Đánh giá [WDTV]: Review - Vài nhận xét ban đầu về WDTV Live

voanhkiem

Member
Ðề: [REVIEW]: VÀI NHẬN XÉT BAN ĐẦU VỀ WD TV LIVE

thấy em này ngon quá , chỉ cần thêm srt là múc không cần suy nghĩ

tla

Member

Bác Trandungz view thêm cho anh em chức năng tua, khởi động và khả năng play các loại phụ đề nhé, chú ýe trường hợp có cả phụ đề trong và phụ đề ngoài, phụ đề ngoài có mấy phụ đề thì có thể chọn lần lượt được từng phụ đề không nhé.

trandzung

Chào các bạn , hôm qua thức tới hơn 5 giờ sáng mà viết được có chút xíu , vì vừa test máy , chụp hình , tìm thêm thông tin trên các forum , vừa download thử 1 phim ca nhạc 23 GB để check Dolby True HD 7.1 , 5.1 , Dolby Digital Plus 5.1 mà ông Netload cứ báo lỗi file hoài , phải down bằng RS !

Xin cám ơn MOD đã cho thêm chữ ‘ Review ’ , chứ mình chỉ là dân a-ma-tơ , nhờ siêng vào HDVN đọc bài hơn 9 tháng nay nên bây giờ cũng chỉ ‘ lõm bõm ’ 1 chút thôi , viết 1 vài nhận xét của cá nhân , hy vọng sẽ có bác PRO nào làm 1 cái Review thật sự .

@ Meg2k , mình không dùng NAS nên bạn thử vào AVS forum đọc thử xem , có gì mới post bài lên cho mình học ké , thanks !

Giá thật sự mình mua em này chỉ có 80 usd ( khách VIP + xài điểm thưởng ), nên bạn ‘ kdnguyen ’ có qua và muốn mua thì nên check giá trước , giá bán lẻ của Best Buy thay đổi mỗi tuần và sẳn sàng bán bằng giá các tiệm khác , xài thử 30 ngày , chứ hiện nay thì “ cháy hàng ” . WD TV LIVE cũng nhỏ và nhẹ như em đời đầu nên bạn có xách một chục cái cũng không có mệt đâu . Mình ở Cincinnati , Ohio , rất vui được gặp các bạn HDVN .

Đúng như bạn ‘ hoangngoclan ’ nhận xét , WD TV 1 ra đời hơn một năm rồi , xài hết khấu hao em nó rồi ! Hàng điện tử , computer chỉ chừng 6 tháng là lại có model mới , nên WD chắc không còn support em này, mà tập trung vào 2 sản phẩm mới : WD TV LIVE và WD TV Mini Media Player ( 89.99 usd ) để cạnh tranh với các đối thủ .

Phần nhận xét tiếp theo :

Phim với âm thanh DTS HD MA , mình dùng 1 phim Bluray untouched Ấn Độ để thử

hình ảnh chất lượng rất tuyệt , nhưng WD TV LIVE chỉ xuất ra âm thanh ( core ) DTS cho receiver thôi !
Tuy nghe DTS cũng hay rồi ( có còn không ! ), nhưng …. Lại phải chờ firmware mới !
Mấy cái card ASUS SONAR HDAV 1.3 Deluxe ( 230 usd ) , Slim ( 150 usd ) bây giờ chắc nằm phủ bụi trên kệ hàng rồi !

Về phụ đề : phụ đề trong , ngoài đều có thể lựa chọn thoải mái , không đổi màu được , không di chuyển được và phụ đề tiếng Việt chỉ coi được với dạng .idx , còn .srt Unicode tiếng Việt vẫn bị mất chữ !!! WD vẫn chưa thấy tìm năng tiêu thụ tại Việt Nam !

( 1 cảnh trong phim 007 : Quantum of Solace )

Về vụ chơi Bluray iso như bác Hoangtuan_neu có hỏi thì với firmware đầu tiên này thì WD TV LIVE không chơi được nguyên cấu trúc , chọn lựa chapter , phụ đề …, mà chỉ đọc thẳng file m2ts . DVD iso cũng vậy , chơi thẳng vào file VIDEO_TS .

Việc tua máy , nhanh tới ( nhanh lui ) vẫn x2 , x4 , x8 , x16 và bấm thêm nút skip thì nhảy 10 phút , nhanh hơn đời cũ.

Danh sách 1 số thiết bị ngoại vi đã đuọc thử và tương thích với WD TV LIVE :

Mã:
http://wdc.custhelp.com/cgi-bin/wdc.cfg/php/enduser/std_adp.php?p_faqid=3805&p_created=1255474998&p_sid=LTccYpKj&p_accessibility=0&p_redirect=&p_srch=1&p_lva=&p_sp=cF9zcmNoPTEmcF9zb3J0X2J5PSZwX2dyaWRzb3J0PSZwX3Jvd19jbnQ9NDMsNDMmcF9wcm9kcz0yMDgsMjk5JnBfY2F0cz0mcF9wdj0yLjI5OSZwX2N2PSZwX3BhZ2U9MQ!!&p_li=&p_topview=1

Còn đây là 1 số USB Adapters Wireless đã thử và hoạt dộng tốt với WD TV LIVE :

Belkin F5D8055 N1 Wireless USB adapter
Belkin F5D8051 N1 Wireless USB adapter
Buffalo WLI-UC-G300HP Wireless N compact USB 2.0 Adapter
Buffalo WLI-UC-G300N Wireless N compact USB 2.0 Adapter
Buffalo WLI-UC-GN Mini
D-Link DWA-140 Rangebooster N USB Adapter
EnGenius EUB-9701 Wireless N adapter
Linksys WUSB100 Rangeplus wireless network usb adapter
Linksys WUSB600N Wireless-N USB network adapter with dual-band
Trendnet TEW-644UB Wireless N USB adapter
Trendnet TEW-645UB Wireless N USB adapter
Trendnet TEW-664UB 300Mbps Dual Band WirelessN USB Adapter
Sitecom WL-329 Wireless Dualband USB Adapter

Mình cũng bỏ thời gian tìm đọc về Wireless HD Video từ lâu nay , nên biết rằng cho đến hiện nay trên thị trường chưa có thiết bị nào được bán ra có thể stream wireless HD video 1080p một cách ổn định được cả !
Tivi Panasonic Z1 với giá 5.500 usd , có wireless nhưng chỉ là 1080i và khoản cách truyền và nhận sóng trong vòng 10 mét , cùng 1 phòng , không có vật cản . Hy vọng sang năm 2010 , wireless HD 1080p mới có mặt do 1 thế hệ chip mới mạnh hơn nhiều , lúc đó mấy sợi dây HDMI dài 15 mét với giá trên trời hiện nay cũng … ra đi ! Có thể nói mấy cái USB Wifi để vào mạng đọc báo , xem phim SD … chứ play 1080p là giựt tưng lên liền , nói chi đến chuyện phòng này qua phòng kia , trên lầu , dưới nhà .

Cho nên chiều nay mình đã mua và đã thử dùng với WD TV LIVE , đó là bộ truyền tín hiệu Ethernet qua đường dây điện trong nhà “ Powerline AV Ethernet Adapter ”.

Thật đơn giản , nối 1 dây RJ 45 từ router vào 1 hộp , cắm vào ổ điện ở phòng đặt máy vi tính trên lầu .
Một hộp kia cắm vào ổ cắm điện của phòng khách dưới nhà , cũng dùng dây RJ 45 nối với WD TV LIVE ( hay computer , game , …) và tivi . Thế là xong ! đã có 1 mạng Internet tốc độ cao 200 Mbps và ‘ home network connection ’ bất cứ phòng nào trong nhà vì khả năng hoạt động khoản 150 mét vuông ! Tín hiệu được mã hóa an toàn chỉ với 1 nút bấm . Trên hộp có các đèn báo hiệu tốc độ truyền tín hiệu của mạng, đèn xác nhận các thiết bị đang hoạt động . Mình đã thử các phim 1080p , hình ảnh và âm thanh đều rất tốt , không bị giựt ( như bạn đi dây mang LAN bình thường ) . Như vậy , có thể gom computer , router, HDD … vào 1 chổ , chọn và xem phim bất cứ chổ nào trong nhà , không phải lo chuyện wireless rớt mạng nữa .

