Victor Vũ: 'Giao lộ định mệnh' giống 'Shattered' đến bất ngờ

poly

Banned
Ðề: Victor Vũ: 'Giao lộ định mệnh' giống 'Shattered' đến bất ngờ

Cho nên dù có là siêu phẩm trên thế giới mà vào Ấn độ dân chúng cũng khó nuốt vì nó không có những cái hương vị ấy, vì thế tụi Bollywood sinh ra cái trò làm lại, hồn phương Tây nhưng da thịt Ấn, cho dễ nuốt :))

riêng poly thì thấy cái khẩu vị xem phim của đa số dân Việt mới khó nuốt
chỉ ví dụ bằng hình và một đoạn chat, ai hiểu thế nào thì hiểu

A: Rut kinh nghiem nha may,ko Bao gio coi phim Vietnam ,nhat la Nhung phim duoc quang cao I xeo nha
Trả lời : ‎Thì khán giả Việt Nam mà, khán giả Việt Nam thì nói làm gì.

Cơ mà bọn Ấn nó có một dòng phim chuyên làm lại dựa trên siêu phẩm của nước ngoài, làm nhai nhái cũng có (The Rundown, Harry Potter), làm y hệt cũng có (remake lại Payback, MI, Collateral Damage, John Q) rồi làm lại kiểu Ấn cũng có.
Duy có điều là, tụi này làm phim remake hay replot thì đều có phép đầy đủ cả :)Các bạn có thể tìm hiểu cái list (tương đối) các phim remake của Ấn ở đây http://www.akhilesh.in/life/india/bollywoodinspirations.php

Thế nên người biết chuyện chẳng thấy gì là ầm ĩ, nhưng khổ cái các nhà báo nghệ thực thì ko phải ai cũng hiểu chuyện và luật chơi. Ví dụ như chị Thu Trang báo NLD. Vụ này đơn giản, khán giả xem phim chả cần quan tâm, và anh Victor chỉ cần mail qua bên kia xin phép và công nhận remake là xong.

Chỉnh sửa lần cuối:

[IVAN]

Khổ cái " bưởi" của bác Poly thích đại đa số là hàng bơm vá, hic hic

poly

Banned

[IVAN];1088259 đã viết:
Khổ cái " bưởi" của bác Poly thích đại đa số là hàng bơm vá, hic hic

em xin nói thêm là bưởi to rất thuần Việt ,
ko phải giống bưởi ngoai lai và không bơm thuốc kích thích
bác HiếpMe vào xác nhận đi nào

hi_tech

Well-Known Member

em xin nói thêm là bưởi to rất thuần Việt ,
ko phải giống bưởi ngoai lai và không bơm thuốc kích thích
bác HiếpMe vào xác nhận đi nào

thuần viet......k0 bơm thuốc giong như Mai p thúy:D
trước nè

sau nè

hocnuahocmaimai

Thật buồn cho điện ảnh nước nhà, làm phim cũng phải nhái phim nước ngoài

Lúc xem thấy hay thật hảnh diện cho điện ảnh VN, bây giờ biết phim nháy thì thật là buồn. Các bác truy luôn phim " passport to love " của Vỉcto Vũ xem có đạo phim nào không. Vì tôi thấy phim này c4ng quen quen

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Undauto

Member
Ðề: Shattered (1991)

Xem xong "Giao Lộ Định Mệnh" mình thấy phim Việt càng ngày làm càng lên tay,riêng về phim này thì đúng là khiến mình khá bất ngờ về nội dung,cốt truyện cũng khá tốt.Nhưng mà ai dè...Haizz !!!Ko làm được phim hay thì làm phim dở cũng được,hơn là đi nhái.Mất hết cả tự trọng !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

yahaa

Active Member
Ðề: Shattered (1991)

Đây mới chính là "Bí mật cần phải chôn vùi" của đạo diễn!
Giờ nhìn lại slogan trên postrer của phim " Có những bí mật cần phải chôn vùi" mới hiểu hết ý nghĩa của nó!
(comment trên VNe ) b-(

yingyu

Member

Đồng ý với các bài viết của Poly !

Ví như các bài báo đang mổ xẻ vụ Khát Vọng Thăng Long và Đường Đến Thành Thăng Long vậy. Quan trọng là các bạn có đặt hồn vào một tác phẩm để phán xét những cảm xúc nó mang lại cho bạn. Hay chỉ đơn thuần nghe theo những gì "họ" viết trên mặt báo.

