Vĩnh biệt Plasma Panasonic, chào mừng đến với TV công nghệ IPS Panasonic

viettoanhp

Well-Known Member
Ðề: Vĩnh biệt Plasma Panasonic, chào mừng đến với TV công nghệ IPS Panasonic

quét thực 50hz mới có giá rẻ thế là đúng rồi

phamhongson

Well-Known Member

Tóm lại là tần số quét thực (native refresh rate) của con này chỉ 50 Hz. Trong khi các model tại Mỹ thì đều ghi rõ tần số quét thực là 120Hz ~ 100Hz tại VN, chán thế.
Không hoàn toàn như vậy đâu bác. Với dòng thấp AS430/530 họ ghi cả Hz và BLB do BLB thấp nên có ghi thêm R/R Hz để khách hàng hiểu tuy BLB240 nhưng R/R là 120Hz chứ dòng cao BLB 1200/1500/1800 thì họ chỉ ghi BLB thôi, giống như Plasma họ ghi 600, 2400Hz vì IPS cách hiểu về tần số giống như plazma chứ không giống như công nghệ led bình thường. Tuy nhiên 100/120BLB là dòng tần số thấp nhất, cao nhất là 1500/1800BLB với gía gấp 2-5 lần. Trừ khi chơi game hoặc phát một só phim demo qua PC mới có thể phát 60fps chứ các loại đầu phát kể cả BDP thì cũng chỉ có 24/30fps thôi, tín hiệu này đươc TV xử lý phát 100Hz tức là gáp 3-4 lần là quá ngon lành rồi. Nhiều bác băn khoăn 50 hay 100Hz không biết các bác đó đã bao giờ phát được hình với tần số đó và mắt đủ tinh để cảm nhận chưa. Trừ khi thật nhiều tiền thì không nói, còn chi phí vừa phải thì 100BLB là Ok rồi, nếu cần trải nghiệm thì chịu khó đến các show sẽ hợp lý hơn, kiểu như thi thoảng đi xem phim 5D, 6D thôi.

nsh

Member

Thực ra TV Panasonic xem rất đẹp, ảnh sáng, màu tươi.

Nhà mình có con LX80V mua từ 2008 mà giờ ảnh vẫn trong veo, màu rất tươi, còn con Sony NX650 mua năm 2012 thì ảnh cứ xỉn xỉn, nhìn nghiêng là mờ mờ, như lớp sương.

Có lẽ do Pana làm thị trường kém, lên hdvn này, tràn làn là LG và Sony.

Đến nản.

phamhongson

Well-Known Member

Thực ra TV Panasonic xem rất đẹp, ảnh sáng, màu tươi.

Nhà mình có con LX80V mua từ 2008 mà giờ ảnh vẫn trong veo, màu rất tươi, còn con Sony NX650 mua năm 2012 thì ảnh cứ xỉn xỉn, nhìn nghiêng là mờ mờ, như lớp sương.

Có lẽ do Pana làm thị trường kém, lên hdvn này, tràn làn là LG và Sony.

Đến nản.

Chính xác dó bác. Em cũng chả hiểu sao khoảng 1989-1990 hãng lại lên cơn dở người dùng cái thương hiệu panasonic trong khi cái tên national đã nổi tiếng từ lâu. Vụ bảo hành cho em kéo dài gần 4 năm với 6 lần đổi máy/ panel cho thấy trách nhiệm BH quá đỉnh cao nhưng vẫn thua Hàn Quốc về quảng cáo và chiều khách. Hàn quốc họ có chiến lược xuất khẩu văn hóa làm nền cho xuát khẩu hàng hóa còn Nhật bản thua xa khoản này. Em nhớ ngày xưa có phim Ô sin hay thế mà kèm theo nó lại quảng cáo xe FB100 và GN125, trong khi Viva110 thì lại không quảng cáo- bó tay với các bác Japan

do_long_khach

Well-Known Member

Cay thật các bác ạ, con Pana X30v hàng entry level năm 2011 ở nhà mẹ vợ em xem vtv cab hd đẹp hơn con E8000 dòng đỉnh năm 2012 của SS tại nhà em. Tiếc cho Panasonic plasma quá.

langtu27

Well-Known Member

Cũng nghe câu chuyện bác phải thay đi đổi lại tv vs panel nhiều lần. Cũng vẫn hâm mộ dòng Plasma đình đám của Pana. Mừng bác chủ với sự chung thủy sáng suốt của mình. Đợt tới em cũng sẽ đi theo dấu chân của bác.