Cám ơn các bạn đã bỏ chút thời gian đọc bài viết này .

Meg2k

Thật đơn giản , nối 1 dây RJ 45 từ router vào 1 hộp , cắm vào ổ điện ở phòng đặt máy vi tính trên lầu .
Một hộp kia cắm vào ổ cắm điện của phòng khách dưới nhà , cũng dùng dây RJ 45 nối với WD TV LIVE ( hay computer , game , …) và tivi . Thế là xong ! đã có 1 mạng Internet tốc độ cao 200 Mbps và ‘ home network connection ’ bất cứ phòng nào trong nhà vì khả năng hoạt động khoản 150 mét vuông ! Tín hiệu được mã hóa an toàn chỉ với 1 nút bấm . Trên hộp có các đèn báo hiệu tốc độ truyền tín hiệu của mạng, đèn xác nhận các thiết bị đang hoạt động . Mình đã thử các phim 1080p , hình ảnh và âm thanh đều rất tốt , không bị giựt ( như bạn đi dây mang LAN bình thường ) . Như vậy , có thể gom computer , router, HDD … vào 1 chổ , chọn và xem phim bất cứ chổ nào trong nhà , không phải lo chuyện wireless rớt mạng nữa .

Cám ơn các bạn đã bỏ chút thời gian đọc bài viết này .

Cái này cooool nhe :D.....bao nhiêu thế bạn, cài đặt đơn giản không bạn?

toannh

Chào các bạn , hôm qua thức tới hơn 5 giờ sáng mà viết được có chút xíu , vì vừa test máy , chụp hình , tìm thêm thông tin trên các forum , vừa download thử 1 phim ca nhạc 23 GB để check Dolby True HD 7.1 , 5.1 , Dolby Digital Plus 5.1 mà ông Netload cứ báo lỗi file hoài , phải down bằng RS !

Xin cám ơn MOD đã cho thêm chữ ‘ Review ’ , chứ mình chỉ là dân a-ma-tơ , nhờ siêng vào HDVN đọc bài hơn 9 tháng nay nên bây giờ cũng chỉ ‘ lõm bõm ’ 1 chút thôi , viết 1 vài nhận xét của cá nhân , hy vọng sẽ có bác PRO nào làm 1 cái Review thật sự .

@ Meg2k , mình không dùng NAS nên bạn thử vào AVS forum đọc thử xem , có gì mới post bài lên cho mình học ké , thanks !

Giá thật sự mình mua em này chỉ có 80 usd ( khách VIP + xài điểm thưởng ), nên bạn ‘ kdnguyen ’ có qua và muốn mua thì nên check giá trước , giá bán lẻ của Best Buy thay đổi mỗi tuần và sẳn sàng bán bằng giá các tiệm khác , xài thử 30 ngày , chứ hiện nay thì “ cháy hàng ” . WD TV LIVE cũng nhỏ và nhẹ như em đời đầu nên bạn có xách một chục cái cũng không có mệt đâu . Mình ở Cincinnati , Ohio , rất vui được gặp các bạn HDVN .

Đúng như bạn ‘ hoangngoclan ’ nhận xét , WD TV 1 ra đời hơn một năm rồi , xài hết khấu hao em nó rồi ! Hàng điện tử , computer chỉ chừng 6 tháng là lại có model mới , nên WD chắc không còn support em này, mà tập trung vào 2 sản phẩm mới : WD TV LIVE và WD TV Mini Media Player ( 89.99 usd ) để cạnh tranh với các đối thủ .

Phần nhận xét tiếp theo :

Phim với âm thanh DTS HD MA , mình dùng 1 phim Bluray untouched Ấn Độ để thử

hình ảnh chất lượng rất tuyệt , nhưng WD TV LIVE chỉ xuất ra âm thanh ( core ) DTS cho receiver thôi !
Tuy nghe DTS cũng hay rồi ( có còn không ! ), nhưng …. Lại phải chờ firmware mới !
.

Thanks bác đã dày công test và cho AE biết kết quả. Bác có thể giải thích kỹ hơn một chút chỗ âm thanh Core DTS không? Theo mình hiểu nôm na thì có thể nguyên nhân là: Nó nhận và giải mã được DTS-HD MA (full bit rate) nhưng khi xuất âm ra thì bit rate lại bị giảm đi thành DTS thường (bit rate thấp hơn)? Sao thế nhỉ? Nếu giải quyết vấn đề này thì thực sự ổn, cạnh tranh với mấy chú HD max tiền khác.

kdnguyen

Về phụ đề : phụ đề trong , ngoài đều có thể lựa chọn thoải mái , không đổi màu được , không di chuyển được và phụ đề tiếng Việt chỉ coi được với dạng .idx , còn .srt Unicode tiếng Việt vẫn bị mất chữ !!! WD vẫn chưa thấy tìm năng tiêu thụ tại Việt Nam !

- Tiếc quá! Em ở South Carolina, tưởng gần thì ghé nhà bác, thăm bác giao lưu.

- Vấn đề phụ đề vẫn là 1 vấn đề của WD, thế thì phải xem xét lại rồi. :-?

hoangtuan_neu

Active Member

- Tiếc quá! Em ở South Carolina, tưởng gần thì ghé nhà bác, thăm bác giao lưu.

- Vấn đề phụ đề vẫn là 1 vấn đề của WD, thế thì phải xem xét lại rồi. :-?
Em này mà làm quả phụ đề Việt .srt thì quá ngon trong tầm tiền

tndp

Member

cái này giá có mắc k bác, em search thử thấy ở đây nó những $239, hic hic

trandzung

@ Meg2k và tndp , bộ 2 hộp “ Powerline AV Ethernet Adapter “ hiệu Netgear XAVB101 này mình mua giá 120 usd . Chả phải cài đặt gì cả , chỉ việc cắm vào ổ điện , trong vòng 8 giây , hai hộp sẽ nhận ra nhau , mã hóa , nếu bạn muốn thay đổi mã thì bấm nút trên hộp , nó sẽ thay đổi mã khóa 1 cách ngẫu nhiên và muốn dọc thêm nữa …thì trong hộp có kèm 1 CD Configuration Utility.

pterpm

Well-Known Member

hì hì, bác kiếm được ở đâu giá rẻ vậy bác, mình ở MO nè, đang lên ebay cũng giá trên trời không, bác đi đâu mua rẻ vậy, cho mình biêt cái, bác dùng cái này okie lắm phải không bác, cũng đang định ghé bestbuy coi xem sao
mình thấy bác cũng dùng anh harmony mà model nào vậy bác, mình đang dùng anh harmony 880
mời tìm được link giá của nó trên amazon nè các bác vô tham khảo và coi comments nghen
http://www.amazon.com/Western-Digit...1?ie=UTF8&s=electronics&qid=1256578108&sr=8-1

trandzung

@ toannh , theo mình nghĩ thì WD chưa có lisence , để giảm giá thành ban đầu ( ? ) , nên WD TV LIVE nhận ra track audio là DTS HD MA nhưng chỉ xuất cái core DTS cho receiver . Dù sao xem phim có DTS vẫn hay , sống động hơn Dolby Digital và AC3.
Trên các forum , họ có nói đại ý là WD sản xuất sản phẩm với các tính năng được ghi rỏ ràng trên hộp, trên các quảng cáo , còn các tính năng khác ( như pass throught TRUE HD , phụ đề VN , BD iso, DVD iso … ) không hề chính thức nêu ra , vì quảng cáo nói CÓ mà thực tế là KHÔNG thì sẽ bị người tiêu dùng kiện ra tòa ngay hay report tới BBB thì rất là phiền hà cho việc kinh doanh. Cho nên có bạn phàn nàn “ đem con bỏ chợ ” , nhưng về mặt pháp lý và đạo đức kinh doanh thì “ as is ” ( có sao nói vậy ) , không thể dùng chiêu PR tùm lum 10 trong 1 để bán hàng rồi hẹn lần , hẹn nữa , beta 1 , beta 2 … Ngoài ra , người tiêu dùng có thể trả lại hàng , no question ask , trong vòng 15 ngày hay 30 , 45 , 90 ngày ( thậm chí 1 năm như Costco ) thì rỏ ràng là một áp lực buộc các hãng sản xuất phải nghiêm túc , cẩn thận . Hảng nhỏ , vốn ít mà làm ăn ‘ ba xạo ’ thì sẽ sạt nghiệp , sập tiệm ngay thôi ! Bán được hàng cho thị trường Mỹ , Canada, Nhật … thì mau giàu nhưng phải tuân theo những luật lệ nghiêm ngặt , cũng chỉ để bảo vệ người tiêu dùng .
Mình cũng muốn xài thử mấy em HD Player khác như TViX , Xtreamer , K200 , Playon HD …. nhưng không thấy bày bán trong các cửa hàng , còn order qua mạng thì phải chấp nhận tất cả những rủi ro . Mình cũng như các bạn , hàng “ ngon, bổ, rẻ ” và phù hợp với nhu cầu của mình , của gia đình là múc về xài thôi .
Tóm lại , WD muốn bán được thêm nhiều hàng , mở rộng thị trường thì nó sẽ bổ sung thêm tính năng mới trong những firmware kế tiếp . Mình tin rằng trong thời buổi kinh tế khó khăn hiện nay , để tồn tại và phát triển , bắt buộc các hãng phải luôn cải tiến kỷ thuật . Thương trường là chiến trường khốc liệt .

Chỉnh sửa lần cuối:

trandzung

@ pterpm , mình mua em này ở Best buy , dùng “ match the price ” + điểm thưởng của mình ( reward zone ). Nếu bạn không down torrent , thì WD TV LIVE , chơi tốt tất cả từ DVD , HD 720p , 1080p và Bluray .
Mình cũng dùng remote Harmony 880 vài năm nay rồi, tiện lợi và mạnh phải không bạn . See ya !

VN168

giá trên mạng chinh thức của WD thì WD live tới 149 USD chứ không phải 119USD. Đúng là Bác Dzung mua có thẻ giảm giá rồi.

Redhat703

Hôm bữa BB website đăng giá có $119 trong khi ở cửa hàng thì giá vẫn $149, khi tính tiền nói người ta check giá lại đồng ý giá $119, công thêm $20 discount coupon :) tổng cộng hết có $109 cả thuế, quá rẻ.

MrBo682

Well-Known Member

@ toannh , theo mình nghĩ thì WD chưa có lisence , để giảm giá thành ban đầu ( ? ) , nên WD TV LIVE nhận ra track audio là DTS HD MA nhưng chỉ xuất cái core DTS cho receiver . Dù sao xem phim có DTS vẫn hay , sống động hơn Dolby Digital và AC3.
Trên các forum , họ có nói đại ý là WD sản xuất sản phẩm với các tính năng được ghi rỏ ràng trên hộp, trên các quảng cáo , còn các tính năng khác ( như pass throught TRUE HD , phụ đề VN , BD iso, DVD iso … ) không hề chính thức nêu ra , vì quảng cáo nói CÓ mà thực tế là KHÔNG thì sẽ bị người tiêu dùng kiện ra tòa ngay hay report tới BBB thì rất là phiền hà cho việc kinh doanh. Cho nên có bạn phàn nàn “ đem con bỏ chợ ” , nhưng về mặt pháp lý và đạo đức kinh doanh thì “ as is ” ( có sao nói vậy ) , không thể dùng chiêu PR tùm lum 10 trong 1 để bán hàng rồi hẹn lần , hẹn nữa , beta 1 , beta 2 … Ngoài ra , người tiêu dùng có thể trả lại hàng , no question ask , trong vòng 15 ngày hay 30 , 45 , 90 ngày ( thậm chí 1 năm như Costco ) thì rỏ ràng là một áp lực buộc các hãng sản xuất phải nghiêm túc , cẩn thận . Hảng nhỏ , vốn ít mà làm ăn
‘ ba xạo ’ thì sẽ sạt nghiệp , sập tiệm ngay thôi ! Bán được hàng cho thị trường Mỹ , Canada, Nhật … thì mau giàu nhưng phải tuân theo những luật lệ nghiêm ngặt , cũng chỉ để bảo vệ người tiêu dùng .
Mình cũng muốn xài thử mấy em HD Player khác như TViX , Xtreamer , K200 , Playon HD …. nhưng không thấy bày bán trong các cửa hàng , còn order qua mạng thì phải chấp nhận tất cả những rủi ro . Mình cũng như các bạn , hàng “ ngon, bổ, rẻ ” và phù hợp với nhu cầu của mình , của gia đình là múc về xài thôi .
Tóm lại , WD muốn bán được thêm nhiều hàng , mở rộng thị trường thì nó sẽ bổ sung thêm tính năng mới trong những firmware kế tiếp . Mình tin rằng trong thời buổi kinh tế khó khăn hiện nay , để tồn tại và phát triển , bắt buộc các hãng phải luôn cải tiến kỷ thuật . Thương trường là chiến trường khốc liệt .

Hehehe,mấy cái này mấy ông bán lẻ VN trùm số 1.hihihi....hứa thật nhiều thất hứa thì cũng..... thật nhiều.....=))=))=)).Đọc bài của bác xong thấy tự sướng quá trùi lun

tla

Member

Bác trandzung cho mình hỏi em này giá bao nhiêu 1 em, bên đó cí dễ mua em này không và tên gọi chính thức của nó, nếu có thể bác cho mình xin luôn đường link.

Cho nên chiều nay mình đã mua và đã thử dùng với WD TV LIVE , đó là bộ truyền tín hiệu Ethernet qua đường dây điện trong nhà “ Powerline AV Ethernet Adapter ”.

Meg2k

Bác trandzung cho mình hỏi em này giá bao nhiêu 1 em, bên đó cí dễ mua em này không và tên gọi chính thức của nó, nếu có thể bác cho mình xin luôn đường link.

Cái NetGear này trên eBay từ 60US$ ~ 120US$ (bid), em tính lấy nhưng sao thấy đắt quá bác ạ.... :( không biết có phương án nào rẻ tiền hơn không nhỉ...

nhưng về mặt pháp lý và đạo đức kinh doanh thì “ as is ” ( có sao nói vậy ) , không thể dùng chiêu PR tùm lum 10 trong 1 để bán hàng rồi hẹn lần , hẹn nữa , beta 1 , beta 2 … Ngoài ra , người tiêu dùng có thể trả lại hàng , no question ask , trong vòng 15 ngày hay 30 , 45 , 90 ngày ( thậm chí 1 năm như Costco ) thì rỏ ràng là một áp lực buộc các hãng sản xuất phải nghiêm túc , cẩn thận . Hảng nhỏ , vốn ít mà làm ăn
‘ ba xạo ’ thì sẽ sạt nghiệp , sập tiệm ngay thôi ! Bán được hàng cho thị trường Mỹ , Canada, Nhật … thì mau giàu nhưng phải tuân theo những luật lệ nghiêm ngặt , cũng chỉ để bảo vệ người tiêu dùng

;)) ;)) bây giờ FW cho HD Box ra như "nấm" và khiến cho người dùng có cảm giác như cái sản phẩm đó đang "hot" và "active" nhưng trên thực tế em lại nghĩ khác ==> đa số sản phẩm đó chưa mature và mới ở giai đoạn R&D mà đã launch vì cạnh tranh với sản phẩm cùng loại rồi (chắc họ sợ "trâu chậm uống nước đục") có quá nhiều vấn đề cốt lõi được các FW tung ra sửa lỗi chứ không đơn thuần là thay đổi giao diện người dùng nữa (theo em nhớ thì WD chỉ tung có 2 phiên bản FW cho phiên bản WD cũ từ xưa đến giờ)....