Có một thực tế rằng : nhà báo viết trên cảm nhận cá nhân. Độc giả thì hiểu đó như thể ý kiến của toàn xã hội !

dotu

Member

ehh, bưởi thiệt hay dỏm thì cũng đừng đem m MPT í vào đây chi cho xốn mắt=))

và anh Victor chỉ cần mail qua bên kia xin phép và công nhận remake là xong.

Cái này e là quá khó rồi.

brucelee123456

Active Member

Thật buồn cho điện ảnh nước nhà, làm phim cũng phải nhái phim nước ngoài

Lúc xem thấy hay thật hảnh diện cho điện ảnh VN, bây giờ biết phim nháy thì thật là buồn. Các bác truy luôn phim " passport to love " của Vỉcto Vũ xem có đạo phim nào không. Vì tôi thấy phim này c4ng quen quen
Hình như phim " passport to love " đạo theo phim "Chuyện tình xa xứ" đó bác!

Gambit

Thế nên người biết chuyện chẳng thấy gì là ầm ĩ, nhưng khổ cái các nhà báo nghệ thực thì ko phải ai cũng hiểu chuyện và luật chơi. Ví dụ như chị Thu Trang báo NLD. Vụ này đơn giản, khán giả xem phim chả cần quan tâm, và anh Victor chỉ cần mail qua bên kia xin phép và công nhận remake là xong.

nhưng vấn đề là anh í đã ko xin phép, cũng ko ghi rõ nguồn.

cũng như khi người ta copy bài mà ko ghi nguồn, anh poly cũng la um sùm...

poly

Banned

nhưng vấn đề là anh í đã ko xin phép, cũng ko ghi rõ nguồn.

cũng như khi người ta copy bài mà ko ghi nguồn, anh poly cũng la um sùm...

nhưng người đọc đâu có quan tâm
nên anh viết bài này trên phương diện khán giả
và a đâu có quan tâm

K13

lại thêm 1 nhân vật nổi lên nhờ "Đạo"
Victor Vũ thì mình miễn bàn
nhưng trong mấy bài viết vừa qua , mình xem , có bài viết quăng hình Tăng Thanh Hà , mặc vài bộ váy giồng diễn viên nào đó , hay người mẫu nào đó , mình nghĩ cái này không là Đạo , cái này không có gì sai , vì một mẫu váy do nhà tạo mẫu thiết kế đẹp , có thể được bán đầy , và có rất nhiều trường hợp "đụng hàng"...1 vé cho cô "Hà Tăng" vô tội :))

huynhnhan

Banned

Hình như phim " passport to love " đạo theo phim "Chuyện tình xa xứ" đó bác!

đọc cái này mà cười muốn đau bụng!!
Mình chỉ hỏi mọi người là một năm hollywood làm bao nhiêu phim?? điện ảnh hollywood bắt đầu nổi tiếng bao nhiêu năm rồi!! vậy tính ra số phim hollywood làm là bao nhiêu??
Vậy ý tưởng của họ có bao trùm hết mọi chủ đề trong cuộc sống không??
Victor Vũ bao nhiêu tuổi?? Nội cái tuổi của Hollywood ít ra cũng gấp đôi cái tuổi của Victor Vũ rồi.
Ngoài Hollywood thì còn biết bao nhiêu nền điện ảnh nổi tiếng khác nữa ,HK, Đài Loan, HQ,..... vậy yếu tố trùng kịch bản có xảy ra ko??
bạn gì đó nói là theo thuật toán tổ hợp thống kê thì không có sự trùng hợp!
Nói nghe mà tức cười, nghe là biết bạn có trình độ toán như thế nào rồi,
bạn đang làm thống kê cái gì, tổ hợp cái gì , bạn có chỉ ra được ko?? hay chỉ dựa vào hiểu biết nông cạn của mình mà nói xằn nói bậy.