rainsg

Member

Không hoàn toàn như vậy đâu bác. Với dòng thấp AS430/530 họ ghi cả Hz và BLB do BLB thấp nên có ghi thêm R/R Hz để khách hàng hiểu tuy BLB240 nhưng R/R là 120Hz chứ dòng cao BLB 1200/1500/1800 thì họ chỉ ghi BLB thôi, giống như Plasma họ ghi 600, 2400Hz vì IPS cách hiểu về tần số giống như plazma chứ không giống như công nghệ led bình thường. Tuy nhiên 100/120BLB là dòng tần số thấp nhất, cao nhất là 1500/1800BLB với gía gấp 2-5 lần. Trừ khi chơi game hoặc phát một só phim demo qua PC mới có thể phát 60fps chứ các loại đầu phát kể cả BDP thì cũng chỉ có 24/30fps thôi, tín hiệu này đươc TV xử lý phát 100Hz tức là gáp 3-4 lần là quá ngon lành rồi. Nhiều bác băn khoăn 50 hay 100Hz không biết các bác đó đã bao giờ phát được hình với tần số đó và mắt đủ tinh để cảm nhận chưa. Trừ khi thật nhiều tiền thì không nói, còn chi phí vừa phải thì 100BLB là Ok rồi, nếu cần trải nghiệm thì chịu khó đến các show sẽ hợp lý hơn, kiểu như thi thoảng đi xem phim 5D, 6D thôi.

Mấy cái chi tiết lòng vòng ngoài lề như BLB, đầu phát, độ tinh mắt v.v... chắc bác không cần kể thêm vào đây làm gì, tôi cũng dân HD mà, đương nhiên là biết những kiến thức cơ bản đó.

Mời bác quay trở lại vấn đề native refresh rate, trả lời thẳng vào vấn đề mà tôi và khá nhiều bạn đang quan tâm về model này tại VN: con AS620 này có native refresh rate là bao nhiêu ? 50Hz hay 100Hz ? Theo tôi thì là 50Hz, dẫn chứng so sánh tôi đã gửi ở các bài trước. Vậy theo bác con AS620 này có native refresh rate không phải là 50Hz ??? Nếu không phải là 50Hz thì nó là bao nhiêu và mời bác cho dẫn chứng, cảm ơn.

phamhongson

Well-Known Member

Mấy cái chi tiết lòng vòng ngoài lề như BLB, đầu phát, độ tinh mắt v.v... chắc bác không cần kể thêm vào đây làm gì, tôi cũng dân HD mà, đương nhiên là biết những kiến thức cơ bản đó.

Mời bác quay trở lại vấn đề native refresh rate, trả lời thẳng vào vấn đề mà tôi và khá nhiều bạn đang quan tâm về model này tại VN: con AS620 này có native refresh rate là bao nhiêu ? 50Hz hay 100Hz ? Theo tôi thì là 50Hz, dẫn chứng so sánh tôi đã gửi ở các bài trước. Vậy theo bác con AS620 này có native refresh rate không phải là 50Hz ??? Nếu không phải là 50Hz thì nó là bao nhiêu và mời bác cho dẫn chứng, cảm ơn.
Công nghệ IPS không có khái niệm refresh rate bác ạ, thay vào đó là BLB vì đèn nền độc lập với tinh thể lỏng, tinh thể lỏng làm việc hiển thị hình, còn đèn nền cũng nháy với bội số lần nháy của tinh thể lỏng nên tinh thể lỏng sáng 1 lần thì đèn nền có thể nháy n lần và hình ảnh được nhìn thấy n lân, khác với công nghệ Led bình thường đèn nền sáng liên tục, còn tinh thể lỏng làm việc với refresh rate để hiển thị hình. Nếu bắt buộc phải gắn với "refresh rate" thì refresh rate của đèn nền là 100Hz, còn refresh rate của tinh thể lỏng là 24/30/50Hz tùy đầu vào. Dẫn chứng của bác chỉ có duy nhát model 430/530 nó ghi cả refresh rate và BLB, còn tất cả các model khác cũng như trên hầu hết các trang khác chỉ ghi BLB. (Lưu ý là Pana họ ký hiệu mo del ASxy0 thì x là dòng máy, y chỉ đẳng cấp, 610/620/630/650/670 chất lượng khác nhau, riêng BLB tương ứng là 100/100/200/1500/1800 và giá cũng tăng phi tuyến, AS430/530 trên 1 đẳng cấp so với AS620, nó tương ứng với AS630, gần bằng AS650-1500BLB) Hy vọng em giải thích được thắc mắc của bác.

