Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Hóng nhiều quá giờ em lại đang kết con Solid Machine mới đau đầu chứ, tối qua ôm iPad xem thì bà xã ghé tai nói câu "Anh ko chơi cái này à, em nghe nói chơi món này mới đích thực là âm nhạc, nó lãng mạn thế nào ấy" Ko biết bả nghe đâu cái thông tin ấy mà nói vậy. Nhìn mấy con Solid công nhận là phê thật, inox sáng loáng. Mấy bác cho em biết ngoài cối xay thì phải cần những thứ j để đủ một bộ cơ bản nhất. Đĩa thì em có 4 cái rồi ~X(

Vdzung

Active Member

Ngoài cối ra bác đương nhiên sẽ cần:
1/ Kim ( và máng kim ) : Trong các loại kim MM và MC thì kim MC cho nhạc chi tiết, có chút gai góc nhưng đậm chất trình diễn hơn. Kim MM cũng có loại rất đắt và cho âm thanh truyền cảm hơn.
2/ Cần: Cần nào , dài bao nhiêu phải do nhà SX cái mâm nó khuyến cáo.

Và kim , cần này nếu bác mua Solid hình như nó có kèm luôn.

3/ Phono box ( MM ) hay Stepup ( MC ) : Cái này có lẽ đã tích hợp trong amply nhà bác nên cũng ko sao, cầu kỳ thì chơi riêng.

4/ LP: 4 cái thì hơi ít nhưng cứ nghe cho nhão đi đã, thế nào cũng tốn 1 mớ mua LP mới cho mà xem :))

5/ Nước rửa kim: Mua loại tốt chư đừng ham rẻ mua loại Tàu hay Hongkong thì kim sẽ nhanh mòn và chóng đóng bụi.

6/ Chổi quét bụi trên LP: Giồng nước rửa kim và cần phải có.

7/ Máy rửa Lờ: Nên có khi đã nhiều LP

8/ Tiếp tục turning thêm 1 cái cần để thích thì nghe MM , chán thì nghe MC

9/ ……………………. ( bán bộ cũ nâng cấp bộ mới ) :)) :))

Chẳng tốn lắm đâu nếu cứ từ từ, còn nếu " dội bom " thì khá đấy , nhất là Lờ :)

Bin-K

Well-Known Member

Bác Dũng cho em xin câu nữa. Kim, Phono box hoặc Stepup trong 2 cái này thì cái nào quyết định chất âm nhiều nhất, tiêu chuẩn chọn để được đồ ngon thì nó là tiêu chuẩn j ? Em ko nói đến vấn đề "Càng đắt càng hay" nhưng hay chắc chắn ko hề rẻ.
Cối thì em đang nhắm con Solid Edition hoặc chơi luôn Royal cho máu.
Cảm ơn bác nhiều.

Vdzung

Active Member

Bác Dũng cho em xin câu nữa. Kim, Phono box hoặc Stepup trong 2 cái này thì cái nào quyết định chất âm nhiều nhất, tiêu chuẩn chọn để được đồ ngon thì nó là tiêu chuẩn j ? Em ko nói đến vấn đề "Càng đắt càng hay" nhưng hay chắc chắn ko hề rẻ.
Cối thì em đang nhắm con Solid Edition hoặc chơi luôn Royal cho máu.
Cảm ơn bác nhiều.

CHỉ xét riêng 2 món bác hỏi em thì ngu ý của em thế này:
1/ Kim : 50 % và chắc chắn càng đắt càng hay. Thậm chí em biết có bác chơi mâm có 2k obama nhưng kim tầm 5k obama. Cá nhân em chưa đủ trình nhưng rỏ là cây kim Audio technika AT91 MM giá 1,8tr nghe ko hay và đã bằng em Denon 103R MC giá 3,6tr
2/ Phono hay Stepup: 50% luôn. Nhưng .................
+ Nếu kim MM: nói thật, cứ nghe phono line của amply cho nó lành và đỡ đạn ( đỡ đạn là để dành cho KIM hay các món khác đấy nhé) :))
+ Nếu kim MC: nên đầu tư và nghiêm túc với 1 em stepup ngon , thậm chí thật ngon để nghe Lờ cho nó phê.

Túm lại: Cứ giả sử có 2000usd thì chia 50-50 ( em đã nói là theo ngu ý của em nhé bác ) :)) :)) :))

Bin-K

Well-Known Member

Kim là nó có sẵn cái đuôi, to như quả trứng gà nhỏ phải ko bác hay nó chỉ là mỗi cái mẩu nhọn nhọn bé tý xíu ~X( . Em thấy SH họ bán kim Denon xanh đỏ tím vàng đủ cả là cả một cái cục to như quả trứng gà, em nghĩ mua nó về cắm vào cần là ok hay còn phải j nữa ?