ah! mình cũng đã đi coi film này rồi! bạn mình nó chê dỡ! nhưng mình ko tin!!! đi coi thì thấy thực sự phim này có kết cấu rất hay!! mở màn toàn là những câu hỏi!! kết thúc thì toàn những câu trả lời cho những câu hỏi ở đầu phim!!
Mình ko quan trọng phần Bình Minh nói chuyện ! mặc dù lúc đó mỗi lần Bình Minh cất tiếng nói là mình cũng cất...tiếng cười!!!
Những ai khoái đánh đấm, kỷ xảo, ko cần biết đến nội dung thì ko đi coi phim này vì phim này hình như là ko có những cảnh đó, nên đi coi Resident Evil: Afterlife(rất uổng tiền khi đi coi phim này vì nó chẳng có nội dung gì cả, ngoài chuyện đánh đấm, với kỹ xảo khá đẹp mắt).
Nhưng mình cảm thấy rất hài lòng về kết cấu phim này, dù phim này có bị mang tiếng là đạo hay ko, mình vẫn thích nó vì nó hay.

mình rất đồng ý với bạn brucelee123456. Chuyện trùng hợp thì cũng có thể xảy ra thôi.
Câu kết mình muốn nói:
một triết gia nhận xét về VN là: sở dĩ Việt Nam kô có triết gia lớn, bởi vì mỗi người VN là một triết gia nhỏ.
mà triết gia nhỏ này thì mọi người biết rồi, Mình không cần nói nữa ,mắc công lại gây tranh cãi. Thích tỏ vẻ ta đây hiểu biết, nhưng thực tế thì......

Chỉnh sửa lần cuối:

yahaa

Active Member

đọc cái này mà cười muốn đau bụng!!
Mình chỉ hỏi mọi người là một năm hollywood làm bao nhiêu phim?? điện ảnh hollywood bắt đầu nổi tiếng bao nhiêu năm rồi!! vậy tính ra số phim hollywood làm là bao nhiêu??
Victor Vũ bao nhiêu tuổi?? Nội cái tuổi của Hollywood ít ra cũng gấp đôi cái tuổi của Victor Vũ rồi.
Ngoài Hollywood thì còn biết bao nhiêu nền điện ảnh nổi tiếng khác nữa ,HK, Đài Loan, HQ,..... vậy yếu tố trùng kịch bản có xảy ra ko??

Đạo ý tưởng của bác nè:

Mình chỉ hỏi mọi người là một năm các nhà văn viết bao nhiêu sách?? văn chương có từ mấy ngàn năm rồi!! vậy tính ra số tác phẩm văn học viết ra là bao nhiêu??

..... vậy yếu tố trùng nội dung có xảy ra ko??

ẹc, chắc sắp hết đề tài và nội dung rồi, các nhà văn nên chuyển sang lĩnh vực khác.

babebabe

@huynhnhan: bạn à, nếu nói sơ sơ như bạn thì đúng chính xác chuẩn khỏi cần sửa rồi :)
Tuy nhiên đi vào vấn đề chi tiết mới thấy sự phi lý nè: kết cấu kịch bản giống hệt, diễn tiến giống hệt, thâm chí vài cảnh quay >_< việc này khó mà làm người ta tin vào sự trùng hợp được. Cái quan trọng là: hai bộ phim không chỉ trùng ý tưởng!
Ở góc độ khán giả, bạn xem thấy hay dĩ nhiên là tốt, nhưng sẽ không vì nhiều người chấp nhận phim hay mà bỏ qua nó là phim đạo được :)
Vấn đề ở đây cuối cùng thực ra là cách hành xử của cậu chàng Victơ Vũ mà thôi ;;), nói như Poly bảo giờ đi xin phép là xong, thực ra là hơi... hài :)). Nếu anh ta làm vậy tức là thừa nhận đã xem và dựa theo Shattered để làm, chả lẽ bạn Poly bỏ qua việc cậu chàng Victơ này nói láo trắng trợn như vậy? Vụ này xem ra bạn Poly lại dễ tính a :p
Tớ thì nghĩ là bạn Vỉctơ Vũ này nên làm một họp báo, xin lỗi quách cho xong, đời ai chả có lỗi lầm.

