Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

thaungang

Active Member
Ðề: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Chúng ta đang đi trên 1 con đường đau khổ đầy cảm xúc...

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

vô đây đọc bài các bác viết cũng vui , đỡ buồn

Dinasour76

Mua 1 cái cối xay cũng không đắt (bèo nhèo thì từ 3tr trở lên là có thể ôm 1 cái rồi), tuy nhiên em có một ông chú cũng dân chơi cối xay giảng cho rằng mua cái cối không bao tiền, nhưng mua cái cho nó xay, mua cái bảo quản nó là sát thủ vô hình của cái ví.
Em không tin, lọ mọ cũng hì hụi hàn vá 1 cái Phono Stage (phong trào của anh em DIY vnav), giữa chừng dự án thì...hết vốn (tính sơ sơ để vào đồ đỉnh cũng hết toi chục củ). ngẫm tiếp hàn xong rồi, tiền đâu mua đĩa, rẻ cũng 500 -600k, bình dân cũng 900k - 1tr. Em đang nản.
Ông chú em từng chỉ cho em cái nguyên nhân vì sao hàng analoge nghe êm tai hơn Digital (không biết đúng không nhé): khi đo sóng âm của LP thì nó là 1 đường cong đều, còn sóng âm của Digital là đường đứt khúc (do digital là một chuỗi 0 - 1 kết hợp). các CDP gấu là những cái máy có bộ giải mã cố gắng sao cho cái đường răng cưa kia nó thu nhỏ cho ...giống với đường cong của LP.
Tốn kém của LP chủ yếu nằm ở thiết bị phụ trợ và LP. còn những cái khác em chưa...trải nghiệm nên ..chưa biết.

Vdzung

Active Member

Mua 1 cái cối xay cũng không đắt (bèo nhèo thì từ 3tr trở lên là có thể ôm 1 cái rồi), tuy nhiên em có một ông chú cũng dân chơi cối xay giảng cho rằng mua cái cối không bao tiền, nhưng mua cái cho nó xay, mua cái bảo quản nó là sát thủ vô hình của cái ví.
Em không tin, lọ mọ cũng hì hụi hàn vá 1 cái Phono Stage (phong trào của anh em DIY vnav), giữa chừng dự án thì...hết vốn (tính sơ sơ để vào đồ đỉnh cũng hết toi chục củ). ngẫm tiếp hàn xong rồi, tiền đâu mua đĩa, rẻ cũng 500 -600k, bình dân cũng 900k - 1tr. Em đang nản.
Ông chú em từng chỉ cho em cái nguyên nhân vì sao hàng analoge nghe êm tai hơn Digital (không biết đúng không nhé): khi đo sóng âm của LP thì nó là 1 đường cong đều, còn sóng âm của Digital là đường đứt khúc (do digital là một chuỗi 0 - 1 kết hợp). các CDP gấu là những cái máy có bộ giải mã cố gắng sao cho cái đường răng cưa kia nó thu nhỏ cho ...giống với đường cong của LP.
Tốn kém của LP chủ yếu nằm ở thiết bị phụ trợ và LP. còn những cái khác em chưa...trải nghiệm nên ..chưa biết.

Bác đừng nản, bác còn biết hàn vá, chứ em còn chẳng biết gì. :)
LP rẻ bây giờ có, tầm 300k/ 1 LP, chịu khó săn tìm chút chắc cũng kiếm được album hay.
Phono của bác nhiều xiền quá, em chơi các AD 10 cộng thêm nguồn cũng tầm 6 củ. :)
Chơi đi bác cho em có thêm bạn cùng thuyền.

lan806

Well-Known Member

Về lý thuyết thì số hóa là răng cưa, nhưng răng cưa cái tai bó tay, về analog đối với thú vui thì lý giải là như vậy nhưng em nghĩ nó chỉ đúng một phần thôi ạ,
Người ta cố gắng 20 thế kỷ (có thể hơn nữa vì trước công nguyên nữa) cố gắng nâng cấp công nghệ dệt để đưa ra hết loại vải này tới loại vải khác nhưng ở một hoàn cảnh nào đó người ta vẫn dùng vải sợi bông.
Người ta mất cả một chặng đường dài để chuyển từ ngồi dưới đất, ăn bốc lên ngồi trên bàn và ăn bằng đũa, thìa, dao, dĩa,... và cuối thế kỷ 21 vẫn có những món ăn nôm na gọi là nướng mọi (dân nhậu gọi vậy :) )
Người ta mất cả chặng đường để cải tiến cái tưởng như ít biết đến nhất đó là cái dây đàn, ấy vậy mà nghe độc tấu đàn ghi ta thì nghe dây nilon hay hơn dây sắt.
Và với cái tai của mình tại sao nó thế, vì cái tai khi nghe nó có ù nền mà tự nó lọc hay nói cách khác ngay khi đẻ ra con người đã quen với nó nên tự lọc mất âm đó, có chăng lúc hồi hộp lại nghe thấy, đó là tiếng thở, tiếng tim đập, tiếng nuốt tự nhiên,...
Và do vậy khi âm ly đèn méo xệch vẫn dễ nghe ở trung âm là vì nó cũng đung đưa như cái tai của mình, cái băng từ nó trôi qua đầu từ là tùy thuộc vào khí hậu ẩm hay khô, đầu từ bẩn hay sạch nó cũng cho ra tạp âm nhiều hay ít, đĩa than thì càng dễ hơn vì nó ra trước cái băng từ nên nó còn nhiều nhược điểm hơn nữa, lạo xạo, lộp bộp.... Do vậy khắc phục những thứ ù nền, lạo xạo, lộp bộp .. và còn chút gì đó đung đưa thì âu nó cũng hợp với cái tai :)
Tản mạn mấy câu như thế các bác thông cảm nhé, định viết nữa nhưng thôi để lần sau vậy ạ.
Em tặng các bác cái ảnh em dùng ampli đèn sấy ớt cho vợ em :)
2011-11-27 17.20.04.jpg

ar3a

Member

Các bác chưa chơi lp thường nghe câu "cùng mức tiền bỏ ra điã than đập chết cd". Em thì không đồng ý với điều này. Không tính đến phần mềm, riêng cơ điã + kim (chưa tính phôno) để bắt đầu cũng phải ở mức 2-3tr. Mà với mức tiền đó thì điã than nghe rất chán: tiếng bí, không đủ giải tần. Trong khi chỉ cần dưới 2tr có thể kiếm đầu CD nghe khá ổn. Và càng lên cao thì càng tốn. Riêng cây kim vài ba K là chuyện bình thường. Đi cùng nó là phôno hay step-up cũnh vài k nữa. Mà có ai chơi điã than chỉ có 1 cây kim đâu!!! Cứ thế các hạng mục ngày càng kéo dài và số tiền phải bỏ ra càng nhiều.

Tóm lại là tránh càng xa càng tốt các bác ạ. Cứ lossless mà chơi cho ngon-bổ-rẻ.

