về amply 2 kênh mini

justbenice

Moderator
Hồi em mua cái amp này nên cũng đọc 1 chút về nguồn, sau này quyết định chọn nguồn 19v cũng vì lý do đó, dùng cái nguồn laptop có cái cắm vào là ù, khi kết nối với nguồn âm thì hết ù, nhưng cũng có cái cắm vào thì không ù ngay từ đầu.
Hôm trước em cũng hỏi về cái tụ, hôm sau em cứ thay vào và đoán là nó dành cho cổng AUX, em cũng đọc vào hiểu ra tại sao họ đặt tụ có điện áp 35v, vì theo thiết kế là tối thiểu điện áp phải lớn hơn 1,4 lần của 24v. Tìm mãi không được con tụ 680mf và 35v sau quyết định chọn 63v
Tụ điện áp cao thì đắt hơn gấp vài lần bác ạ. Nên về cơ bản các hãng xài tụ điện áp hơn vừa vừa thôi.
Em nhớ hồi xưa ra Nhật Tảo mấy cái amply Tiến Đạt cả ngàn W dùng 4-8 con tụ to bằng bắp tay. Hồi đó mấy cái tụ quân sự từ thời xưa vẫn còn nhiều. Nên chính ra mấy cái amply Tiến Đạt đánh sò sắt ngày xưa nghe lại rất hay. Còn giờ thì hết cái thời chơi tụ bự rồi, toàn mấy tụ be bé. Nên âm thanh cũng chán hơn xưa.

lan806

Well-Known Member
Tụ điện áp cao thì đắt hơn gấp vài lần bác ạ. Nên về cơ bản các hãng xài tụ điện áp hơn vừa vừa thôi.
Em nhớ hồi xưa ra Nhật Tảo mấy cái amply Tiến Đạt cả ngàn W dùng 4-8 con tụ to bằng bắp tay. Hồi đó mấy cái tụ quân sự từ thời xưa vẫn còn nhiều. Nên chính ra mấy cái amply Tiến Đạt đánh sò sắt ngày xưa nghe lại rất hay. Còn giờ thì hết cái thời chơi tụ bự rồi, toàn mấy tụ be bé. Nên âm thanh cũng chán hơn xưa.
Vâng em cũng đã thử 1 lần và cảm nhận rằng tụ nguồn rất quan trọng, trước kia em sở hữu 1 cái ampli nội địa, nghe khá hay nhưng nó lại lệch vế. Bác thợ khám cho em rồi chuẩn bệnh lệch vế do tụ nguồn và lấy ra 1 cặp tụ để thay vào, ... kết quả nghe khô và dở hẳn. Em phải thay lại đôi tụ cũ và đi tìm đúng loại tụ đó mới thay vào.

thhiepbr

Active Member
Cái amp trung quốc chuyển nhất tín từ hn vào hcm từ ngày 4 tháng 1 bằng đường bộ mà tới giờ chưa tới, công nhận lâu quá.

có bác nào đã dùng con philips ds9800w/10 chưa ạ, em nghe ở showroom khá ổn nhưng mang về nghe bass có vẻ hơi nhiều, bác nào dùng rồi chia sẻ kinh nghiệm giúp

lan806

Well-Known Member
Bác lấy cục mút nút vào cái lỗ flex đằng sau 2 loa ấy, tiếng bass sẽ giảm đi, không cần nút chặt cứng đâu.

thhiepbr

Active Member
Sau bao ngày chờ đợi, cuối cùng con ampli HDAM trung quốc cũng đã tới tay, em đang cắm nghe thử.
Chưa biết hay dở, có phát ra tiếng là tốt rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoamitru

Member
Mạn phép nhờ các bác tư vấn cho em 1 ampli mini giá hạt dẻ (2 củ đổ về), có usb (bluetooth thì càng tốt ạ), em ở HN nên mong các bác xi nhan cho em chỗ nào bán luôn với!
E cám ơn nhiều!

thhiepbr

Active Member
Hàng về vn thì tầm 7-10 ngày. Còn lại là chuyển phát. Đặt mua 27/12 tới hn 3/1, 4/1 gửi hn hcm. Muốn chửi bậy với chuyển phát vn. Chiều qua mới tới nơi. Bác Giáp bên muare báo 3tr5. Bác đặt bác ấy là an tâm. Em đặt chỗ khác hơi phiêu lưu vì lúc đó bên kia có tài khoản vietcombank em có việc ra vcb nên đặt thử luôn.
Ngoại hình đẹp, amp mới nên chưa rõ.
Nhà còn nad 326, nad 375, victor ax 1100, và con hdam này. Tính luôn pm 90 và amp đèn đã bán thì con đèn ấn tượng nhất. Củ loa toàn dải treb và mid với đèn hay không ngờ. Mà amp đó vn tự làm. Nên em thử xem tq làm amp khá không.
Sốc nhất là con loa bs đang xài hợp nhất với nad 326. Tự nhiên nghe epic thấy âm thanh cảm giác không gian rộng mở, hoành tráng hơn, bass dễ chịu hơn không quá cứng. Không hiểu nổi. Mà giờ em mới chú ý mấy bài vocal hòa âm có phần bass hay xuống sâu. Em toàn dùng test bass loa.
Làm giờ tính mua thêm loa cột phải ngưng lại. Em tính nghịch xem phim 5.1 chơi rồi giải tán, giữ 1 bộ chính dùng coi phim 2.0 và nhạc cho nhẹ.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Mạn phép nhờ các bác tư vấn cho em 1 ampli mini giá hạt dẻ (2 củ đổ về), có usb (bluetooth thì càng tốt ạ), em ở HN nên mong các bác xi nhan cho em chỗ nào bán luôn với!
E cám ơn nhiều!

Mời bác đọc lại bài post đầu tiên của thread này nhé.

thhiepbr

Active Member
Cảm giác em sau khi thử nghe thì amp hdam không khiển bass tốt khi bass nhanh. Nhạc nhẹ việt có lời nghe ổn. Treb hơi thiếu. Có vẻ do không kéo nổi con bs 150w/300w 6ohm 88db. Amp này chú trọng mid. Bật nghe lâu, amp có nghe tốt hơn lúc mới bật, mà tối rồi không bật nhạc mạnh thử lại bass được. Âm hình âm trường thì em không rành nên chịu. Em kết nối cầu dưới của loa, dùng dây loa đồng, dây tín hiệu cardas.
Cái nào cảm giác nghe hay hơn thì biết chứ diễn tả ra không được
Vậy tụi nad có công nghệ gì đó khiến amp 50w kênh 8ohm kéo tốt loa cs 150w/300w 6ohm 88db.
Con nad 326 em có cảm giác kéo vừa đủ hơi thiếu 1 chút, nhưng có lẽ vậy em thấy bass mềm hơn so với ghép nad 375.
Amp HDAM kéo loa xem phim quá dư ^_^. Em đang thử xem phim.
Đúng loa amp phức tạp. Chả hiểu nổi. Mạnh chưa chắc tốt mà yếu chưa chắc dở. Thấy có người ghép nad 326 375 với kef ls50 bảo hợp. Em cũng đang nhắm loa này.
Phòng không xử lý gì cả, mở quá lớn là dính vụ bass, mở vừa thì không sao. Em chả hiểu tụi bs nhỏ vậy bass đâu ra lắm thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member
Cảm giác em sau khi thử nghe thì amp hdam không khiển bass tốt khi bass nhanh. Nhạc nhẹ việt có lời nghe ổn. Treb hơi thiếu. Có vẻ do không kéo nổi con bs 150w/300w 6ohm 88db. Amp này chú trọng mid. Bật nghe lâu, amp có nghe tốt hơn lúc mới bật, mà tối rồi không bật nhạc mạnh thử lại bass được. Âm hình âm trường thì em không rành nên chịu. Em kết nối cầu dưới của loa, dùng dây loa đồng, dây tín hiệu cardas.
Cái nào cảm giác nghe hay hơn thì biết chứ diễn tả ra không được
Vậy tụi nad có công nghệ gì đó khiến amp 50w kênh 8ohm kéo tốt loa cs 150w/300w 6ohm 88db.
Con nad 326 em có cảm giác kéo vừa đủ hơi thiếu 1 chút, nhưng có lẽ vậy em thấy bass mềm hơn so với ghép nad 375.
Amp HDAM kéo loa xem phim quá dư ^_^. Em đang thử xem phim.
Đúng loa amp phức tạp. Chả hiểu nổi. Mạnh chưa chắc tốt mà yếu chưa chắc dở. Thấy có người ghép nad 326 375 với kef ls50 bảo hợp. Em cũng đang nhắm loa này.
Phòng không xử lý gì cả, mở quá lớn là dính vụ bass, mở vừa thì không sao. Em chả hiểu tụi bs nhỏ vậy bass đâu ra lắm thế.
Chức năng mà Nad dùng để khiển bass tốt chính là softcliping, cái này khi tín hiệu đầu vào được thiết bị đo đếm, ở 1 thời điểm nào đó sẽ bù công suất khiến bass không bị đuối.
Thiết bị tầm trung luôn thiếu nguồn mới vậy, thiết bị hi-end (???) nguồn dồi dào, tụ khủng thì không bao giờ phải lo bass non do thiếu nguồn, chỉ có yếu là yếu thôi :)

