về amply 2 kênh mini

ngdhieu

Well-Known Member
Amp mini, giá rẻ thì mình còn cảm thấy cái sales point....
Còn cái amp này, kích thước thì cũng chả nhỏ mà giá thì cũng chả rẻ.... Chẳng hiểu sales point của nó ở đâu?
1 cái amp mid-size hàng 2nd giá cũng tầm 3tr5 ~ 4tr.
1 cái AVR 2nd hàng ngon làm amp 2.0 rất tốt giá cũng chỉ tầm 4~5tr....

thhiepbr

Active Member
Vấn đề nằm ở chỗ không phải ai cũng thích mua hàng cũ ra đời quá lâu, nên con amp hdam mới bán được. EM coi tụi TQ mua cũng nhiều, ghép loa BS. Mà amp tầm trung mua 2nd thấy thấp chứ giá bán mới của nó cũng không rẻ đâu bác. Bác rành mua nhiều đồ 2nd thì thấy thường chứ em bảo mấy anh em làm chung mua 2nd là họ từ chối liền, ít tiền mà đòi mới thì khó lắm. Họ chọn loa vi tính cho rẻ, mới 100%, ộp. Nghe dở lại hỏi, mà tiền không bỏ ra hơn chút thì chịu.
Em mua về nghịch thôi, mục đích kéo mấy loa linh tinh, với lại giờ ngán mấy ampli nặng chịch, di chuyển cực, tìm qua amp nhẹ chút.
Lúc mới vác amp hdam về vợ tưởng hàng 5tr vì đẹp quá, nếu không phải nhìn thấy nó nhỏ nhỏ thì giá chắc tưởng cao nữa, còn mấy amp mắc hơn nó nhiều thì vợ em tưởng giá thấp, đỡ mệt ^_^.
Cả ngày nay cho nó kéo từ sáng tới giờ, volume con này nó để min ở 4h, max ở 2h chỉnh âm lượng lên tầm 9h test bass nhiều xem thế nào, thấy amp nóng phần cs để tay lên có cảm giác rất nóng, phần bên nguồn thì chỉ ấm ấm. Mà để nghe thì vặn lên 6h là đã nghe vừa rồi, chạy suốt cũng chỉ ấm ấm. Chỉ có bass em không rõ do không hợp loa nên nghe không hợp tai lắm. Ampli chỉ có 3 cổng in, nút chỉnh selector thì có 4 nấc, không rõ nấc thứ 4 là gì.
Bữa giờ em nghịch coi phim 5.1, cho nó kéo loa bs làm center thử tạm.
Tính ra cs nó cũng không nhỏ, kéo kha khá loa.
Trước em dùng loa thùng cổ nhật, em có cảm giác thay gì cũng nghe khác biệt không rõ lắm, em nghi do con loa giới hạn chỉ vậy. Qua con loa ra đời mới 2015, cho dây điện làm dây loa, nghe dở quá, cho dây loa media link nghe cũng không hợp, cho dây đồng bự vô thấy hợp.
Giờ đang cho con nad 375 nghỉ hưu chờ tìm loa cột, mà sau vụ con nad 326 kéo tốt con bs, em cũng mất dần hứng thú mua thêm loa. Kéo hợp rồi mua thêm nữa hơi phí phạm. Dù ngân sách cho loa cột đã tăng lên rất nhiều, có nhiều cái để chọn thì mất hứng, tính mua center coi phim.
Bữa em có hỏi vụ ampli bán dẫn 2 kênh kéo chỉ 1 loa 1 kênh, kênh kia không có loa có cháy ampli không mà chưa thấy thấy kết quả. Em nghĩ chắc cũng giống avr đa kênh.
Vụ gắn cùng lúc 2 cổng in vào 1 ampli bị nhiễu thì em đã tìm ra lý do, chỉ cắm 1 cổng in thì không có gì xảy ra, mà cắm cả 2 cổng in thì nhiễu, chưa rõ nguyên nhân, em thử với cả 3 amp đều bị. Làm tưởng soundcard nhiễu.

Chỉnh sửa lần cuối:

gaoi

Active Member
Vợ bác còn có hứng thú mà nghe ngóng là ngon rồi! Thi thoảng mua mua bán bán về còn có người nghe cùng ko cằn nhằn! Chứ như e mà lò mò loa với đài nó cằn nhằn suốt! Mua cái gì cũng phải nhìn mặt chị.
Mà bác định cắm mỗi kênh 1 amp rồi ra loa thì lúc điều khiển âm thì lại vặn từng amp một ah! Phức tạp quá ko

thhiepbr

Active Member
Chỉnh nhanh thôi bác. Quen rồi chỉnh lẹ lắm vặn tới ngưỡng quen thuộc rồi coi thôi. Muốn vặn nhỏ xuống thì chỉnh volume phần mềm cho nhanh. Mà em dùng 2 ampli đánh 2 cặp loa. Hiện giờ thì vẫn 1 amp 2 loa. Cặp thứ 3 em tận dụng loa vi tính. Còn dư 2 amp treo đó mua loa tính sau.
Em tính vác jamo d590 về coi phim. Chờ đợi lâu quá đủ tiền mua nó luôn mà chưa tìm ra để đâu, con đó bự quá.
Bên vnav có bác bán loa diy trưng đẹp.