Riêng về phần váy áo, xin phép trình bày chút hiểu biết của tớ như thế này: thường ở Mẽo hoặc châu Âu, mỗi khi cái bọn hợm celebrities nó tham gia sự kiện nào đấy, Oscar chẳng hạn, thường nó chi khá nhiều tiền để làm một bộ cánh do hội thiết kế nào đấy có danh tiếng chịu trách nhiệm. Mà thường bộ cánh đấy cũng dùng đúng 1 dịp đó mà thôi. Và bộ cánh đó sẽ gắn với hình ảnh của celebrities đó luôn.
Việc hội sao xẹt đó ăn mặc nhái nhau thường chỉ có 2 trường hợp: là fan hâm mộ của nhau, mặc giống nhau cho nó tỏ vẻ :)), hai là ăn trộm mode, cái này thì mấy cái báo lá cải không có tha, tụi fan fẹt nó cũng sẽ thất vọng ê chề, cho nên cũng hiếm người dám làm (nhưng cũng có à nha)
Cái khác nhau của tụi sao xẹt là nó ăn mặc đồ đẳng cấp kiểu khác, được đo ni đóng giày và thiết kế duy nhất, khác với thời trang hàng loạt nhiều.

poly

Banned

Vấn đề ở đây cuối cùng thực ra là cách hành xử của cậu chàng Victơ Vũ mà thôi ;;), nói như Poly bảo giờ đi xin phép là xong, thực ra là hơi... hài :)). Nếu anh ta làm vậy tức là thừa nhận đã xem và dựa theo Shattered để làm, chả lẽ bạn Poly bỏ qua việc cậu chàng Victơ này nói láo trắng trợn như vậy? Vụ này xem ra bạn Poly lại dễ tính a :p

vâng poly đã công nhận mình dễ tính torng vụ này rồi
nên các bác cứ vô tư bàn với nhau
poly đứng ngoài thôi

bacsinam

bạn gì đó nói là theo thuật toán tổ hợp thống kê thì không có sự trùng hợp!
Nói nghe mà tức cười, nghe là biết bạn có trình độ toán như thế nào rồi,
bạn đang làm thống kê cái gì, tổ hợp cái gì , bạn có chỉ ra được ko?? hay chỉ dựa vào hiểu biết nông cạn của mình mà nói xằn nói bậy.

Tôi là người nói câu nói đó. Bạn không cần phải nói tránh là "bạn gì đó "
Hiểu biết của tôi chắc hẳn là nông cạn hơn nhiều người, trình độ toán của tôi không có gì nhưng có một điều tôi biết là phép tính tổ hợp chẳng có liên quan gì với hai chữ thống kê cả. Vậy ai nói xằng ở đây ?
Tôi không có nhiều thời gian để viết nhiều, bây giờ tôi chỉ nói ngắn gọn, theo bạn nói có hàng ngàn phim của Hollywood, Hàn, HK, vv
Tôi không cần nhiều như vậy, chỉ tính những phim có kết cấu giống như Shatered, tức là có chung những plot keyword như sau; tai nạn xe hơi, mất trí nhớ, ngoại tình, án mạng, thám tử, âm mưu, kết cục bất ngờ, thay đổi khuôn mặt, ... (cái này Imdb cho ta biết , chứ chẳng phải do kiến thức hiểu biết thâm sâu gì cả nhé).
Như vậy sự trùng hợp là có thể xảy ra? Đúng như vậy, nhưng đừng quên là những phim khác không bắt buộc phải có đủ tất cả những từ khóa này, có thể có ít hơn, có thể nhiều hơn, có những từ khóa riêng khác nữa. Như vậy từ n từ khóa, không cần sáng tạo gì thêm, bạn chỉ cần chọn ra 1 tập hợp nhỏ hơn chứa k từ khóa là đủ để làm một kịch bản độc lập. Có bao nhiêu cách chọn như vậy ?

Bản thân tôi không tin là ở đây có sự cố tình "đạo ", vì xét theo tâm lý thì khi cố tình bắt chước, người ta sẽ thêm hoặc bớt chứ không bao giờ lấy "đúng và đủ". Nhưng không có gì là ngẫu nhiên cả, chắc chắn phải có một ảnh hưởng nào đó từ những từ khóa trong đầu ông đạo diễn.

Đó là trả lời cho câu hỏi của bạn, tôi có thể chỉ ra cái tôi làm, và bạn cũng có thể làm như vậy.

Nhưng đó không phải là làm thống kê. Đây là một ví dụ của làm thống kê: bạn huynhnhan có 32 bài viết, trong đó số chủ đề bắt đầu bởi bạn ấy là 0, chiếm 0%.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên