Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

hoangminhhien

Well-Known Member
Ðề: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Nhà em ko có ( hoặc có rất ít ) cái lụp bụp, loẹt xoẹt bác ạ.
Em chẳng ca tụng nó đâu, chỉ là 1 cách chơi, 1 thú vui, miễn phê với nó là OK rồi.
Vớ vẩn có khi sắp tới em thêm món băng cối nữa cho vui cửa nhà. :)) :))
Cứ chơi mạnh bác à, mình cứ thích là được, em chỉ bàn về mặt kỹ thuật còn về thú chơi thì em không có ý kiến gì.

cocsku

Các bác ca ngợi thế nào thì em không biết, nhưng về mặt lịch sử thì âm thanh Analog (bao gồm cả đĩa than và băng từ) đã từng có một thời phát triển rực rỡ, và cực kỳ phổ biến trong xã hội. Các yếu tố kỹ thuật đã được phát triển đến mức cực đại rồi. Chính vì để vượt qua những nhược điểm cố hữu không thể vượt qua đó của đĩa than và băng từ, người ta mới phát minh ra âm thanh kỹ thuật số.

Ngày nay các bác lại ca tụng đĩa than với ưu điểm kỹ thuật vượt trội thì em thấy cũng giống như ca ngợi xe ngựa hay hơn ô tô vậy.

Phát biểu của em có trái tai bác nào thì các bác cứ ném đá thoải mái ợ!

lan806

Well-Known Member
Ðề: Re: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Ngày nay các bác lại ca tụng đĩa than với ưu điểm kỹ thuật vượt trội thì em thấy cũng giống như ca ngợi xe ngựa hay hơn ô tô vậy.

Giờ đây mà cưỡi ngựa đi ăn sáng thì đẳng cấp phải biết :)
Mà con ngựa nòi cũng đắt lòi kèn ra, siêu xe cũng phải cúi đầu

Shareef Dancer là ngựa chủng Mỹ, được nuôi tại chuồng ngựa Godolphin của gia đình nhà Mohammed bin Rashid al Maktoum ở Anh. Xuất thân ấn tượng vì có dòng máu của Northern Dancer và Sweet Alliance. Nó đã 5 lần tham gia cuộc đua, tháng 3 lần và vì nhì 1 lần. Chiến thắng ấn tượng nhất là tại giải Irish Derby Stakes và the King Edward VII Stakes đều năm 1983. Nó cũng được công bố là ngựa chạy cự ly trung bình tốt nhất nước Anh năm 1983. Shareef Dancer có giá 40 triệu USD
(Trích - Nhẹ nhàng thú chơi trăm tỷ)

Vdzung

Active Member
Ðề: Re: Vinyl - 1 thú chơi tao nhã nhưng tốn kém !!!

Các bác ca ngợi thế nào thì em không biết, nhưng về mặt lịch sử thì âm thanh Analog (bao gồm cả đĩa than và băng từ) đã từng có một thời phát triển rực rỡ, và cực kỳ phổ biến trong xã hội. Các yếu tố kỹ thuật đã được phát triển đến mức cực đại rồi. Chính vì để vượt qua những nhược điểm cố hữu không thể vượt qua đó của đĩa than và băng từ, người ta mới phát minh ra âm thanh kỹ thuật số.

Phát biểu của em có trái tai bác nào thì các bác cứ ném đá thoải mái ợ!

Cũng chẳng có gì gọi là trái tai nhưng xem ra bác hiểu nhầm ý em giới thiệu và nói về nó.
Đầu tiên phải nói hết sức đơn giản rằng : cái gì hợp lý thì nó tồn tại . Vinyl còn tồn tại nghĩa là đâu đó nó còn hợp lý. Hợp lý với ai, thời điểm nào thì lại tuỳ. Hiện nó hợp lý với em, em thích , em tạm say mê nó, thế là em chơi và em post lên giới thiệu hòng mong anh em cùng chơi hưởng ứng để em còn ….học hỏi.
Cái nữa cũng phải nói thàun khiết rằng: Vinyl nó không thể có kỹ thuật vượt trội ( ý là vượt trội hơn so với CD bi chừ :) ). Nó ( theo quan điểm của em ) là 1 sản phẩm mang tính nghệ thuật và hoài cổ NHƯNG với kỹ thuật cổ lỗ sĩ như vậy mà chất âm mang lại vượt ngoài mong đợi thì cũng đáng chơi, đáng nghiêm cứu và học hỏi.
Và cuối cùng cũng phải nói nhẹ nhàng rằng: có nhiều món đồ em sở hữu nhưng em ko ca tụng vì em thấy nó bình thường, nhưng món này em ca tụng nó chút tức là với em nó hay, nó mang cho mình cam xúc hoặc 1 cái gì đó ngây ngất. Em ca nó nhưng ko cho nó lên mây, chỉ là sự ca ngợi nhằm đánh thức 1 hoài niệm và mong tìm những tri âm có cùng quan điểm hoặc cùng chơi cho vui, cho thú, cho thoả chí. Bác so sánh với hình tượng ô tô và xe ngựa e là khập khiễng hoặc có phần chê bai.

Em kể bác nghe 1 câu chuyện ( có thể theo bác ko liên quan nhưng nếu nghĩ 1 chút sẽ thấy sự hài hước này có chút liên quan )

Năm 1995 người Mỹ thông báo với toàn thế giới biết 1 công trình đột phá của họ: Sau nhiều năm nghiên cứu chúng tôi đã phát minh ra 1 loại bút có khả năng việt trong môi trường trên vũ trụ - nghĩa là trong môi trường khong trọng lực.
Các nhà bác học sửng sốt và ngạc nhiên, các nước tiên tiến chúc mừng tới tấp, các hãng kinh doanh vắt óc xem ứng dụng phát minh này có thể đem lại lợi nhuận hay định hướng kinh doanh mới.
Lúc đó, bộ trưởng ngoại giao Việt Nam gửi chúc mừng tới Mỹ với nội dung: XIn chúc mừng phát minh quan trọng của người Mỹ. Thật sáng tạo và tiên tiến. Xin chúc mừng.
ps: Hồi Phạm Tuân lên Mặt Trăng cách đây 25 năm, chúng tôi đã cho anh ấy dùng bút chì . :) :)

Em viết cho vui, kể cho vui, ca tụng tí cái Cối xay nhà em cho vui, kết bạn với các bác cho vui, m học hỏi thêm nhiều điều cũng ….cho vui. :)) :))

Minhsur

Banned

Cái topic này của bác em đọc chẳng thiếu trang nào, nhưng em đã không cmt vì không dám cmt... vì em cũng chẳng hiểu nhiều về thú chơi này... Ôi cái cối xay và đống đĩa nhựa của bác!

Nhưng em lại thích vì cái sự hoài cổ của nó. Em có thể ngắm nó quay mê mải, có thể đung đưa người theo giai điệu... Nhưng em cũng chỉ nghe được 2-3 bài là em thôi... Em có thể say mê ngắm cái vỏ đĩa, nhưng em lại ngại phải cầm cái đĩa đặt vào bàn quay.

Các đây gần 20 năm khi bạn bè vẫn mải mê săn tìm bàn là hoa dâu, áo bay, tủ lạnh saratop... em khuân về cái máy quay đĩa. Rất nhiều đĩa hay, đĩa xịn nhưng em và bạn bè em vẫn nghe nhạc bằng cái đài cassette.

Bây giờ cũng vậy, em mới rước cái TEAC LP-P1000 về... nhưng hình như chỉ là rước về một ký ức tuổi thơ mà thôi.

(Đã rất lâu rồi em chưa được nghe tiếng Tút...Tút...Tút báo giờ trên đài, sau đó là "Đây là tiếng nói Việt Nam, phát thanh từ Hà Nội..." Chắc em phải kiếm thêm cái Radio nữa)

lan806

Well-Known Member

(Đã rất lâu rồi em chưa được nghe tiếng Tút...Tút...Tút báo giờ trên đài, sau đó là "Đây là tiếng nói Việt Nam, phát thanh từ Hà Nội..." Chắc em phải kiếm thêm cái Radio nữa)
Em tưởng con Teac lp của bác cũng có radio mà.

C_Pham

Well-Known Member

Cái topic này của bác em đọc chẳng thiếu trang nào, nhưng em đã không cmt vì không dám cmt... vì em cũng chẳng hiểu nhiều về thú chơi này... Ôi cái cối xay và đống đĩa nhựa của bác!

Nhưng em lại thích vì cái sự hoài cổ của nó. Em có thể ngắm nó quay mê mải, có thể đung đưa người theo giai điệu... Nhưng em cũng chỉ nghe được 2-3 bài là em thôi... Em có thể say mê ngắm cái vỏ đĩa, nhưng em lại ngại phải cầm cái đĩa đặt vào bàn quay.

Các đây gần 20 năm khi bạn bè vẫn mải mê săn tìm bàn là hoa dâu, áo bay, tủ lạnh saratop... em khuân về cái máy quay đĩa. Rất nhiều đĩa hay, đĩa xịn nhưng em và bạn bè em vẫn nghe nhạc bằng cái đài cassette.

Bây giờ cũng vậy, em mới rước cái TEAC LP-P1000 về... nhưng hình như chỉ là rước về một ký ức tuổi thơ mà thôi.

Nếu em không nhầm LP1000 của Bác có cả Radio mà Bác.

Hôm Anh em tất niên ở Nam Phú Bác Vdzung có gửi chúc anh em mấy cốc bia. Tuần này Bác vào thăm Bác Vdzung Bác chúc hộ em Bác ấy 1 cốc nhé, mặc dù em chẳng uống được bia.

Minhsur

Banned

Hôm Anh em tất niên ở Nam Phú Bác Vdzung có gửi chúc anh em mấy cốc bia. Tuần này Bác vào thăm Bác Vdzung Bác chúc hộ em Bác ấy 1 cốc nhé, mặc dù em chẳng uống được bia.

Vâng, có AM và FM, nhưng em chưa nghe lần nào, chắc phải đi ctac về em mới thử được (em thấy có cái anten trong thùng mà chưa đấu). Đợt này em cũng phải cố gặp vài bác trong đó.

Vdzung

Active Member

Vâng, có AM và FM, nhưng em chưa nghe lần nào, chắc phải đi ctac về em mới thử được (em thấy có cái anten trong thùng mà chưa đấu). Đợt này em cũng phải cố gặp vài bác trong đó.

Giữa tháng rồi đấy bác S ơi, bác báo lịch trước em còn bắt con lợn trong chuồng nữa bác :)) :))

Bin-K

Well-Known Member

Sau con Gryphon nhà em nó có một ngõ ghi là Phono (jack 3 chân, ko ghi MM hay MC). Ngõ này sử dụng ra sao bác Vdzung có biết chỉ em với, liệu bê cối xay về có cắm thẳng vào đó được ko hay vẫn phải Phono box (Vì em ko thấy có loại dây nào có jack cắm 3 chân như thế, jack này nhỏ hơn XLR nhiều)

Vdzung

Active Member

Sau con Gryphon nhà em nó có một ngõ ghi là Phono (jack 3 chân, ko ghi MM hay MC). Ngõ này sử dụng ra sao bác Vdzung có biết chỉ em với, liệu bê cối xay về có cắm thẳng vào đó được ko hay vẫn phải Phono box (Vì em ko thấy có loại dây nào có jack cắm 3 chân như thế, jack này nhỏ hơn XLR nhiều)

Em ko dám đoán bậy nên bác lục cataloge em này hoặc search trên mạng sẽ ra ngay.
Em cho là nếu chì có 1 ngõ phono thì sẽ chỉ là MM, còn 1 số loại có cả MM và MC thì nó cũng ghi rõ.
Giắc RCA hoặc XLR gần như là phổ thông, nếu jack 3 chân em cho là nó yêu cầu jack riêng của hãng.
Dù gì đi nữa thì bác cũng đang sở hữu em amply khủng quá, mang Thợ Rèn về ghép là hết thuốc luôn đó.
Tuy nhiên bác nghĩ thật kỹ trước khi mang Thợ Rèn về nhé vì em thấy sau khi " nghiện " Thợ Rèn e là bác lại thấy vướng với CDP đấy :)) :))

Bin-K

Well-Known Member

Em ko dám đoán bậy nên bác lục cataloge em này hoặc search trên mạng sẽ ra ngay.
Em cho là nếu chì có 1 ngõ phono thì sẽ chỉ là MM, còn 1 số loại có cả MM và MC thì nó cũng ghi rõ.
Giắc RCA hoặc XLR gần như là phổ thông, nếu jack 3 chân em cho là nó yêu cầu jack riêng của hãng.
Dù gì đi nữa thì bác cũng đang sở hữu em amply khủng quá, mang Thợ Rèn về ghép là hết thuốc luôn đó.
Tuy nhiên bác nghĩ thật kỹ trước khi mang Thợ Rèn về nhé vì em thấy sau khi " nghiện " Thợ Rèn e là bác lại thấy vướng với CDP đấy :)) :))

Em có xem qua manual rồi nhưng ko hiểu, nó chỉ nói qua loa là có gắn thêm cái đó rồi làm này nọ thì sẽ có thêm đường kết nối chứ ko nói rõ nó phải làm như nào, em lọ mọ ở phần input trên mặt máy cũng như khiển thì cũng ko có input giành cho ngõ này.

Xem lại manual của em nó thì thấy có đoạn nó cho sản phẩm vào máy rồi giả lập rung lắc bằng trong điều kiện di chuyển bằng máy bay với quãng đường 40 round trips from Denmark to Australia before leaving the Factory mà ko bị bay mất con ốc vít nào ;;)

Để bê được Thợ Rèn về chắc em phải thêm vài tuổi nữa, giờ có nhắm mấy em SEM, Clearaudio, Oracle hay DR.FEICKERT cũng đã choáng lắm rồi bác ạ. Đã chơi Thợ Rèn là phải chơi từ Pres hoặc Ref mới khoái, em cứ mơ thế đã.

Vdzung

Active Member

Báo cáo bác là em vẫn chưa trả nợ được cho các bác mỗi người 1 cốc bia do anh Minhsur quá bận bịu.
Tuy nhiên việc hội ngộ trong SG tại nhà em với 3 bác : Minhsur, Vinagoh, Lahabetin là điều em rất vui.
Cảm ơn các bác và hẹn gặp 1 dịp khác, không vướng bận nhiều.

lahabentin

Well-Known Member

Báo cáo bác là em vẫn chưa trả nợ được cho các bác mỗi người 1 cốc bia do anh Minhsur quá bận bịu.
Tuy nhiên việc hội ngộ trong SG tại nhà em với 3 bác : Minhsur, Vinagoh, Lahabetin là điều em rất vui.
Cuộc hội ngộ tuy ngắn nhưng thật vui. Rất hân hạnh được biết các bác!
@ Bác Vdzung: Mình thật sự rất kết dàn âm thanh của bác, đặc biệt là cái phono, nó gợi cho mình rất nhiều ký ức đẹp của tuổi thơ. Hẹn có dịp được ghé bác lần nữa để nghe mấy cái đĩa phono củ mà bác đã cho xem... chả là mình muốn nghe lại cái âm thanh loạt xoạc ngày xưa ( Vì bộ đĩa phono đời mới của bác xịn quá, âm thanh trong rõ như CD ngày nay nên mình vẫn thấy nhớ nhớ cái đĩa ngày củ )
Xin chúc AE tràn đầy sức khoẻ !

Minhsur

Banned

@ Bác Vdzung: Mình thật sự rất kết dàn âm thanh của bác, đặc biệt là cái phono, nó gợi cho mình rất nhiều ký ức đẹp của tuổi thơ. Hẹn có dịp được ghé bác lần nữa để nghe mấy cái đĩa phono củ mà bác đã cho xem... chả là mình muốn nghe lại cái âm thanh loạt xoạc ngày xưa ( Vì bộ đĩa phono đời mới của bác xịn quá, âm thanh trong rõ như CD ngày nay nên mình vẫn thấy nhớ nhớ cái đĩa ngày củ )

Cảm ơn các bác nhiều, ở Hà Nội thì em tưởng 2 ngày là nhiều. Nhưng vào SG thì thấy thời gian trôi nhanh quá nên không lai zai với các bác được.
Em xin khất các bác vào ngày rất gần.

@Vdzung: Thanks "quán" cà phê nhà bác. Đồ chơi của bác quả là ấn tượng.
Giờ thì em BB các bác, em về với bu cháu nhà em.

hoangminhhien

Well-Known Member

Nghe có hay bằng CD không bác?

sieulong

Well-Known Member

em nghĩ là tuyệt đối không thua, đặc biệt nhạc tiết tấu chậm và vocal

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Trào lưu so sánh LP(analog) và CD(digital) đây rồi........

lahabentin

Well-Known Member

Nghe có hay bằng CD không bác?
Hôm nay bác Vdzung cho mình nghe cái đĩa Thanh Thúy, tái bản từ nguồn ngày xưa, cũng chất giọng ấy ( không nhựa quá như bây giờ ) cũng cái cách hòa âm phối khí ngày ấy, nghe rất xưa nhưng cái tiếng loạc xoạc của kim cà trên rãnh đĩa thì không! Rất êm, trong và rõ hay tại trình nghe của minh mới chập chững vào lớp 1 chăng?
@ Bác Vdzung: Nhớ ngày xưa, có một số đĩa do kỹ thuật chế tác hay do thời gian mà chúng bị vênh nên khi play, cần kim cứ nhấp nhô lên xuống như con tàu đi trên biển. Hôm nay mình quan sát tại nhà bác không thấy như vậy, mặt đĩa sáng óng ánh, quả là đĩa tốt, thật thích!

Bên trên