Nghe nhạc em chọn bài hợp gu nên chỉ cần loa amp không quá ẹ em vẫn nghe được. Vợ em thích xem phim không nghe nhạc. Em nghe nhạc gần như ít xem phim. Khó khăn lắm em mới được 1 suất mua loa cột to bự. Bề ngang thiếu chỗ nên loa thùng phải ra đi. Thấy loa đẹp kia lại ghiền. Trước bác đó diy cái loa này đẹp cực.

Buồn buồn lôi hình ra ngắm chơi. Em thấy loa này đẹp hơn loa trên.
Bên thi văn cũng có loa mới nhưng em không cảm thấy đẹp.
Em bật nhạc kiểu chạy nền, không có hứng thú với nghe kiểu chăm chú cao độ. Thích để nhạc chạy nền, mình làm việc khác sướng hơn.
Còn gọn nhất là mua 1 cái center (hay 2 cái để nghe nhạc 2 kênh cho không giống ai ^_^) là xong mọi việc.
Mấy bữa nay cố gắng nghe nhạc tuấn ngọc, trường vũ, tuấn vũ, chế linh test loa amp. Chuyển về nhạc epic yêu thích sao thấy hay quá T_T. Em thích tiếng choir cất lên đúng lúc, lúc hào hùng, lúc đượm buồn. Mấy năm trời về nhà là lên trang down epic xem có album mới không down về. Giờ chắc cũng tầm 1tb. Lúc nhỏ nghe mà không biết thể loại, tìm không ra. Mãi rất lâu sau này tình cờ biết nó là soundtrack nhạc phim, game, có tên dòng nhạc epic. Thế là sưu tầm từ đó.
Cái amp hdam mà có cổng out thì tuyệt. Hôm qua đi coi chợ phiên âm thanh cuối năm, nghía xem có gì không rồi về.

Chỉnh sửa lần cuối:

thhiepbr

Active Member
Em chỉ cảm thấy đẹp thôi, chứ lúc nghe chẳng ngắm làm gì. Tính vác jamo d590 về quậy dịp tết. Em nghe nhạc chủ yếu tiếng bass lèo lái cả bài. Bass dở là xong phim. Nghe treb sáng quen, nghe tai nghe jvc fx850 phát hiện treb con này không đã. Riêng âm trường con tai sony xba z5 quá tốt nghe hợp epic. Lần đầu tiên em nghe bass lỏng không chặt là thế nào. Trước giờ toàn ampli cs cao hơn loa. Toàn thấy loa chịu không nổi amp. Giờ tới amp chịu không nổi loa. Chiều nay về em đấu lại với con nad 326. Amp tq em kéo mấy củ loa toàn dải coi phim. Tím làm thêm 2 củ loa toàn dải làm center là xong dàn xem phim không giống ai, đang rình mấy củ loa 25cm trở lên phá tiếp (em đang để 2 củ loa làm font nghe to phết). Vợ em chỉ cần phim nghe to rõ còn hiệu ứng thì cứ để sub lo.

ngdhieu

Well-Known Member
Em nghĩ không nên chơi loa đóng, nếu hay thì đắt hơn hãng, nếu rẻ mà hay thì các hãng sập tiệm rồi.

Hay như đồ hãng, rẻ hơn đồ hãng, đẹp hơn đồ hãng chỉ có thể là loa Tannoy DIYed, với củ loa hãng và bộ phân tần làm lại theo đúng thông số của hãng.
Tất nhiên là những dòng giá khủng như Canteburry hay Wesminster v.v... thôi.
Ngoài ra có những dòng loa mà hãng chỉ bán củ loa như Lowther hay Fostex, muốn nghe được bác vẫn phải đặt đóng thùng riêng.

gaoi

Active Member
Nhân tiện về loa! Chả thấy ai bàn bạc về bộ phân tần nhỉ! Chủ yếu thấy bàn về loa amp và nguồn là chính! Hôm qua thấy bên vavn bàn về phân tần cũng hay phết

ngdhieu

Well-Known Member
Nhân tiện về loa! Chả thấy ai bàn bạc về bộ phân tần nhỉ! Chủ yếu thấy bàn về loa amp và nguồn là chính! Hôm qua thấy bên vavn bàn về phân tần cũng hay phết

Bác Gaoi mở 1 topic bàn về phân tần đi, he he....

gaoi

Active Member
Bác Gaoi mở 1 topic bàn về phân tần đi, he he....
E cũng đọc qua nội dung bên vnav thôi! Chứ nói thật kiến thức thì e không có! E dám chắc là diễn đàn nhiều bác cao thủ về điện nhiều! Chủ yếu dựa cột hóng các bác để học hỏi thôi.
E nghĩ ngoài việc thay đổi dây tín hiệu, dây loa, opam các kiểu có khi thay đổi thông số mạch phân tần cũng cải thiện bộ nghe ra phết

Hưng_Tây

Well-Known Member
Tiện thể topic, đồ đạc thì E có mỗi đôi B&W 686 s2 để không, giờ muốn sắm con nào nhỏ gọn, ngó nghiêng thì thấy có em beatvietnam.com/ampli-nghe-nhac-so-fx-audio-d802-80w-80w-24bit-192khz.html và em http://beatvietnam.com/ampli-alientek-d8-khuech-dai-ky-thuat-so-80w-80w-giai-ma-24bit-192khz.html, E nghe nhạc qua pc với con android box thôi nên không cần cầu kỳ, nhờ các bác tư vấn với ạ
Dòng B&W này nghe hay nhưng mà ngốn công suất lắm. Bác kiếm con amply công suất lớn chút mới ra hết chất của em nó được. Con amply bác đang tham khảo có 50W cho 8Ω thôi. Trước e ghép thử với con Denon 520AE vẫn thấy nó cứ đuối đuối sao ấy

Dòng B&W này nghe hay nhưng mà ngốn công suất lắm. Bác kiếm con amply công suất lớn chút mới ra hết chất của em nó được. Con amply bác đang tham khảo có 50W cho 8Ω thôi. Trước e ghép thử với con Denon 520AE vẫn thấy nó cứ đuối đuối sao ấy
tại vì E muốn nhỏ gọn nhất có thể mà lại nghe chủ yếu bằng máy tính với điện thoại, h lại kiếm ampli riêng xong lại DAC riêng thì hơi lỉnh kỉnh, mà mấy con như DENON PMA 50 thì giá lại cao quá, mong các bác tư vấn cho E phương án nào tiết kiệm nhất với ạ

thhiepbr

Active Member
Nói thật bác nên đem loa ra ghép thử với ampli nào định mua, cặp loa bác cũng nhỏ dễ chở. Lúc đó bác sẽ hiểu nhiều khi rẻ quá hay nhỏ quá không hẳn tối ưu đâu. Em tới giờ vẫn giữ loa vi tính nghe lúc ít thời gian, mà nghe không hay bằng bộ dàn. Hôm qua mới dụ được em làm chung mua loa dân dụng về nghe, ghép chơi với amp karaoke mà đã thấy hay rõ rệt so với loa vi tính. Em đang cho em đó mượn amp hdam nghe thử. Giờ ngồi đếm lại thấy mình có tới 5 cặp loa. Bữa thấy bác kia bán loa sub rẻ quá tính mua làm tủ để đồ trên nóc.

dauyqn

Các bác kinh nghiệm cho em hỏi, em mua con amp + dac topping vx1, công suất 25w/kênh, thì có đánh được loa Acountics energy 301 không ạ, em cảm ơn!

thhiepbr

Active Member
Cái amp mini hdam tới giờ em làm chung vẫn giữ nghe mỗi ngày. Yêu cầu mới 100% mà phải giá rẻ các amp mini đáp ứng tốt.
Bác sợ amp kéo ko nổi thì mở vừa đủ nghe, đừng mở quá 3 nấc giờ (amp mini kia 0 volume ở 7h, mở có 2 nấc tới 9h là rất to), em thấy hao volume chỉ khi coi phim. Loa AE 301 87dB em thấy ghi cần amp 25- 150w 8ohm.

dauyqn

Cái amp mini hdam tới giờ em làm chung vẫn giữ nghe mỗi ngày. Yêu cầu mới 100% mà phải giá rẻ các amp mini đáp ứng tốt.
Bác sợ amp kéo ko nổi thì mở vừa đủ nghe, đừng mở quá 3 nấc giờ (amp mini kia 0 volume ở 7h, mở có 2 nấc tới 9h là rất to), em thấy hao volume chỉ khi coi phim. Loa AE 301 87dB em thấy ghi cần amp 25- 150w 8ohm.
Thank bác! :)

Bên trên