rainsg

Member

Công nghệ IPS không có khái niệm refresh rate bác ạ, thay vào đó là BLB vì đèn nền độc lập với tinh thể lỏng, tinh thể lỏng làm việc hiển thị hình, còn đèn nền cũng nháy với bội số lần nháy của tinh thể lỏng nên tinh thể lỏng sáng 1 lần thì đèn nền có thể nháy n lần và hình ảnh được nhìn thấy n lân, khác với công nghệ Led bình thường đèn nền sáng liên tục, còn tinh thể lỏng làm việc với refresh rate để hiển thị hình. Nếu bắt buộc phải gắn với "refresh rate" thì refresh rate của đèn nền là 100Hz, còn refresh rate của tinh thể lỏng là 24/30/50Hz tùy đầu vào. Dẫn chứng của bác chỉ có duy nhát model 430/530 nó ghi cả refresh rate và BLB, còn tất cả các model khác cũng như trên hầu hết các trang khác chỉ ghi BLB. (Lưu ý là Pana họ ký hiệu mo del ASxy0 thì x là dòng máy, y chỉ đẳng cấp, 610/620/630/650/670 chất lượng khác nhau, riêng BLB tương ứng là 100/100/200/1500/1800 và giá cũng tăng phi tuyến, AS430/530 trên 1 đẳng cấp so với AS620, nó tương ứng với AS630, gần bằng AS650-1500BLB) Hy vọng em giải thích được thắc mắc của bác.

Cảm ơn bác đã cất công giải thích. Tuy nhiên tôi thấy có các điểm cần lưu ý như sau:

- Bác nói "Công nghệ IPS không có khái niệm refresh rate", cái này chắc là bác gõ nhầm bởi vì bác cũng thấy model AS530 tại MỸ nó ghi native refresh rate 120Hz chình ình kia kìa. Còn cái thông số native refresh rate này có giống với cách hiểu refresh rate của bác đưa ra hay không thì tôi không có ý kiến bởi vì tôi cũng không rành về công nghệ IPS lắm, tôi chỉ cần quan tâm đến thông số native refresh rate càng cao là được.

- Như bác cũng thấy các model tại Mỹ đời 2014 (Life+ Screen) bắt đầu từ AS530 đều có BLB tối thiểu từ 240 trở lên, trong đó model AS530 lại còn ghi rõ BLB 240 Native refresh rate 120Hz nữa. Trong khi model AS620 tại VN thì BLB chỉ có 100, con số native refresh rate thì mất tích (và tôi dám cá với bác rằng Panasonic sẽ không bao giờ công bố công khai con số này tại VN). Con số BLB quá thấp này khiến nghi ngờ của tôi là native refresh rate chỉ có 50Hz là hoàn toàn hợp lý phải không ạ ?

- Theo đúng truyền thống quảng cáo "tốt khoe xấu che" cho nên tôi dự đoán khả năng thế này:

+ Native refresh rate tối đa với các model hiện nay của LED Panasonic chỉ là 120/100 Hz , sau đó BLB là tính năng thêm vào để cải thiện chất lượng hình ảnh (cái này thì các hãng đầy, ví dụ Sony có MotionFlow, Samsung có Clear Motion Rate v.v...). Các model dòng cao hơn tại Mỹ có BLB lên đến 1500 luôn nhưng native refresh rate vẫn chỉ 120/100Hz thì hãng lờ đi luôn (bời vì đâu còn là điểm mạnh nữa mà ghi ra làm gì).

+ Model tại VN chỉ ghi ra BLB 100 thì các bạn tự hiểu. Nếu giả sử native refresh rate của model tại VN mà lên đến 100Hz thì hãng ngu gì mà dấu đi, phải khoe ra liền cho thiên hạ thấy chứ.

Do không có tài liệu chính thức xác nhận từ Panasonic cho nên tất cả chỉ là phỏng đoán thôi (và chẳng đời nào Panasonic xác nhận đâu, hehe). Còn nhiệm vụ của chúng ta, hãy là những người tiêu dùng thông thái. Nếu như có gì sơ hở trong lập luận của tôi thì các bạn cứ chỉ ra, tôi rất cảm ơn.

cottu

Member

Hay thật, làm cách nào mà hãng đổi cho bác nhỉ, em cũng dùng pana 50ut20 cũng bị sọc, mà hỏi bh thì chỉ có thay panel mất phí!S

hongdung-88

Active Member

IPS có từ năm 1996 bác ạ. Nó chỉ được dùng trong các thiét bị cao câp thời đó thôi. Đến tận năm 2010 mới bắt đầu được nghiên cứu ứng dụng cho TV và cũng là dòng cao cấp với kích thước rất hạn chế. Năm 2012 mới có tấm nền 50 đầu tiên với mức giá có thể cháp nhận được cho dòng trung và cao và năm 2013 LG mới đi tiên phong vào thị trường dòng trung và trung thấp. Nếu không phải HDMI mà xài cổng AV với nguồn DVD thì nói thật với bác là tất cả các loại TV flat panel kể cả 4k cũng đều phải cuí đầu kính thưa TV màn hình CRT về chất lượng hình ảnh. Ở nhà em tuy có phòng xem riêng nhưng xem VTV1 em vẫn xem trên màn Pana CRT29" made in Japan từ năm 1998.

Năm 2006 em mua con Philips nó đã có màn IPS rùi bác ợ ! Năm 2008 mua Pana LX700 cũng đã là màn hình IPS... Nói chung màn hình IPS nó có từ lâu rôi, tuy nhiên các hãng như SS, LG hay Sony, Toshiba bán ở Việt Nam không có. Nhìn góc nhìn các hướng là biết liền. Dạo vừa rồi rỗi rãi dạo qua các siêu thị, thấy TV LG dán đề can quảng cáo là lần đầu tiên màn hình IPS ở VN làm em muốn lộn mửa. Thực ra thằng LG nó chủ nhà máy SX màn IPS (hồi xưa là liên doanh với Philips) nhưng những TV trước 2012 nó đưa vào VN toàn loại màn hình thường, rẻ tiền. Lừa Gạt nó là dư vậy !...

phamhongson

Well-Known Member

Em thấy lạ là có nhiều bác quá quan tâm đến vấn đề các thông số công nghệ mà không chịu xem tính năng sử dụng thực tế. Công nghệ nó cũng là lý thuyết, còn thực tế là cây đời. Lý thuyết về công nghệ tranh luận không bao giờ có hồi kết, chỉ có thực tế kiểm nghiệm công nghệ nào sống lâu, công nghệ nào chóng chết. Công nghệ chết không phải vì nó thể hiện kém mà có thể vì giá thành.
Quay trở lại với con AS620 của em, sau 1 tuần xem ca nhạc và các phim hành động với cơ bản các cảnh quay ban ngày thì cảm nhận của em là màn hình cực nét, cực sáng, sống động không kém (nếu không nói là hơn trong 1 số phim) so với plazma UT50 cũ. Tuy nhiên hôm qua, khi xem phim Godzilla 2014 mới thấy em nó bộc lộ điểm yếu chết người. Đó là màu đen không thể chấp nhận. Phim này các cảnh quay hành động chủ yếu quay trong đêm nên cái màu đen nó nhờ nhờ vô cùng tức mắt, thằng cu nhà em xem nó lăn ra ngủ, khi tỉnh dậy nó bảo phim không hay, chả hiểu gì. Nhớ lại hồi năm 2011 khi xem phim Buried 2010 trên màn LCD của Sharp lúc đầu cũng chả biết phim nó chiếu cái gì, sau xem prên màn plasma (50U20) thì mới thấy phim khá hay.
Túm lại với em cái tần số không cần quan tâm, chỉ cần 24Hz là đủ, 50hz là thoải mái (vì trước đây thì quan trọng nhưng 5 năm trở lại đây thời gian đáp ứng đã đạt dưới 5ms rồi) nhưng cái quan tâm nhất là độ tương phản đen/trắng, nó chính là khả năng thể hiện chính xác nhất hình ảnh thì hầu như không hãng nào công bố. Trước đây khi plasma còn cạnh tranh với led thì người ta còn hay công bố (độ tương phản tĩnh của led thường 1/2000-1/10000, còn plazma thì 1/1-vài triệu). Nay chả hiểu IPS độ tương phản thế nào nhưng qua 2 phim mà em vừa nêu các bác thử vác đi xem trên các màn khác nhau rồi tự cảm nhận đối với màn hình để xem phim yếu tố nào là cần thiết nhất.

rainsg

Member

Cảm ơn bác đã cho biết các trải nghiệm thực tế với con này. Với cái giá ~ 17tr / 1 con 50inch, Full HD thì tôi cũng tự hiểu được nó chỉ là dòng cấp thấp nên việc thông số kỹ thuật cũng như độ tương phản không thể tốt được. Có vẻ như Panasonic vẫn tiếp tục truyền thống là đánh giá thị trường VN ở mức độ cấp thấp nên rất ít khi đưa các dòng đời cao vào VN nhỉ.

phamhongson

Well-Known Member

Không hẳn đâu bác. Năm ngoái với Plasma dòng cao nhất là VT60 họ vẫn đưa vào VN. Với dòng AS mới chỉ có dòng cao nhất là AS650 mới xuất hiện ở thị trường EU, còn tại thị trường Asean mà cụ thể là Singapore model cao nhất cũng chỉ là AS430 và AS610, VN có AS620 là cũng twơng đối rồi.

ngdhieu

Well-Known Member

Không hẳn đâu bác. Năm ngoái với Plasma dòng cao nhất là VT60 họ vẫn đưa vào VN. Với dòng AS mới chỉ có dòng cao nhất là AS650 mới xuất hiện ở thị trường EU, còn tại thị trường Asean mà cụ thể là Singapore model cao nhất cũng chỉ là AS430 và AS610, VN có AS620 là cũng twơng đối rồi.

Hình như Plasma Panasonic vẫn còn hàng tồn ở 1 vài nơi. Phen này phải dạo siêu thị rinh về 1 con trước khi nó thực sự tuyệt chủng nhỉ.

phamhongson

Well-Known Member

Hình như Plasma Panasonic vẫn còn hàng tồn ở 1 vài nơi. Phen này phải dạo siêu thị rinh về 1 con trước khi nó thực sự tuyệt chủng nhỉ.

Mấy hôm nay em đang lang thang tại Singapore. Chiều nay vừa lượn mấy nơi bán đồ nghe nhìn và kính báo với bác một số SP của Pana để các bác tham khảo;
- Model 50AS610 (kém 620 một tí nhưng cũng là 100BLB) giá bán là 1199SG$, tương đương 20 triệu
- Model 42AS430 như bác Rainsg nhắc đến giá 1145SG$, gần bằng con 50 trên
- Model 60AS700 giá 2699SG$, tương đương 46 triệu
- model 60AS800 (4k) giá 3499SG$, tương đương ~60 triệu.
Điều thú vị là họ không gh "native refresh rate" mà tất cả đều ghi là "display refresh rate 100/200...Hz BLB". Các bác lưu ý thị trường Singapore khắc nghiệt ngang ngửa Nhật bản và EU nhé, không thể có chuyện ghi bậy bạ được đâu. Giá này dòng thấp thì tương đương ở VN, còn dòng cao thì rẻ hơn tại VN khá nhiều (bên này thuế là 7%, nếu hoàn thuế do xuất cảnh thì chỉ còn 2%). Ngoài máy con cụ thể trên thì dòng hàng cỏ AS400, 410 cũng bán khá nhiều (em thấy con 42AS410 ghi SX tại VN), không biết dòng AS670 trở lên VN đã có chưa nhưng các bác yên tâm xài.

sau_rom

Member

...(em thấy con 42AS410 ghi SX tại VN)...
Không hiểu sao mình rất có cảm tình với Panasonic hơn các thương hiệu Nhật khác. Nhà có tv Plasma và máy giặt của Pana, xài rất thích. Sắp tới chuẩn bị mua thêm con LED pana nữa :)

DigiCity Group

Well-Known Member

Không hiểu sao mình rất có cảm tình với Panasonic hơn các thương hiệu Nhật khác. Nhà có tv Plasma và máy giặt của Pana, xài rất thích. Sắp tới chuẩn bị mua thêm con LED pana nữa :)

Vâng bác mỗi người 1 sở thích khác nhau. Mình thích hãng nào mà dùng thấy ổn là được bác à . Lúc nào bác mua Led Pana nhớ ới e phục vụ bác nhé ;)) .

manaka

Em cũng đang muốn vĩnh biệt em PLASMA TH-P50XT50V mua tháng 10 năm ngoái.

Ko biết giờ bán được bao nhiêu hả mấy bác?

Bên trên