Windows 7

vkc

Well-Known Member
Ðề: Windows 7

Windows 7 nhanh hơn khi chạy trên ổ SSD

Hôm 5/5/2009, Microsoft cho biết đã tinh chỉnh HĐH mới để Windows 7 chạy nhanh hơn trên PC có trang bị ổ đĩa trạng thái rắn (SSD).

Microsoft cho biết, Windows 7 (phiên bản hiện tại là Windows 7 Release Candidate) hoạt động rất hiệu quả trên ổ SSD. Trên ổ SSD, tốc độ đọc các file dữ liệu nhỏ nhanh gấp 100 lần so với trên HDD (do SSD không có đầu đĩa quay như HDD) còn tốc độ đọc các file dữ liệu lớn (như file video) thì nhanh gấp đôi. Ổ SSD cũng có tốc độ ghi các file dữ liệu lớn nhanh hơn HDD, nhất là khi SSD còn mới hoặc trống.

Tuy nhiên, Microsoft thừa nhận vẫn chưa giải quyết được 2 vấn đề còn sót lại có thể khiến các ổ SSD (phần lớn là ổ cấp thấp, loại cũ) hoạt động chậm chạp hay thậm chí còn tồi hơn ổ cứng (HDD).

Dù Microsoft đã có nhiều cải tiến khi thiết kế Windows 7 để khai thác ưu điểm của các ổ SSD như thay đổi kích thước partition, thêm tính năng ReadyBoost… nhưng do ổ SSD có chất lượng giảm dần theo thời gian nên hiệu năng của các ổ SSD cũng thấp dần. Một số tính năng khác như tự động dồn đĩa (defragmenting), nén đĩa (compression) thì bị tắt đi theo mặc định nhưng các tính năng như Windows Search, mã hóa Bitlocker vẫn hoạt động tốt hoặc tốt hơn trên SSD.

Bạch Đình Vinh
Theo Computerworld, 5/5/2009

http://www.pcworld.com.vn/pcworld/pconline.asp?t=pcolarticle&arid=13952&chnlid=20

megymax

Member

Windows 7 nhanh hơn khi chạy trên ổ SSD

Hôm 5/5/2009, Microsoft cho biết đã tinh chỉnh HĐH mới để Windows 7 chạy nhanh hơn trên PC có trang bị ổ đĩa trạng thái rắn (SSD).

Microsoft cho biết, Windows 7 (phiên bản hiện tại là Windows 7 Release Candidate) hoạt động rất hiệu quả trên ổ SSD. Trên ổ SSD, tốc độ đọc các file dữ liệu nhỏ nhanh gấp 100 lần so với trên HDD (do SSD không có đầu đĩa quay như HDD) còn tốc độ đọc các file dữ liệu lớn (như file video) thì nhanh gấp đôi. Ổ SSD cũng có tốc độ ghi các file dữ liệu lớn nhanh hơn HDD, nhất là khi SSD còn mới hoặc trống.

Tuy nhiên, Microsoft thừa nhận vẫn chưa giải quyết được 2 vấn đề còn sót lại có thể khiến các ổ SSD (phần lớn là ổ cấp thấp, loại cũ) hoạt động chậm chạp hay thậm chí còn tồi hơn ổ cứng (HDD).

Dù Microsoft đã có nhiều cải tiến khi thiết kế Windows 7 để khai thác ưu điểm của các ổ SSD như thay đổi kích thước partition, thêm tính năng ReadyBoost… nhưng do ổ SSD có chất lượng giảm dần theo thời gian nên hiệu năng của các ổ SSD cũng thấp dần. Một số tính năng khác như tự động dồn đĩa (defragmenting), nén đĩa (compression) thì bị tắt đi theo mặc định nhưng các tính năng như Windows Search, mã hóa Bitlocker vẫn hoạt động tốt hoặc tốt hơn trên SSD.

Bạch Đình Vinh
Theo Computerworld, 5/5/2009

http://www.pcworld.com.vn/pcworld/pconline.asp?t=pcolarticle&arid=13952&chnlid=20

Moóa ơi, đọc khúc đầu thấy ham, định bụng sẻ mua 1 ổ SSD khoảng 120gb về chạy win7, nhưng đọc đến khúc "ổ SSD có chất lượng giảm dần theo thời gian nên hiệu năng của các ổ SSD cũng thấp dần" thì thấy ghê wá, k khéo tương lai lại chạy chậm hơn cả HDD thường thì 'ngu' lun... :p

phungnguyen

chính thức hoàn thiện cài win 7 ultimate 64 bit RC cho máy laptop của em với đầy đủ các driver, các phần mềm cần dùng và đã xong phần diệt virus với norton internet security 2009 ...

nhưng quan trọng nhất là xem HD quá tuyệt, he he he ...

[/IMG]

songxanh

Member

Chỉ tiếc W7 không có Windows movie maker mình thích nó rất dễ dùng nhẹ nhàng xuất ra các file HD WMV nhỏ dung lượng rất chất lượng. Các trình sử lý Fim ảnh khác đều khổng lồ và quá phức tạp.

8quocte

chính thức hoàn thiện cài win 7 ultimate 64 bit RC cho máy laptop của em với đầy đủ các driver, các phần mềm cần dùng và đã xong phần diệt virus với norton internet security 2009 ...

nhưng quan trọng nhất là xem HD quá tuyệt, he he he ...

[/IMG]

Nhìn thèm không chịu được. Em thì đang cặm cụi cài lại Vista sau khi thất bại với Win 7 trên con laptop...hixhix

lggood

Banned

Win7 với KAV win7 beta,

Đặc biệt là khi mở các trương trình lên thì dưới khay toolbar có thể kéo di chuyển chổ dc dc.

Yokohama

Hao ram hon win XP nhiu -> quay lai voi XP
(moi cai may nen ko go dc TV, sorry)

Xài bản 64 bit + google chrome 2.0 beta + firefox 3.5b4 + 1 số thứ linh tinh => Chưa đến 1G

Theo mình thấy thì ko hơn Vista

howtomiss

Member

win 7 có cái dở là window media của nó có bộ decode h264 sẵn nên nó block cái ffshow video lại mà bộ decode của nó dỏm quá hình bị giật giật.
Xem bằng media classic thì chạy vô tư ffshow. chơi HD với win 7 thì phải wên media player rồi

phungnguyen

win 7 có cái dở là window media của nó có bộ decode h264 sẵn nên nó block cái ffshow video lại mà bộ decode của nó dỏm quá hình bị giật giật.
Xem bằng media classic thì chạy vô tư ffshow. chơi HD với win 7 thì phải wên media player rồi

bác này nói đúng là xem HD với WMP của win 7 thì lúc đầu hình hơi giật, nhưng chỉ đúng với lần đầu, bác khởi động lại và xem lại các lần sau nó sẽ hết, khi bác tua nhanh nó lại giật, nhưng tua nhanh qua một lần nữa nó lại hết, em cũng ko biết tại sao nhưng HD với WMP thì cũng khá tuyệt vời ...

howtomiss

Member

Mới post xong nhưng giải quyết được chuyện decode rồi. vào registry thay cái mặc định decode của microsoft bằng cái code của ffshow thì ok. Film lại chạy mượt .

hauvnn87

bác này nói đúng là xem HD với WMP của win 7 thì lúc đầu hình hơi giật, nhưng chỉ đúng với lần đầu, bác khởi động lại và xem lại các lần sau nó sẽ hết, khi bác tua nhanh nó lại giật, nhưng tua nhanh qua một lần nữa nó lại hết, em cũng ko biết tại sao nhưng HD với WMP thì cũng khá tuyệt vời ...