Vụ Unicode SRT em nghĩ là WD chắc chắn sẽ xem xét sau khi DTS Downmix vì trên danh sách request vụ Unicode SRT toàn là dân Ả Rập cả nó đứng hàng thứ hai sau DTS Downmix. :D :D chờ đi bác....em thích thương hiệu WD.

Chỉnh sửa lần cuối:

tla

Member

Cái NetGear này trên eBay từ 60US$ ~ 120US$ (bid), em tính lấy nhưng sao thấy đắt quá bác ạ.... :( không biết có phương án nào rẻ tiền hơn không nhỉ...

Mình thích em này, nhưng giá như thế thì chát quá [-X[-X

trandzung

@ tla , đường link chính thức của POWERLINE AV ETHERNET ADAPTER KIT XAVB101 :
Mã:
http://www.netgear.com/Products/PowerlineNetworking/PowerlineEthernetAdapters/XAVB101.aspx

Giá 129.99 usd , nhưng trên eBay giá chỉ có 77.58 usd , cộng thêm shipping UPS Ground 5.41 usd , tổng cộng 83 usd . Còn mình mua trực tiếp tại cửa hàng bán lẻ là 120 usd .

Mã:
http://cgi.ebay.com/NETGEAR-Powerline-AV-Ethernet-Adapter-Kit-(XAVB101)_W0QQitemZ150382140167QQcmdZViewItem?rvr_id=&itemid=150382140167

Netgear có 3 loại hiện đang bán lẻ : 14 Mbps , 85 Mbps , và 200 Mbps . Mình chọn mua loại XAVB101 ( 200 Mbps ) vì chỉ có tốc độ này mới có thể truyền nổi HD video một cách ổn định , trên hộp có ghi rỏ là “ Fast enough to stream HD video ” , ngoài ra có thể truyền những file lớn , có thêm nút bấm trên hộp để thay đổi mã hóa của đường truyền ( an toàn bảo mật cho những căn nhà phố , nhà chung cư gần nhau ) . Nếu so với hàng của Belkin , Lynksys hay Monster Cable … thì Netgear giá rẻ hơn nhiều.

@ Meg2k , mấy cái USB wireless N adapter giá hiện nay cũng từ 50 đến 80 usd ( hàng xịn ) , mà đâu có truyền nổi phim 1080 p đâu ! Coi phim mà cà giựt thì còn gì chán hơn !!! Nhất là những pha hấp dẫn , hồi hộp thì hình bị đứng , trời !!! Rồi truyền tín hiệu từ phòng này sang phòng kia , trên lầu xuống dưới nhà , bị nhiểu sóng từ những vật dụng khác ( lò microwave , phone wireless … ) rỏ ràng là dùng USB wifi rẻ hơn nhưng không đáp ứng yêu cầu ‘ stream HD video ’ . Còn phương án mua dây RJ 45 cho 2 phòng gần nhau thì OK , chứ dây trên 10 mét cũng đâu có rẻ và kéo dây vừa xấu nhà nửa , có khi không đi dây được . Không biết bạn nào có phương án khác hay hơn xin hướng dẩn dùm , chứ từ trên lầu xuống dưới nhà , mình dùng XAVB101 vừa tiện lợi , nhanh , không phải cài đặt , không thêm dây nhợ gì hết mà bây giờ muốn có đường LAN tới đâu chỉ việc cắm cái hộp vào ổ cắm điện của phòng đó là xong .

Bên trên