Western Digital Caviar Green 1TB - 7200rpm - 64MB cache bị lỗi gì vậy?

Hoàng Hôn

Well-Known Member
Mình mới xài HDD Western Digital Caviar Green 1TB - 7200rpm - 64MB cache (hàng mới chính hãng - mua tại Phong Vũ) khoảng 4 tháng nay ...

Hôm qua đang mở máy chạy bình thường bỗng dưng máy chạy chậm hẳn, ổ D (HDD chia thành 3 ổ C,D,E) bị lỗi không truy cập được, và hiện ra thông báo hỏi có format lại ổ không? Hai ổ còn lại truy cập vào rất chậm, mình liền chép dữ liệu ở ổ E qua HDD khác thông qua mạng Lan (vì khi gắn HDD khác vào thì máy khởi động vào Win rất chậm, và vào đến Win rồi thì mở Explorer mất mấy phút lận), còn ổ D (bị lỗi trên) thì phải dùng chương trình scan recover để cứu dữ liệu...

Tình hình như vậy, xin hỏi các bạn là HDD WD này bị lỗi gì vậy, và đem đi bảo hành có được đổi ổ mới không, và có bạn nào đã bị lỗi như trên không ...

Cảm ơn các bạn đã đọc và góp ý.

HD Beginner

Ðề: Western Digital Caviar Green 1TB - 7200rpm - 64MB cache bị lỗi gì vậy?

Dễ do yếu điện lắm. PSU của bạn model gì? Có lắp qua ổn áp ko?

Hoàng Hôn

Well-Known Member

Dễ do yếu điện lắm. PSU của bạn model gì? Có lắp qua ổn áp ko?

PSU của mình là Liteon (Máy đang dùng là máy bộ để bàn hiệu HP - mua tại Nguyễn Kim, mình nghĩ chắc PSU cũng ổn),
Hệ thống điện xài cho khu vực máy tính, mình có sử dụng ổn áp Coral với Power 2KVA ...

Cảm ơn bạn đã trả lời giúp, ngoài yếu tố điện bạn nêu trên, bạn hỗ trợ giúp với ...

HD Beginner

Phải loại trừ dần dần nguyên nhân. Trước tiên là phần nguồn điện
Bạn có chắc là PSU đủ công suất để cấp cho hệ thống ko? Hệ thống có bị chạy quá công suất ko?

Nếu công suất vẫn đủ thì trên sợi dây cấp nguồn HDD có nhiều đầu. Ngoài đầu cắm vào HDD bạn có dùng để cấp cho tb nào khác ko? Ví dụ cắm đầu chuyển vào quạt chẳng hạn.

Hoàng Hôn

Well-Known Member

Phải loại trừ dần dần nguyên nhân. Trước tiên là phần nguồn điện
Bạn có chắc là PSU đủ công suất để cấp cho hệ thống ko? Hệ thống có bị chạy quá công suất ko?

Nếu công suất vẫn đủ thì trên sợi dây cấp nguồn HDD có nhiều đầu. Ngoài đầu cắm vào HDD bạn có dùng để cấp cho tb nào khác ko? Ví dụ cắm đầu chuyển vào quạt chẳng hạn.

Nguồn Liteon 300W mình đang xài có 4 cổng cấp điện, 3 cái dùng cho 3 HDD, 1 dùng cho DVD, nên không có xài cho quạt ... Với công suất trên thì bạn thấy liệu PSU có cấp đủ cho hệ thống máy tính không?

tks

Newbie09

Em cũng bị tương tự như của Bác vậy, nhưng là ổ 1.5TB. Tình trạng này là ổ đã "ra đi". Em đem đến bảo hành FPT nhưng hơn 10 ngày chưa lấy được; lý do ổ WD hỏng nhiều quá chưa có hàng thay (cho dù FPT cam kết đổi ổ mới chỉ trong 1 giờ)!

ngdhieu

Well-Known Member

Ổ Green 64MB cache là ổ bị hỏng nhiều nhất mà.

NhuQuynhCF

Tình hình gay đây tính mua mấy em 64 MB này đọc thấy ghê wa:)

sunset_309

Well-Known Member

Em cũng bị tương tự như của Bác vậy, nhưng là ổ 1.5TB. Tình trạng này là ổ đã "ra đi". Em đem đến bảo hành FPT nhưng hơn 10 ngày chưa lấy được; lý do ổ WD hỏng nhiều quá chưa có hàng thay (cho dù FPT cam kết đổi ổ mới chỉ trong 1 giờ)!

Bác dại rồi,ko đem thẳng lên trung tâm bảo hành WD có phải nhanh ko :-@

trantien0072

Well-Known Member

Tôi đang định mua WD 1.5 TB theo các Bác có nên mua nữa ko? Ko thì mua loại nào bây giờ?

Hoàng Hôn

Well-Known Member

Nhiều chứ đâu phải toàn bộ bị hỏng, hên xui nữa:)

Đúng là mua HDD thì hên xui thật ... :-O

Vừa ra Thành Nhân lụm con Seagate 1Tb 7200.12 SataII về copy dữ liệu từ HDD WD lỗi kia ra, mất gần 200 GB HD không cứu được...

Hơi ngạc nhiên cái là giá con SG này mềm nhỉ, 1.488k. Hy vọng lần này lụm trúng con HDD hên ko lỗi ... :)

NhuQuynhCF

Tôi đang định mua WD 1.5 TB theo các Bác có nên mua nữa ko? Ko thì mua loại nào bây giờ?

Mình nghĩ khoan hãy mua để xem thử còn ai có HDD loại này bị lỗi nữa không.

Chứ lỡ mua nhầm cái bị lỗi thì chết:):)

Bên trên