Xem phim HD bằng CPU hiệu năng thấp (Intel Atom, AMD APU...)

curum

Member
Ðề: Xem phim HD bằng CPU hiệu năng thấp (Intel Atom, AMD APU...)

Máy củ của mình pentium 4, cài win 7, xem 720 hd cũng được, nhưng mà chán lắm

nemesistan

Active Member

Cụ chủ cho mình hỏi chút, muốn dựng một bộ tối thiểu để xem film (có HD player rồi), không cần đồ mới, dùng 2nd cũng được, chạy XBMCubuntu ấy thì Main+CHip phải thể nào, chẳng là đang vọc vạch cái vụ này để xem thử xem có ổn ko? Tks

kiet178

con acer ao 725 chip amd c70 1.g , vga radeon hd 7290 co xem duoc khong cac bac.

hquangvn

Member

Mấy cái này cũ rồi. Vừa rồi mình mua combo cpu AMD FM2 A4-5300 + Main ECS chipset A55 (có HDMI 1.4a hỗ trợ 3D) hết 2tr5 coi phim fullHD, Bluray và chạy ứng dụng rất mượt (mình làm lập trình). Rất kinh tế nếu bạn muốn ráp HTPC.

tatam

Well-Known Member

Mấy cái này cũ rồi. Vừa rồi mình mua combo cpu AMD FM2 A4-5300 + Main ECS chipset A55 (có HDMI 1.4a hỗ trợ 3D) hết 2tr5 coi phim fullHD, Bluray và chạy ứng dụng rất mượt (mình làm lập trình). Rất kinh tế nếu bạn muốn ráp HTPC.

Bác thử giúp xem bộ này chạy được 3D brulay iso không vậy? Thanks.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác thử giúp xem bộ này chạy được 3D brulay iso không vậy? Thanks.

combo cpu AMD FM2 A4-5300 + Main ECS chipset A55 (có HDMI 1.4a hỗ trợ 3D) chiến tốt 3D Bluray Iso bác nhé :)

tatam

Well-Known Member

Mình xem trên web AMD thì chỉ thấy dòng A8, A10 trinity là hỗ trợ 3D bluray Iso nên không hiểu thực hư thế nào, mua về mà không được thì phiền. Nếu A4-5300 mà chiến tốt 3D bluray Iso thì quá good rồi.

combo cpu AMD FM2 A4-5300 + Main ECS chipset A55 (có HDMI 1.4a hỗ trợ 3D) chiến tốt 3D Bluray Iso bác nhé :)

Mình xem trên web AMD thì chỉ thấy dòng A8, A10 trinity là hỗ trợ 3D bluray Iso nên không hiểu thực hư thế nào, mua về mà không được thì phiền. Nếu A4-5300 mà chiến tốt 3D bluray Iso thì quá good rồi.

Xác nhận là từ dòng socket FM1 thì chip A6 đã chơi Bluray ISO 3D mượt rồi, A4 thì hơi yếu. Nhưng lên đến socket FM2 thì chắc A4 đã đủ sức kéo 3D Bluray.

tatam

Well-Known Member

Xác nhận là từ dòng socket FM1 thì chip A6 đã chơi Bluray ISO 3D mượt rồi, A4 thì hơi yếu. Nhưng lên đến socket FM2 thì chắc A4 đã đủ sức kéo 3D Bluray.

Mình có tham khảo nhiều thông tin nhưng có vẻ chưa có gì chắc chắn lắm cho việc chơi Bluray ISO 3D một cách đầy đủ của A4-5300. Trích "Trinity A4-5300/A6-5400K supports Frame packing 3D video format, but does not support MVC decode, whence stuttering (dual core is not powerful enough)" từ Looking at a new (cheap) HTPC build: A4-3400 3D playback questions.

kiet178

Nghe loi bac moi lam 1em, xem 720 tieng di truoc hinh di sau. Minh xem bang kmp

hquangvn

Member

Nghe loi bac moi lam 1em, xem 720 tieng di truoc hinh di sau. Minh xem bang kmp

Chắc bác chưa cấu hình cho nó decode hardware rồi. Mình coi bằng Media Player Classic, renderer là madVR, hardware acceleration dùng LAV DXVA2 (native) chạy 1080p ầm ầm, CPU khoảng 40%.

tatam

Well-Known Member

Có lẽ do Llano A4-3400 chơi được 3D Bluray nên đa số đều suy luận là A4, A6 trinity cũng chơi được nhưng thực ra AMD không phát triển dòng sản phẩm mới của mình theo hướng của Llano nữa.

Theo như nguồn này thì A4-5300 không chơi được 3D Bluray vì không decode được MVC. Tất cả dòng LIano và Trinity A8/A10 mới chạy được 3D.
trinity buyers guide - anandtech

Bên trên