Xin thêm câu nữa. Cối xay chỉ là cái mô tơ kéo dâu cua roa sang cái mâm thì lý do j mà cái thì vài trăm $, cái thì vài chục ngàn vậy bác ? Nó có thiết bị điện tử j ở bên trong hay chỉ là chất liệu, độ chính xác, độ bền + thương hiệu ?

Vdzung

Active Member

Kim là nó có sẵn cái đuôi, to như quả trứng gà nhỏ phải ko bác hay nó chỉ là mỗi cái mẩu nhọn nhọn bé tý xíu ~X( . Em thấy SH họ bán kim Denon xanh đỏ tím vàng đủ cả là cả một cái cục to như quả trứng gà, em nghĩ mua nó về cắm vào cần là ok hay còn phải j nữa ?

Xin thêm câu nữa. Cối xay chỉ là cái mô tơ kéo dâu cua roa sang cái mâm thì lý do j mà cái thì vài trăm $, cái thì vài chục ngàn vậy bác ? Nó có thiết bị điện tử j ở bên trong hay chỉ là chất liệu, độ chính xác, độ bền + thương hiệu ?

KIm là chỉ có cái kim bé xíu tôi bác. Quả trứng to to em ko biết là cái gì bác ạ. :)
Còn về mâm : Thêm cái mô tơ là nó đưa bộ phận quay ra ngoài nhằm cách ly rung ( sẽ ảnh hưởng chất âm ). Mâm như cái bác chọn là có thể lắp 2 cân ( nghe MM và MC ) nên nó đắt, ngoài ra cái platter nó nặng nó làm đần chắc cái mâm khi quay, khiến độ ổn dịnh cao hơn nhiều với cái direct belt .
Mâm cả chục ngàn là do kết cấu, chất liệu, độ nặng ( khi cân ký bán ve chai :)) ) và hình thức nữa.

Vô vàn giá nhưng em chỉ biết trong món này: càng đắt càng hay bác ạ :) :)

ar3a

Member

Nếu bác Bin-K định đầu tư lớn vào món này thì em khuyên bác nên đi nghe/tham khảo một vài design trước khi quyết định. Cơ bản mâm than có mấy design chính là (1) dẫn động trực tiếp - Direct Drive - thường là các mâm giá bình dân của Nhật (tuy nhiên cũng có một số model khá gấu); (2) dẫn động bằng dây curoa - belt drive. Trong dẫn động bằng dây curoa thì lại chia tiếp ra (1) mâm tĩnh (đa số các mâm hiện thời dùng curoa rơi vào dạng này); và (2) mâm treo trên lò xo (mâm của AR, Linn LP 12, Oracle, và một vài hãng nữa). Mỗi một thiết kế sẽ có 1 triết lý riêng và chất âm vì vậy cũng khác nhau; ngay cả việc phối ghép giữa cần và mâm cũng sẽ không giống nhau. Nếu bác đã định đầu tư lớn thì nên đi nghe kỹ một số đại diện nổi tiếng của các dòng này, để từ đó xác định gu nào hợp với mình rồi hãy quyết định.

Bin-K

Well-Known Member

Nếu bác Bin-K định đầu tư lớn vào món này thì em khuyên bác nên đi nghe/tham khảo một vài design trước khi quyết định. Cơ bản mâm than có mấy design chính là (1) dẫn động trực tiếp - Direct Drive - thường là các mâm giá bình dân của Nhật (tuy nhiên cũng có một số model khá gấu); (2) dẫn động bằng dây curoa - belt drive. Trong dẫn động bằng dây curoa thì lại chia tiếp ra (1) mâm tĩnh (đa số các mâm hiện thời dùng curoa rơi vào dạng này); và (2) mâm treo trên lò xo (mâm của AR, Linn LP 12, Oracle, và một vài hãng nữa). Mỗi một thiết kế sẽ có 1 triết lý riêng và chất âm vì vậy cũng khác nhau; ngay cả việc phối ghép giữa cần và mâm cũng sẽ không giống nhau. Nếu bác đã định đầu tư lớn thì nên đi nghe kỹ một số đại diện nổi tiếng của các dòng này, để từ đó xác định gu nào hợp với mình rồi hãy quyết định.

Cảm ơn bác nhiều, em đang ngất với mấy cọng dây nên dự án cối xay chắc để dài dài tính tiếp. Dù j thì j em vẫn khoái mấy cái của Solid, nhất là em Royal, nhìn nó bóng loáng thích ghê cơ :)) . Trước khi ôm nó về chắc em cũng phải nghe tham khảo vài model rồi mới xuống tay được. Mấy hôm rồi lọ mọ các trang web xem mấy món phụ tùng của nó mà choáng váng cả đầu óc. Bập vào nó lại đi teo mấy chục ngon lành. Trong tháng 3 này em đã thay ampli rồi lại chơi 6 cọng dây nguồn nên giờ đến mấy tháng tiếp phải kìm nén lại chút đã ko có là bx em cho ra đường thì chết [-O< .

nghia303

Well-Known Member

Nghề chơi đĩa than này cũng lắm công phu bác Dũng nhĩ !!!

langthangvn33

Uploader

KIm là chỉ có cái kim bé xíu tôi bác. Quả trứng to to em ko biết là cái gì bác ạ. :)
Còn về mâm : Thêm cái mô tơ là nó đưa bộ phận quay ra ngoài nhằm cách ly rung ( sẽ ảnh hưởng chất âm ). Mâm như cái bác chọn là có thể lắp 2 cân ( nghe MM và MC ) nên nó đắt, ngoài ra cái platter nó nặng nó làm đần chắc cái mâm khi quay, khiến độ ổn dịnh cao hơn nhiều với cái direct belt .
Mâm cả chục ngàn là do kết cấu, chất liệu, độ nặng ( khi cân ký bán ve chai :)) ) và hình thức nữa.

Vô vàn giá nhưng em chỉ biết trong món này: càng đắt càng hay bác ạ :) :)

mời bác Dũng vô đây

http://www.hdvietnam.com/diendan/18...uong-nam-phim-nhait-hai-thai.html#post7024175

ar3a

Member

Cảm ơn bác nhiều, em đang ngất với mấy cọng dây nên dự án cối xay chắc để dài dài tính tiếp. Dù j thì j em vẫn khoái mấy cái của Solid, nhất là em Royal, nhìn nó bóng loáng thích ghê cơ :)) . Trước khi ôm nó về chắc em cũng phải nghe tham khảo vài model rồi mới xuống tay được. Mấy hôm rồi lọ mọ các trang web xem mấy món phụ tùng của nó mà choáng váng cả đầu óc. Bập vào nó lại đi teo mấy chục ngon lành. Trong tháng 3 này em đã thay ampli rồi lại chơi 6 cọng dây nguồn nên giờ đến mấy tháng tiếp phải kìm nén lại chút đã ko có là bx em cho ra đường thì chết [-O< .

Bác chơi sang đến dây nguồn rồi thì thực sự sẽ là một đối tượng rất tiềm năng cho món vinyl. Bập vào vinyl bác sẽ có cả ngàn lựa chọn cho các loại nâng cấp khác nhau. Ví dụ như thay dây phono, dây chạy trong cần, dây nối ở headshell, dây mass. :D :D :D

langthangvn33

Uploader

Cảm ơn bác langthang nhiều về món quà này (em dùng ké). Nhân đây nhờ bác up giùm lại đĩa Thu Phuong được không? Đây cũng là một giọng hát mà em rất mê. Cảm ơn bác trước.

đã re-up

http://www.hdvietnam.com/diendan/183-nhac-viet-nam/540261-thu-phuong-ha-noi-va-toi.html

---------- Post added 27-03-2014 at 16:13 ----------

Tks bác K nhiều.
Mấy bữa nay bận quá, hy vọng chiều nay " Thả tình " với link của bác.

nghe xong cho em chút cảm nhận nhé bác Dũng

lan806

Well-Known Member

Đĩa HN & Tôi là 1 CD ghi âm khá chuẩn, giọng Thu Phương sạch sẽ, giọng rõ ràng, đến hơi thở cũng rõ và được phòng thu tiết chế, hòa âm theo phong cách Thúy Nga cho dù vẫn phảng phất hơi hướng của âm nhạc Hà Nội.
Một số bài TP hát hay nhưng chưa qua được những ca sỹ cũ, ví dụ như HN mùa lá bay ... chưa bay bằng Ngọc Tân được.
Tóm lại, đây là 1 album nên nghe.

Vdzung

Active Member

Dang LP sao may bac chuyen qua wav roi! Lam vay bac chu buon do......

Không sao đâu bác, anh em vào chém nhiệt liệt em còn vui nữa là.

Riêng cái đoạn tốn kém của Lp thì em đang chịu đây, Lờ hay ngày càng nhiều, tiền ngày càng ít, thế mới đau khổ .
Nghe hay quá nên ngày càng thấm, thấm quá nên ngày càng nghiện, nghiện rồi lại muốn làm nó hay hơn, lạ hơn hoặc mới mẻ hơn, rồi sẽ đi vào câu chuyện nâng cấp.
Cũng may, em chưa bị " thèm nâng cấp " nhưng mấy hôm nay bận quá nên nghe ít mà người nó cứ bần thần. Kinh thật.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Có lần định hốt 1 bộ LP tầm giá 4triệu về chơi mà tham khảo trên diễn đàn tầm giá đó chơi rất tệ và khó nâng cấp. Vấn đề thứ 2 là đĩa LP đa số nhạc ngoại quốc mà em dốt nên ít nghe hay nói rõ là nghe không hiểu và LP việt nam thì số lượng lại rất hạn chế và cái giá cũng đâu rẽ cho một đam mê.
-audio khi chú tâm vào phần nào thì sẽ nghiện phần đó và cứ thế nâng cấp....tks

Bên trên