Vizio cho rằng TV cong thật là “ngu ngốc”

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Vizio là thương hiệu TV bán chạy nhất ở Mỹ trong một vài quý vừa qua. Cũng chính hãng này là nhà sản xuất đầu tiên mang 3D đến phần còn lại của thế giới. Thế nhưng, mới đây, họ lại tung ra một video để chế giễu xu hướng TV màn hình cong. Họ cho rằng, màn hình cong là một “tính năng lỗi” của TV.

attachment.php

“Liệu thế giới có cần TV cong”, Vizio đã cho phát hành một quảng cáo mang nội dung “đá xoáy” TV cong. Mục tiêu dường như hướng đến Samsung, một đối thủ chính của Vizio ở thị trường Mỹ. Video khá hài hước và châm biếm khi quảng cáo kính Anti-Curve. Ngoài ra, họ còn liệt kê một số vấn đề của TV cong mà hầu như chúng ta ai cũng đã biết.

TV cong xuất hiện vào năm 2013 nhưng đến năm 2014 thì nó mới dần trở nên phổ biến với việc Samsung đưa nó vào như là một tính năng cao cấp trong các dòng đắt tiền. Vizio thực sự nghĩ rằng TV cong đơn giản là không có giá trị gì mấy. Chúng ta sẽ biết thực sự điều này như thế nào tại CES 2015 tới, đây là triển lãm công nghệ điện tử tiêu dùng định hình xu hướng công nghệ cho cả năm tiếp theo. Liệu xu hướng TV cong sẽ có tuổi đời ngắn ngủi như 3D?

[video=youtube;ZHjsKHKKnw0]https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=ZHjsKHKKnw0[/video]​

Theo FlatpanelHD

Chỉnh sửa lần cuối:

king_of_mar1311

Active Member
không sản xuất đc thì chả kêu, kiểu như Nokia chê chip đa lõi chỉ tổ tốn pin :D Samsung kêu 64 bit là thừa thải :D Apple kêu màn hình to là không cần thiết
Mình đi ngắm em sam 120in ở siêu thị về nuốt nước bọt hằng ngày bao giờ sắm được em nó @@

ktypro

Active Member
Ðề: Re: Vizio cho rằng TV cong thật là “ngu ngốc”

không sản xuất đc thì chả kêu, kiểu như Nokia chê chip đa lõi chỉ tổ tốn pin :D Samsung kêu 64 bit là thừa thải :D Apple kêu màn hình to là không cần thiết
Mình đi ngắm em sam 120in ở siêu thị về nuốt nước bọt hằng ngày bao giờ sắm được em nó @@
ss chỉ đẹp, chưa chắc chất lượng bằng vizio

Spaghetti

Well-Known Member
Ðề: Vizio cho rằng TV cong thật là “ngu ngốc”

Phẳng vẫn thẩm mỹ hơn cong. Mình cũng không hưởng ứng xu thế màn hình cong.

soildsnake

Active Member

Em cũng không thích cong cho lắm, phẳng Ultra HD là đủ

johnkenerdi

Well-Known Member

Tôi đồng ý, TV cong xấu và mất thẩm mỹ, phẳng là đẹp nhất.

767kaka

Member
clip có nói Vị trí xem tv khi ko ngồi đối diện ko quan sát hết. Đúng ko các bác

arcnmsang

Member

càng nhiều người ko thích, hạ giá mua về xem chơi:D

vietthuong

Well-Known Member

Ấy chết... cái cong của Samsung là cong mềm mại, cong có quy hoạch... cho nên nó rất phù hợp với những nẻo đường VN ạ!:-O

jfktien

Member

Nokia cũng từng phán người dùng không cần 1 chiếc điện thoại màn hình cảm ứng như iphone và kết quả thì mọi người thấy rồi đó :D

ANHTUANXP

Active Member

Là TV, điều đầu tiên là chất lượng màn hình, màu sắc trung thực, có chiều sâu cũng như mọi mặt hàng công nghệ hình ảnh khác thì Samsung không thể so với Sony Visio hoặc các thương hiệu từ Phương Tây hoặc Nhật bản khác. Trừ khi giá thành rẻ hơn rất nhiều mà thiếu tiền thì đành như cách người Việt hèn dùng đồ công nghệ tàu khựa.
Nó không khác gì cùng thông số phần cứng, giá tiền bằng nhau, lại đi chọn ô tô Hàn mà không dùng ô tô phương Tây hoặc Nhật Bản.

a dat

Well-Known Member

đồng quan điểm với Vizio

Mình không đủ xèng nên không ủng hộ MH Cong.
Nhưng thật ra theo cá nhân mình thì có thể các hãng đầu tư hết công nghệ mới vào anh MH Cong nên chất lượng hình ảnh nó đẹp hơn mà thôi. Chứ nếu 2 thằng cùng công nghệ như nhau mình sẽ hoàn toàn ủng hộ anh MH Phẳng ko do dự.

clip có nói Vị trí xem tv khi ko ngồi đối diện ko quan sát hết. Đúng ko các bác
Nó nói chỉ có 1 vị trí duy nhất ở giữa là xem ok thôi bạn.

caothudeche

Moderator

Bác lại đùa. Con 120" nó khác với con 60", hay 80".
Đúng như 1 comment khi SS giới thiệu TV cong, mà theo mình là ăn theo xu hướng, thì "những thứ phẳng thì sẽ trở nên cong khi hiển thị trên TV cong".
Bởi vậy theo mình, cái gì cũng có giới hạn của nó. Cong sẽ gây méo dạng hình ảnh, nhưng nó lại mang lại cảm giác tốt hơn cho người xem. Vậy nên chúng ta chỉ chọn độ cong ở mức chấp nhận được, làm sao cho độ cong/kích thước màn hình ở mức người xem không phân biệt được hình ảnh bị méo. Ví dụ như màn chiếu 120" hay hơn chỉ cong có 1 chút.

ltqnl3

Màn hình cong ưu việt ở chỗ nào nhỉ nếu như chỉ hơn ở khoảng cách từ các điểm khác nhau trên màn hình đến mắt bằng nhau thì ngu dốt thật vì phần lớn tại các gia đình việt nam thường không có ghế chính diện để xem tv vậy nếu ngồi lệch sang bên thì góc nhìn của màn hình cong có bằng màn hình phẳng không? Về thẩm mỹ mình vẫn thấy màn hình phẳng đẹp hơn. Nếu chỉ khác biệt ở 2 lí do trên thì màn hình cong có rẻ hơn màn hình phẳng chút ít mình cũng không dùng.

hiepkmai

Well-Known Member

Nokia cũng từng phán người dùng không cần 1 chiếc điện thoại màn hình cảm ứng như iphone và kết quả thì mọi người thấy rồi đó :D
So sánh không hợp lý. Đt thường, có phím ko cảm ứng, so với iPhone, Android là một trời một vực. Không chỉ ở con mắt mà còn là trải nghiệm trực tiếp với tay và công nghệ của đt nữa - các tính năng hữu ích mà một cái đt thường không thể có. Mấy con N-series hàng top của Nó kìa có ngon cỡ nào chắc chắc cũng ko thể = 1 con Android tầm trung chứ đừng nói mấy con hàng đỉnh.

Còn tivi cong, ngoài tinh chỉnh hình ảnh một tí thì nó chả khác vẹo gì tivi phẳng. Trong quan điểm cá nhân, mua 1 cái tivi cong như thay lời muốn nói: Chúng mày lượn đi chỗ khác cho tao xem phim.Vì chỉ có 1 vị trí duy nhất là thấy đc sự khác biệt chút ít so với tivi phẳng (mà mình cũng ko biết khi xem phim người ta có nhận ra đc sự khác biệt đó không, nó có rõ ràng như đen trắng so với màu, 2D so với 3D không nữa), còn những chỗ khác thì khác quái gì xem tivi thường.

Còn về thẩm mỹ thì với mình cái tivi cong nó không khác lắm mấy con CRT ngày trước :))

Đã có lúc mình nghĩ tại sao lại không làm màn hình cong để chơi game nhỉ, kiểu màn hình độ phân giải 5760x1080 (3 màn fullhd ghép lại) v.v.. Nhưng ngay lập tức nhận ra số lượng màn hình kiểu đó bán đc chắc cũng chẳng đủ bù chi phí :)).

Tóm lại là cong lồi thế nào kệ các bạn, mình vẫn cứ siêu phẳng mà dùng :3. Đến khi nào có 3D lập thể như trong phim thì tính tiếp :))

v4vendetta5

Active Member

Các bạn nên xem và trải nghiệm trực tiếp cái TV cong đi rồi hẵng phán.
Mặc dù chưa được xem và trải nghiệm, nhưng cái VIZIO kia thì là quảng cáo kiểu dìm hàng người khác thì là không tốt rồi. Theo như cái hình mô tả thì ngồi lệch xíu không đến nỗi nào đâu, nhất là với màn hình cong 75" vì nó khá rộng để người ngồi lệch tâm vẫn có thể nắm bắt được, miễn là màn hình tạo độ sáng và tương phản tốt với các góc nhìn xéo như vậy.

runbin

Member

tivi cong chắc chết sớm thôi

Bên trên