. Có tên tuổi thương hiệu đàng hoàng. Nhưng e ko rõ con này sài trực tiếp từ power ko cần mixer đcj ko ạ ?
Nếu xài MX400 thì phải đáp ứng được tối thiểu 1 line cho effect send và 1 line in cho nó.
Như mình xài 1 effect send và 2 line cho 2 hiệu ứng reverb và echo.

dausapktv

Active Member
Em đang băn khoăn có nên đầu tư vang số cho giàn karaoke gia đình hay không ( hiện đang sử dụng vang của 203n)

Rất nhiều loại, nhiều lựa chọn, hầu hết xuất xứ từ trung quốc. Jbl, Hmaudio, df, lrsun, partyhouse... giá thì cũng vô cùng từ 3-4 tr cho đến 8-9 tr

Yêu cầu của em thì cũng đơn giản, khá hơn 203n là tốt rồi, quan trọng là nhớ đcj profile để khi hát chuyển rẹt một cái cho tiện, đỡ phải xoay xoay vặn vặn.
Thêm nữa giao diện dễ chỉnh chút là đc (ngày xưa em đã dính jbl kx100 phải cho đi rồi ạ)

Hàng trung quốc thì cũng khó, ranh giới tốt và không nó lại ko rõ ràng, thêm nữa mấy ông anam nhà mình lại còn đặt về, gắn mác, đặt tên nữa chứ.

Nhà mình ai sử dụng món này rồi thì cho e ý kiến với

Thanks cả nhà

Không biết amply jaguar 203n của bác là hàng bãi xịn hay hàng mới . Nếu là hàng bãi xịn thì vang nhại của nó khá hay và dễ xử dụng . Theo em thì mỗi cái có cái hay riêng của nó . Nếu là em đang có jaguar 203n bãi xịn thì em sẽ không nâng cấp lên vang số

Không biết amply jaguar 203n của bác là hàng bãi xịn hay hàng mới . Nếu là hàng bãi xịn thì vang nhại của nó khá hay và dễ xử dụng . Theo em thì mỗi cái có cái hay riêng của nó . Nếu là em đang có jaguar 203n bãi xịn thì em sẽ không nâng cấp lên vang số

203n của em là hàng mới Komi phân phối ạ. Bản thân em cũng thấy vang nó khá rồi nhưng nhiều khi lười chỉnh nên nghĩ tới vang số ạ.

Nhà em có nhiều (4) người hát toàn người khó tính thích chỉnh tông riêng của mỗi người. Em thấy vang số có cái profile nó hay, chỉnh xong nhớ vào đó, ấn ẹt cái trên khiển là nó hiện ra nên cũng rất thích.

Độ "hay" em cũng ko cần yêu cầu cao, chỉ cần tương tự 203n là đc ạ

mcmcmc

Member
Muốn hát như ca sỹ thì vang số là lựa chọn đúng đắn, bởi vì mấy ampli analog không có Reverb, chỉ có Echo mà thôi, mà nghe Echo thì đúng là dễ hát và hỗ trợ người hát là chính, nhưng nghe nó chán lắm.
Mình hát ở nhà hoàn toàn không dùng Echo, chịu khó hát "khó" hơn 1 chút nhưng quả thực người nghe ai cũng khen hay.

Cũng như mấy con Mic tàu so với Mic Shure xịn đó ạ. Mic tàu hát ai cũng bảo dễ hát, còn Mic Shure xịn giá gấp 4-5 lần mà hát nặng như chì. Nhưng Mic tàu người nghe cảm thấy giọng người hát cứ ông ổng ra, tone thấp thì chẳng nghe thấy gì, tone cao thì nhức hết cả óc, còn Mic Shure xịn thì nghe êm ái mà chữ tròn vành vạnh.

Chỉnh sửa lần cuối:

luonnho1001

Well-Known Member
Nâng cấp đi bác,
bác tìm con nào chỉnh mic 1, 2 riêng biệt và tất cả save đều riêng thì hãy mua không lại ăn quả đắng như KX100

luonnho1001

Well-Known Member
Nâng cấp đi bác bác tìm con nào chỉnh mic 1, 2 riêng biệt và tất cả save đều riêng thì hãy mua không lại ăn quả đắng như KX100

dausapktv

Active Member
Cá nhân em thấy hát trên vang số tiếng hát khong được thật lắm vì nhiều khi ta chỉnh can thiệp căt tăng giảm quá nhiều các dải tần lên có cảm giác không giống giọng của mình nữa vì thế vang số có nhiều tuỳ chỉnh mà các amply tích hợp khong làm được . Điều đầu tiên dễ dàng nhận thấy khi hát tren vang số sẽ cho ta cảm giác hát hay hơn dòng amply tích hợp nhưng các bác đã thử dùng một thời gian sau đó lại chuyển qua amply tích hợp và cứ thay đổi như vậy một thời gian sau đó có thể các bác sẽ nghĩ khác về vang số

mcmcmc

Member
Cá nhân em thấy hát trên vang số tiếng hát khong được thật lắm vì nhiều khi ta chỉnh can thiệp căt tăng giảm quá nhiều các dải tần lên có cảm giác không giống giọng của mình nữa vì thế vang số có nhiều tuỳ chỉnh mà các amply tích hợp khong làm được . Điều đầu tiên dễ dàng nhận thấy khi hát tren vang số sẽ cho ta cảm giác hát hay hơn dòng amply tích hợp nhưng các bác đã thử dùng một thời gian sau đó lại chuyển qua amply tích hợp và cứ thay đổi như vậy một thời gian sau đó có thể các bác sẽ nghĩ khác về vang số

Bác ơi, ý bác chỉ đúng với mấy em kiểu như JBL KX này nọ, nó tích hợp amply , EQ và Effect làm một, giá có vài triệu

Chứ mấy em Effect rời chỉ xử lý riêng phần Reverb, Echo giá của nó có khi còn cao hơn 1 con tích hợp ở trên, thì làm gì có cho tăng giảm các dải tần giống EQ mà bác bảo nghe không thật.
Mà không thật là do bác chỉnh kém thôi, dùng EQ để chỉnh giọng thì không phải ai cũng chỉnh hay được, chỉnh hay có khi nó lại hú ầm ầm lên. Chỉnh làm sao các dải tần của giọng hát không bị cắt bớt, thiếu thì nâng, dư thì hạ như thế nó mới "giống giọng của mình" được.

Thực sự mình đã chuyển qua chơi dàn dời bao gồm Mixer, Effect số, EQ, Power rồi thì không còn hứng đi đâu hát nữa vì 99% các quán Karaoke hoặc gia đình toàn dùng Amply tích hợp và hát Echo. Đó là sự thật.

dausapktv

Active Member
Bác ơi, ý bác chỉ đúng với mấy em kiểu như JBL KX này nọ, nó tích hợp amply , EQ và Effect làm một, giá có vài triệu

Chứ mấy em Effect rời chỉ xử lý riêng phần Reverb, Echo giá của nó có khi còn cao hơn 1 con tích hợp ở trên, thì làm gì có cho tăng giảm các dải tần giống EQ mà bác bảo nghe không thật.
Mà không thật là do bác chỉnh kém thôi, dùng EQ để chỉnh giọng thì không phải ai cũng chỉnh hay được, chỉnh hay có khi nó lại hú ầm ầm lên. Chỉnh làm sao các dải tần của giọng hát không bị cắt bớt, thiếu thì nâng, dư thì hạ như thế nó mới "giống giọng của mình" được.

Thực sự mình đã chuyển qua chơi dàn dời bao gồm Mixer, Effect số, EQ, Power rồi thì không còn hứng đi đâu hát nữa vì 99% các quán Karaoke hoặc gia đình toàn dùng Amply tích hợp và hát Echo. Đó là sự thật.

Ý em là đang so sánh amply tích hợp vơi những loại vang số cùng tầm giá mấy triệu chứ đâu giám so sánh với bộ pro chuyen nghiệp của bác được .

Muốn hát như ca sỹ thì vang số là lựa chọn đúng đắn, bởi vì mấy ampli analog không có Reverb, chỉ có Echo mà thôi, mà nghe Echo thì đúng là dễ hát và hỗ trợ người hát là chính, nhưng nghe nó chán lắm.
Mình hát ở nhà hoàn toàn không dùng Echo, chịu khó hát "khó" hơn 1 chút nhưng quả thực người nghe ai cũng khen hay.

Cũng như mấy con Mic tàu so với Mic Shure xịn đó ạ. Mic tàu hát ai cũng bảo dễ hát, còn Mic Shure xịn giá gấp 4-5 lần mà hát nặng như chì. Nhưng Mic tàu người nghe cảm thấy giọng người hát cứ ông ổng ra, tone thấp thì chẳng nghe thấy gì, tone cao thì nhức hết cả óc, còn Mic Shure xịn thì nghe êm ái mà chữ tròn vành vạnh.

Thực ra em cũng ko cần pro đến mức độ mixer , effect ạ. Em chỉ dừng ở mức có con vang số cho tiện lợi hơn thôi.
Em đang ngắm dak5000 của partyhouse ( một thương hiệu của tàu) hoặc HM k1000 (cũng một thương hiệu hmaudio của trung quốc) . Nhưng hèm một nỗi.
- dak5000 chính hãng phân phối đắt quá là đắt 15 tr. Trong khi hãng bên TQ bán 2400 tệ
- HM k1000 về việt nam thì toàn mấy ông anam đặt về gắn tên mình vào BCE K1000.... gì gì đó giá cũng cả chục trệu luôn. Chẳng biết đằng nào mà lần

Echo và reverb thì em cũng đã trực tiếp cảm nhận đc rồi ạ. Em mới đổi cặp shure tàu bằng cặp b87a hịn...... và thích ngồi nghe người khác hát chứ mình hát thì cảm thấy rõ dở ( em vẫn dùng vang analog của 203n)

Đầu tư vào phòng kara em ko xác định cầu kỳ như vào room hifi nên mới nhờ các bác cho thêm ý kiến ạ

Vấn đề nó nằm ở khả năng set up. làm sao cho dễ hát, thật giọng..... Nếu hệ thống k đảm bảo, bố trí loa k phù hợp thì nó gây ra hú. Khi hú thì phải triệt tiêu nhiều tần số dẫn đến âm thanh mất đi sự trung thực. Chứ khi đáp ưng dc các điều kiện cần thiết về thiết bị, trình độ nó sẽ cho 1 kết quả tốt hơn amli rất nhiều. Các bác tin k ? Có lần e set up 10p, Đấu nối xong. Căn chỉnh nhạc, echo, revrb.... xong là hát. Phần EQ của mic để nguyên, Hát cực mượt. Em chuyên set BF audio.

Chỉnh sửa lần cuối:
Vấn đề nó nằm ở khả năng set up. làm sao cho dễ hát, thật giọng..... Nếu hệ thống k đảm bảo, bố trí loa k phù hợp thì nó gây ra hú. Khi hú thì phải triệt tiêu nhiều tần số dẫn đến âm thanh mất đi sự trung thực. Chứ khi đáp ưng dc các điều kiện cần thiết về thiết bị, trình độ nó sẽ cho 1 kết quả tốt hơn amli rất nhiều. Các bác tin k ? Có lần e set up 1p, Đấu nối xong. Căn chỉnh nhạc, echo, revrb.... xong là hát. Phần EQ của mic để nguyên, Hát cực mượt. Em chuyên set BF audio.

Bf audio cũng có vang số à? Bác đơn cử một vài model thông dụng và giá thành của nó đc ko ạ ?

VAN_LOC

Well-Known Member
Hiện đang xài 203N và đã cho ra đi KX 100 ..... Theo mình Bác ra mấy chổ bán kêu họ set bộ nào dễ hát và cân chỉnh thì vác về ....
@ Nghề chơi cũng lắm công phu .....

Hiện đang xài 203N và đã cho ra đi KX 100 ..... Theo mình Bác ra mấy chổ bán kêu họ set bộ nào dễ hát và cân chỉnh thì vác về ....
@ Nghề chơi cũng lắm công phu .....

Em bỏ 203n làm pow đc cả tuần nay rồi. Thực ra là vang số cũng tiện và hay nếu chịu ngâm cứu chút.

Nghĩ lại mình hơi dở ... . gần 2 năm trc em phải phi kx100 lỗ chổng vó ra đi sau đúng một tuần bóc hộp và.... ko thể kiểm soát đc nó.

gacon_vn

Active Member
Nếu xài MX400 thì phải đáp ứng được tối thiểu 1 line cho effect send và 1 line in cho nó.
Như mình xài 1 effect send và 2 line cho 2 hiệu ứng reverb và echo.
Em đang dùng nó mấy năm rồi mà mỗi khi dùng vẫn thích ngồi chỉnh chọt, căn bản là ko có kiến thức gốc nên ko hiểu đc nhiều các thông số :D

Bên trên