Dinasour76

Về lý thuyết thì số hóa là răng cưa, nhưng răng cưa cái tai bó tay, về analog đối với thú vui thì lý giải là như vậy nhưng em nghĩ nó chỉ đúng một phần thôi ạ,
Người ta cố gắng 20 thế kỷ (có thể hơn nữa vì trước công nguyên nữa) cố gắng nâng cấp công nghệ dệt để đưa ra hết loại vải này tới loại vải khác nhưng ở một hoàn cảnh nào đó người ta vẫn dùng vải sợi bông.
Người ta mất cả một chặng đường dài để chuyển từ ngồi dưới đất, ăn bốc lên ngồi trên bàn và ăn bằng đũa, thìa, dao, dĩa,... và cuối thế kỷ 21 vẫn có những món ăn nôm na gọi là nướng mọi (dân nhậu gọi vậy :) )
Người ta mất cả chặng đường để cải tiến cái tưởng như ít biết đến nhất đó là cái dây đàn, ấy vậy mà nghe độc tấu đàn ghi ta thì nghe dây nilon hay hơn dây sắt.
Và với cái tai của mình tại sao nó thế, vì cái tai khi nghe nó có ù nền mà tự nó lọc hay nói cách khác ngay khi đẻ ra con người đã quen với nó nên tự lọc mất âm đó, có chăng lúc hồi hộp lại nghe thấy, đó là tiếng thở, tiếng tim đập, tiếng nuốt tự nhiên,...
Và do vậy khi âm ly đèn méo xệch vẫn dễ nghe ở trung âm là vì nó cũng đung đưa như cái tai của mình, cái băng từ nó trôi qua đầu từ là tùy thuộc vào khí hậu ẩm hay khô, đầu từ bẩn hay sạch nó cũng cho ra tạp âm nhiều hay ít, đĩa than thì càng dễ hơn vì nó ra trước cái băng từ nên nó còn nhiều nhược điểm hơn nữa, lạo xạo, lộp bộp.... Do vậy khắc phục những thứ ù nền, lạo xạo, lộp bộp .. và còn chút gì đó đung đưa thì âu nó cũng hợp với cái tai :)
Tản mạn mấy câu như thế các bác thông cảm nhé, định viết nữa nhưng thôi để lần sau vậy ạ.
Em tặng các bác cái ảnh em dùng ampli đèn sấy ớt cho vợ em :)
View attachment 150867

HI hi, bác thay 4 cái 6p3C nga ngố đó bằng EL34 đi bác, còn không thay bằng 6L6 anh ba nghe cho nó mượt và mềm hơn, tiếng của LP vốn dĩ hơi lạnh, nghe Nga ngố tiếng cứng khèo. em cũng từng có cái GX45 đó, "hay trong tầm giá"

lan806

Well-Known Member

Đăng ảnh cho vui thôi, em bán lâu lắm rồi bác ạ.

Dinasour76

EM thì không cổ vũ cho món nào cả, em cũng có đủ món từ CD, Tape, Cassette, lossless (chỉ có LP là chưa đủ món), mỗi kiểu nó đều có cái hay cái dở, mặc dù đồ nhà em toàn đồ cỏ, nhưng may mắn là em có thể nhận biết nên dùng cái nào vào việc gì.
Tuy nhiên tìm 1 cái CD 2-3tr để đưa ra đc cái chất âm như LP thì em thấy hơi khó, nhưng tìm được nguồn LP có những bài em thích thì lại không dễ, và cho dù tìm đc thì chi phí cho LP luôn cao hơn CD nhiều. đây luôn là cái em phải bận tâm nhất.
Em cũng có bán dẫn lẫn Tube, và em dừng hẳn ở tube khi nghe nhạc vocal, giao hưởng... và dĩ nhiên khi nổi hứng thì Pop, rock sẽ không thể nghe trên Tube được. cũng như không ai dùng cái LP để làm nguồn phát nhạc dance, hay Techno....

Acrossusa

Well-Known Member
tôi nhớ thời xa xưa khi tôi bat đầu nghe nhạcLP thời đó phải quay bằng tay khi gần hết tua nghe ừ...ừ ...lại phải quay tiếp nó mới chạy

ar3a

Member

EM thì không cổ vũ cho món nào cả, em cũng có đủ món từ CD, Tape, Cassette, lossless (chỉ có LP là chưa đủ món), mỗi kiểu nó đều có cái hay cái dở, mặc dù đồ nhà em toàn đồ cỏ, nhưng may mắn là em có thể nhận biết nên dùng cái nào vào việc gì.
Tuy nhiên tìm 1 cái CD 2-3tr để đưa ra đc cái chất âm như LP thì em thấy hơi khó, nhưng tìm được nguồn LP có những bài em thích thì lại không dễ, và cho dù tìm đc thì chi phí cho LP luôn cao hơn CD nhiều. đây luôn là cái em phải bận tâm nhất.
Em cũng có bán dẫn lẫn Tube, và em dừng hẳn ở tube khi nghe nhạc vocal, giao hưởng... và dĩ nhiên khi nổi hứng thì Pop, rock sẽ không thể nghe trên Tube được. cũng như không ai dùng cái LP để làm nguồn phát nhạc dance, hay Techno....

Về cơ bản thì em đồng ý với bác ở chỗ "đồ nào vào thức ấy"; một một phương tiện sẽ những lợi thế nhất định trong từng thể loại nhạc cụ thể. Nhưng riêng chỗ bôi đỏ kia thì em muốn làm rõ hơn: ý bác là so sánh với mâm than (trọn bộ) ở tầm 2-3tr hay là so sánh CDP 2-3tr với các mâm than kha khá (10tr đổ lên cả kim)?

Em phải xin lỗi các bác đang chơi LP ở mức đầu tư này trước chứ 2-3tr nghe LP dở không chịu được. Cứ cho là ampli của bác đã có đường phono (thường là MM), ở tầm 2-3tr đầu tư trọn bộ thì tối đa số tiền dành cho kim sẽ vào khoảng 1tr, còn 1-2tr còn lại sẽ là cho mâm và cần - thường sẽ là mâm DD của Nhật cũ. Kim 1tr thì đầu kim rất thô, giải tần kém (hiếm kim vượt quá được 15khz). Hệ quả là tiếng bass đục, trung âm thô và trép gần như không hiện diện (chỉ có tiếng trung cao). Đấy là còn chưa kể đến mấy phụ kiện tối thiểu khác như chổi quét + nước rửa kim (hai cái này cũng 5-700k rồi). Nghe vocal hay jazz trên hệ thống ở mức tiền này sẽ không ra được những tiếng khò khè, tiếng cymbal, v.v... mê hoặc người nghe LP đâu.

Trong khi đó với 2-3tr tùy theo gu nghe sẽ kiếm được 1 CD tương đối: nếu ai thích gu trầm ấm, tiếng dày có thể tìm đến các dòng Marantz, Phillips cũ; hoặc mới như NAD.

langthangvn33

Uploader

Bác đừng nản, bác còn biết hàn vá, chứ em còn chẳng biết gì. :)
LP rẻ bây giờ có, tầm 300k/ 1 LP, chịu khó săn tìm chút chắc cũng kiếm được album hay.
Phono của bác nhiều xiền quá, em chơi các AD 10 cộng thêm nguồn cũng tầm 6 củ. :)
Chơi đi bác cho em có thêm bạn cùng thuyền.

bác Dũng .... tặng bác một người bạn mà em rất quý

http://www.hdvietnam.com/diendan/183-nhac-viet-nam/814935-phuong-vy-khi-ta-20-2014-a.html

rất vui khi bác cũng thích Cd này

Vdzung

Active Member

bác Dũng .... tặng bác một người bạn mà em rất quý

http://www.hdvietnam.com/diendan/183-nhac-viet-nam/814935-phuong-vy-khi-ta-20-2014-a.html

rất vui khi bác cũng thích Cd này

Cảm ơn bác K nhiều. Tìm thấy chung 1 đĩa CD mình cùng yêu quý, thích thú và đắm say với nó quả thật rất vui. :)
Tks bác đã up lên cho AE có thể tải về nghe lossless.

sunjc13

có nhầm không vậy đây gọi là ít tốn kém ấy hả? em chỉ giám dùng tai phone thội

langthangvn33

Uploader

các bác kiếm cây kim này chơi nè .... cây kim không những đẹp mà còn ngon nửa .....

Bên trên