thhiepbr

Active Member
Em off Soft clipping chứ không bật. Con amp hdam này khiển bass nhanh loa em không tốt, bass thì cũng xuống, ra ào ào mà kỳ kỳ, treb thua đôi chút. Có mid nghe ấm hơn, phù hợp nhạc nhẹ tình cảm, mà em lại toàn nghe không lời.

gaoi

Active Member
Em off Soft clipping chứ không bật. Con amp hdam này khiển bass nhanh loa em không tốt, bass thì cũng xuống, ra ào ào mà kỳ kỳ, treb thua đôi chút. Có mid nghe ấm hơn, phù hợp nhạc nhẹ tình cảm, mà em lại toàn nghe không lời.
e cũng cảm thấy vậy, con HDAM này đánh nhạc trẻ nhịp nhanh là bass nó thế nào! còn đánh nhạc vàng nhịp chậm chậm thì ngon nghe ổn! còn vụ thiếu treble thì tại e dùng loa treble rời nên ko nhận ra vụ này! còn mid thì nghe ổn! còn e chưa được nghe nhiều nên không thể nhận xét cụ thể mức độ được.

thhiepbr

Active Member
Em cũng thấy bass nhanh không ổn chứ bass vẫn ra. Thật sự với giá tiền hàng mới 100% thì con này tốt, thay vì mua mấy ampli bãi nhật tầm giá này.

gaoi

Active Member
ý bác là thế nào! bản thân 2 con bác đưa ra nó đã quá khập khiễng! con thứ nhất là DAC vs amp tích hợp
Con số 2 thì là Amp!
ah mà cả 2 con bác đưa ra hình như đều là class D. con HDAM là Class AB.

thhiepbr

Active Member
Em quyết định mua con HDAM vì đoán nó không tệ, dựa vào cấu tạo của nó, các bác mới chơi không chú ý tới vụ nguồn cấp cho ampli, mấy con kia nó dùng adapter rời loại thường, mạch thì không rõ có chống vụ nhiễu không, em nghĩ chống nhiễu không tốt lắm, có bác lan806 ở link trước có nhắc tới vụ nhiễu của mấy con amp mini mà chắc các bác đọc không chú ý: "Lưu ý phần nguồn, nguồn lởm hoặc adaptor laptop đểu rất dễ gây ù nền."

gaoi

Active Member
Em quyết định mua con HDAM vì đoán nó không tệ, dựa vào cấu tạo của nó, các bác mới chơi không chú ý tới vụ nguồn cấp cho ampli, mấy con kia nó dùng adapter rời loại thường, mạch thì không rõ có chống vụ nhiễu không, em nghĩ chống nhiễu không tốt lắm, có bác lan806 ở link trước có nhắc tới vụ nhiễu của mấy con amp mini mà chắc các bác đọc không chú ý: "Lưu ý phần nguồn, nguồn lởm hoặc adaptor laptop đểu rất dễ gây ù nền."
bác thì còn để ý cái đó! hồi e đặt cũng 5 ăn 5 thua lắm! có để ý gì mô! tại cũng mới dấn thân vào con đường nghe ngóng này! cũng đọc lắm nhưng lại không để ý vụ nguồn! hồi đặt định lấy mấy con class D nhưng nghĩ vụ thêm cái nguồn laptop nó lằng ngoằng nên mới bụp cái này nó liền nguồn. Hôm nọ đọc đến dây dợ vs jack cắm vs opam của bác just thế lại chuột bạch 1 bộ jack với dây loa cộng thêm 2 con opam tàu khựa nữa. tốn kém quá đi mất. mà chờ dài cổ 20 hôm rồi chưa thây mặt mũi nó đâu
đang lang thang đọc cái thớt Pi kết hợp với DAC bên kia lại máu nhưng chưa giám đặt! đặt về nữa chắc vợ đuổi ra khỏi nhà mất!

Bên trên