Bác này chỉ dc cái nói đúng , phải tua thì nó hết ah :D

hauvnn87

Down xong thì nhớ active nha anh em , ko thì chỉ dùng dc 30 ngày , tặng anh em 2 key này dùng để active nè , bảo đảm dùng dc 100% vì mình get từ microsoft về mà :)
TQ32R-WFBDM-GFHD2-QGVMH-3P9GC

MT39G-9HYXX-J3V3Q-RPXJB-RQ6D7

phungnguyen

các bác dùng cái tool của em thì nó tự động điền key, tự động active online và xóa luôn cái watermark có chữ win 7 ultimate RC demo gì đó ở góc phải phía dưới màn hình luôn đó, nếu thấy hay thì thank em cái nhé, hi hi hi

http://mega.1280.com/file/6XG0Y7VW/

craven214

Mới post xong nhưng giải quyết được chuyện decode rồi. vào registry thay cái mặc định decode của microsoft bằng cái code của ffshow thì ok. Film lại chạy mượt .

bác miss ui, bác biết làm sao để MPC load cái VobSub như trong WMP ko vậy? e coi film bằng MPC thì cái sub nhỏ xíu, ngồi xa ko thấy. Tìm trong K-lite thì bị mờ, ko chỉnh được font chữ gì ráo trọi. Bác có cách nào giải quyết vụ này, bày e tí nhé. Thanx các bác trước....:confused:

megymax

Member

Sao số em xui thế k biết, cắm cái win64bit để cài cho con Dell XPS M1710 xong, rùi lấy cái driver 64bit của Nvidia trên trag Dell cài vô thì nó bị giựt màn hình tùm lum..

Chắc phải quay về với XP tiếp quá..

xda160

Member

Sao số em xui thế k biết, cắm cái win64bit để cài cho con Dell XPS M1710 xong, rùi lấy cái driver 64bit của Nvidia trên trag Dell cài vô thì nó bị giựt màn hình tùm lum..

Chắc phải quay về với XP tiếp quá..

Cài bản 32bit đi bạn àh, mình thấy 64bit ko hợp với driver và các phần mềm

howtomiss

Member

bác miss ui, bác biết làm sao để MPC load cái VobSub như trong WMP ko vậy? e coi film bằng MPC thì cái sub nhỏ xíu, ngồi xa ko thấy. Tìm trong K-lite thì bị mờ, ko chỉnh được font chữ gì ráo trọi. Bác có cách nào giải quyết vụ này, bày e tí nhé. Thanx các bác trước....:confused:

Tạm thời thì window 7 nó lock Direct vobsub. nếu muốn chỉnh sub lớn hơn thì cũng dễ không cần dùng direct vobsub.
1. Bạn có thể dùng trực tiếp ffshow video : vào config chọn subtitle phần body bạn cho lớn thêm- bạn tự tìm hiểu một số thông số của nó để chỉnh cho phù hợp với khoảng cách.
2. Để dùng direct vobsub thì window media player chạy được direct vobsub.
p/s hôm nay thử cài direct vobsub để test thử thì lỗi luôn cái media classic. mà ko sao hồi giờ ko thích sài media classic. :D
Test thử window 7 mới cài win và driver chưa cài phần mềm nào :
Kết quả play film 720p Matrix Esir bằng media player có bật Pictures, sharpen và subtitle: CPU chiếm từ 20-45% dao động trong khoảng đó tương đương vista.
Kết quả play film 1080p Stom the yard Eureka bằng media player có bật Pictures, sharpen và subtitle: CPU chiếm 90-100% luôn trong tình trạng full load. trong khi vista chỉ chiếm 80-90% trung bình.
Tắt sharpen thì 2 thằng như nhau khoảng 50-70% CPU.
CPU của mình là core 2 duo 2.0GHz T7200 sài laptop
Ram mặc định chiếm 40% 2GB
Tuy nhiên window 7 chiếm ram nhiều để tăng tốc thực thi application.
- Khởi động 1 app nhanh hơn vista thấy rõ.
- setup program cũng rất nhanh
- khởi động và shutdown cải thiện đáng kể.
Nhưng : có quá nhiều chương trình bị hạn chế muốn cài đặt phải chuyển sang vista mode.
Ngoài ra những soft decode thứ 3 muốn sử dụng phải cài thêm phần mềm config hoặc phải thay code của registry rất mất công. Trong khi cái bộ decode Microsoft cung cấp sẵn rất tệ play HD 720p mà giật như điên
Thêm nữa là vấn đề tương thích phần mềm không bằng vista.
Thời điểm này theo mình thì cài sử dụng cho biết nếu ai có điều kiện . còn không thì cứ xp với vista thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên