Đánh giá [WDTV]: Review - Vài nhận xét ban đầu về WDTV Live

trandzung

WD TV LIVE ( hay còn gọi là WD TV 2 ) của hãng Wester Digital vừa được tung ra bán trong tháng 10 này với giá bán lẻ tại Hoa Kỳ là 119 usd , thuộc loại HD Player giá rẻ nhất hiện nay. Tuy có nhiều lời than phiền về tính năng sử dụng hạn chế của sản phẩm đầu tiên ( WD TV 1 ) , nhưng có một thực tế là sản phẩm của Wester Digital này luôn có một lượng khách hàng đông đảo trên nhiều quốc gia , topic về WD TV LIVE trong AVS Forum chỉ từ 20/8 đến nay đã có 230.310 lượt người đọc ( WD TV 1 : 1.712.877 lược đọc ) nói lên giá cả mềm mại vẫn là một ưu tiên hàng đầu đối với mọi người tiêu dùng.

Mình cũng chỉ là một người tiêu dùng bình thường , xin chia sẽ vài nhận xét cá nhân .

WD TV LIVE kèm theo máy là 1 AC adapter 100 - 240 volt , 1 tờ hướng dẩn kết nối với các thiết bị khác bằng hình ảnh , 1 CD ( WD Dicovery software , Media demo … ) , 1 remote và 2 pin , 1 dây cắm bông sen audio- video , 1 dây cắm component , không có dây HDMI !

Về kích thước thì vẫn nhỏ , gọn , nhẹ giống như WD TV 1 . Các cổng kết nối đã có thay đổi , thêm cổng kết nối internet RJ 45 , 1 lổ cắm AV OUT ( thay cho 3 jack cắm vàng, trắng, đỏ ) , 1 lổ cắm YPbPr cho dây cắm component . Vẫn có 1 lổ cắm cho USB thứ 2 nằm bên hông , kiểu thiết kế 2 lổ cắm USB rời xa như vậy là 1 ưu điểm , giúp người dùng dễ dàng phân biệt được thiết bị nào đang kết nối , dùng USB wifi không bị vướng víu , không phải lo ngại chuyện 2 đầu USB loại mập chen nhau khi 2 lổ USB được thiết kế quá gần sát nhau ( dễ bị vênh lổ cắm , nứt mối hàn bên trong ) .

Một điểm quan trọng là WD TV LIVE không dùng quạt để giải nhiệt nên tuyệt đối im lặng , vì vậy khi nghe nhạc ban đêm thật là tuyệt vời ! Không có chuyện phải lo lắng “ tiếng máy hút bụi ” , tìm cách mod quạt ( nhỏ , gọn đem đi du lịch mà phải kèm theo cái quạt !!! ) …. Không có chuyện tắt quạt hay quạt hư là hết xem phim 1080p , 720p vì CPU quá nóng , chạy loạn xà ngầu !!!

Tuy được sản xuất tại Trung Quốc , bảo hành 1 năm nhưng đã đạt được tiêu chuẩn UL US ( tiêu chuẩn chống cháy , nổ của Hoa Kỳ ) . Đạt tiêu chuẩn Energy star , công suất tiêu thụ điện của em này : 3 watt in standby , 6 W playing video from thumdrive , 10 W playing video from WD 2.5” Passport drive .

Bên trong máy :

WD TV LIVE sử dụng chip Sigma 8655 , 1920x1080 16 reframes , 500+333 Mhz CPU ( giống như “ dual core “ ) . Đời đầu WD TV 1 chỉ có 300 Mhz , Popcorn C200 dùng Sigma SMP8643 . Về memory của em này lên tới 512 MB Flash & 512 MB RAM ( Asus O!Play chỉ có 128 MB Flash ) , cho thấy đã có sự thay đổi đáng kể về tốc độ xử lý nhanh hơn , mạnh hơn và mở rộng dung lượng cho firmware ( cái này mấy chàng giang hồ chuyên ‘ xào nấu ’ firmware kết lắm đây ! Chưa gì hết là đã mổ banh ra xem rồi ) .
Một số tính năng của Media Processor của SMP8650 series, 8640, 8630 ….

Mã:
http://www.sigmadesigns.com/Products/selection_guide/selection_guide.html

Về giao diện , thì “ vũ như cẩn ” , vẫn màu xanh và các icon quen thuộc . Do có thêm những tính năng mới như kết nối internet , Youtube … nên có thêm vài icon mới , icon phụ , bạn nào đã quen với giao diện của WD TV 1 thì … mọi chuyện dễ dàng ( bà xã mình khoái cái chuyện này , quen rồi ! ) .

Máy khởi động chỉ mất 5 giây , scan 2 ổ HDD Seagate 1,5 TB chỉ mất 20 giây cho lần đầu tiên . Sau đó nếu tắt máy thì HDD cũng tắt theo hoàn toàn ( không còn standby ) , khi bật lại thì máy và HDD sẳn sàng rất nhanh . Hổ trợ 2 HDD 2 TB cùng lúc , nhưng không hổ trợ USB hub ! Hy vọng firmware sau sẽ cải tiến chuyện này .

Cái remote của WD TV 1 rất tệ phải không các bạn ! Lúc ‘ăn’ , lúc ‘không ăn’ , rất bực mình ! Còn bây giờ thì cũng vẫn nhỏ xíu , các nút bấm cũng nhiêu đó nhưng phần đầu không còn lồi cái bóng đèn nữa . Nhưng … chuyện này mới nha , bây giờ remote bấm rất nhạy , bấm là ‘ ăn ’ , đứng xa 10 mét , mình bấm remote cũng ngon lành luôn . Rõ ràng đã có sự cải tiến chất lượng cái remote và cũng do 1 phần con chip mạnh hơn trước . Đây là điều ngạc nhiên thứ nhất !

Ngoài List mode , Thumbnail mode như đời đầu , WD TV LIVE có thêm tính năng Preview Mode . Khi duyệt phim , thì phim sẽ được chiếu trên 1 cửa sổ nhỏ với âm thanh , nếu chọn xem , bấm Enter , phim lập tức play toàn màn hình ngay từ đầu phim , rất nhanh chóng.

Sau khi xem vài đoạn phim 720p , 1080p thì hình ảnh , âm thanh tốt . Mình thử 1 phim có âm thanh DTS, dây HDMI cắm thẳng từ WD TV LIVE đến TV , set up audio : Digital , thì TV có hình mà không có tiếng .
Set up audio : Analog , wow …. hình và tiếng trên loa TV ngon lành . Như vậy là xác nhận với các bạn :
WD TV LIVE đã có Downmix được âm thanh DTS thành âm thanh Stereo .
Vì vậy có thể mang em này sang phòng ngũ ( không có receiver ) , mang đi du lịch coi bằng TV của khách sạn , hay độ trên xe hơi …. được rồi .

Tiếp tục , play thử 1 file video có âm thanh TRUE HD .

Woww ….. Trên receiver đã hiện lên TRUE HD 7.1 , như vậy dù không quảng cáo , không ‘ nổ ’ như em Xtreamer , WD TV LIVE âm thầm pass throught âm thanh TRUE HD . Quá đã !
Hình chụp chứng minh rỏ ràng đây các bạn .

Đây là điều ngạc nhiên thứ hai . Các bạn nào mê âm thanh HD chuẩn bị mua thêm HDD để down và xem phim Bluray True HD ngon lành rồi đây

Còn phim âm thanh DTS HD MA thì sao ? ( còn tiếp )

Phần tiếp theo để các bạn tiện theo dõi :

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=271104&postcount=23
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=280419&postcount=49
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=295032&postcount=64
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=302173&postcount=74
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=315116&postcount=93
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=321816&postcount=105
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=321952&postcount=106

ORIGINAL FIRMWARE 1.01.00 ( FW gốc khi bạn cần downgrade ) :

FIRMWARE 1.02.21 ( 30/3/2010 )

Clip Samsung.Demo_Oceanic.Life.x264.1080p.40mbs thì mình up ở đây , bạn nào cần thử máy thì kéo .

MKVToolnix v3.4.0 để sửa phim MKV có hình, không có tiếng ( bài của bạn BEARTHANG , thanks ! )

Chỉnh sửa lần cuối:

nghe&nhin

Member
Ðề: VÀI NHẬN XÉT BAN ĐẦU VỀ WD TV LIVE

với full chức năng mà giá con này vậy là ngon quá, bác chủ test vụ phụ đề luôn nhé

Meg2k

Thanks.... cooool thật :) giá quá tốt, thương hiệu đỉnh WD....

Bác trandzung test giúp anh em HDVN một vài tiêu chí sau được không?
  • Unicode SRT, UTF8 hay UTF16 đều ổn cả, :)
  • Chơi quan LAN NAS với LAN cable như thế nào hả bác (đặc biệt là 1080p)?

Nếu ổn thì em Xtreamer cho lên đường được rồi :D

Bác trandzung, ở hình #1 em tưởng cái remote là của WD TV Live, sao thấy nó Proooooo quá, hoá ra không phải... :D

thanhminhppc

Active Member

Thanks.... cooool thật :) giá quá tốt, thương hiệu đỉnh WD....

Bác trandzung test giúp anh em HDVN một vài tiêu chí sau được không?
  • Unicode SRT, UTF8 hay UTF16 đều ổn cả, :)
  • Chơi quan LAN NAS với LAN cable như thế nào hả bác (đặc biệt là 1080p)?

Nếu ổn thì em Xtreamer cho lên đường được rồi :D

Bác trandzung, ở hình #1 em tưởng cái remote là của WD TV Live, sao thấy nó Proooooo quá, hoá ra không phải... :D

Đang hí hửng em này, thấy bác review ngon quá, mình mới vào AVS Forum để xem cái vụ play qua LAN thì ôi thôi, nó bị y chang con Xtreamer, con này vẫn đang có vấn đề với LAN. Mình thì cần nhất cái này vì không thích cắm USB vào rất bất tiện

quanghaiphong

Well-Known Member

Đang hí hửng em này, thấy bác review ngon quá, mình mới vào AVS Forum để xem cái vụ play qua LAN thì ôi thôi, nó bị y chang con Xtreamer, con này vẫn đang có vấn đề với LAN. Mình thì cần nhất cái này vì không thích cắm USB vào rất bất tiện

Ko thể đòi hỏi gì hon vói một giá xiền nt này..quá đã...bala

Thực là quá đã :D
Nếu như hãng ra thêm chính sách cho đổi WDTV đời đầu lấy em này thì mới thực sự là "hủy diệt" :))

Meg2k

Thực là quá đã :D
Nếu như hãng ra thêm chính sách cho đổi WDTV đời đầu lấy em này thì mới thực sự là "hủy diệt" :))

Hình như vẫn gặp trục trặc với LAN :) tuy nhiên giá này thực sự là quá cooool, chắc Xtreamer phải xem xét lại cái slogan "Why pay more?" rồi :D :D

Diệt WDHD:-t:-t:-t:-t1 à??!

Diệt Xtreamer bác ạ, bây giờ em thấy khủng bố của từ "kẻ huỷ diệt" rồi bác ạ, đi đâu cũng gặp "XXXX Killer" cả... :D haaahaha

Diệt WDHD:-t:-t:-t:-t1 à??!

Diệt em nào cũng OK, anh em HD có đồ ngon bổ rẻ xài là quá đã rồi. Xtreamer ra đời kéo theo làn sóng đổi WDTV, đằng nào thì em WDTV 1 cũng đã xài gần hết khấu hao rồi để cho đời sau của nó "hủy diệt" nó thì hãng WD còn được cái tiếng, lọt sàng xuống nia mà :))

FULLHDVIETNAM

Em này quá hay giá thật sự huỷ diệt chắc phải đem sớm về phục vụ anh em thôi.

hoangtuan_neu

Active Member

Em này thực sự là đỉnh trong tầm tiền, bác chủ thớt test thêm vụ phụ đề Việt .srt (UTF-8, UTF-16) rời ở ngoài hoặc phụ đề .srt đã mux sẵn trong phim luôn nhé !
Test thêm cả vụ chơi Bluray nguyên gốc theo cấu trúc lun, và phụ đề Việt cho Bluray lun thì càng tốt ạ. =P~=P~
Nếu tất cả mà ngon hết và em này khi về VN giá vẫn tốt thì quả thực đúng là em này "vô đối" lun :x:x:x

kdnguyen

Ðề: [REVIEW]: VÀI NHẬN XÉT BAN ĐẦU VỀ WD TV LIVE

Em này coi bộ: ngon - bổ - rẻ nhỉ!

@trandzung: bác ở city, state nào thế? Sắp qua US công tác, có dịp ghé bác chơi ! :D

HyH

quá ngon, dẫn đầu về giá và dẫn đầu về khởi động rồi.

kdnguyen

Bác kdnguyen có mang chú này về thì vác giúp em thêm 1 chú nhé.

OK! Kỳ này đi chắc vác về nhiều thứ: sound card, laptop, WD TV, camera, ...; nhưng chắc đi hơi lâu đó bác ( >= 6months), nên không biết bác có đợi được không. ;;)

buihung

Administrator

OK! Kỳ này đi chắc vác về nhiều thứ: sound card, laptop, WD TV, camera, ...; nhưng chắc đi hơi lâu đó bác ( >= 6months), nên không biết bác có đợi được không. ;;)

Ok, em đợi. 6 tháng tưởng lâu chứ quay đi quay lại nhanh không ấy mà. Tuy nhiên chắc lúc đấy nó phải sang ver3 or 4 rồi cũng nên.

toannh

WD TV Live rất đáng quan tâm, bác test thử DTS-HD MA chưa, hình như không chạy với lossless DTS-HD MA mà chỉ pass through core DTS-HD thôi (tức là không Full DTS-HD MA)??

Meg2k

"Anh" hứa tặng "em" một con WD TV Live khi "anh" quay về thì ... cỡ nào em cũng đợi "anh" về ..... :)) :)]

Tiếp tục đợi review của bác trandzung, em này khá đấy.... :-?

Redhat703

Mình đã chạy thử với Windows Server 2003 NAS thì thấy thế này:
Log in bằng guest account: nửa chừng bị disconnected 2 lần, phải reset server
Log in bằng account khác (popcorn) thì chạy ngon lành ko bị gì hết.

Bên trên