Xem phim HD bằng CPU hiệu năng thấp (Intel Atom, AMD APU...)

Ðề: Xem phim HD bằng CPU hiệu năng thấp (Intel Atom, AMD APU...)

Nếu chạy ngon chắc bác config chưa chuẩn nên như vậy. Chắc là bác có graphic rời mà ko biết nên để CPU decode, cài win8 có lẽ nó tự động để GPU decode nên chạy mượt.

l0v3story

em đag dùng con HP Mini 110, chip Intel Atom N280 @1.66 Ghz xem HD-720p k vấn đề gì nhưng mà xem 1080p thì tiếng đi trước hình vài giấy thôi :))

em xem full hd corei3 vẫn giật

ck_hoanggia

đến bao giờ mới có tiền mà mua những thứ này ko biết

alex2001

Member

tôi có con dell 915 chip 3,2 ht, vga ôm bo 256mb , chiến hD 1080 phằm phằm chả giật giọt tý nào. cpu khi chơi hd load tầm 80%. tôi cũng có lắp thêm vga rời vào cho em nó chiến thử nhưng kết quả nó vẫn như là chơi ôm bo nên bỏ luôn vga cho đỡ tốn điện. hì hì.

thytoan

Member

hi..Tớ co con main asus AT3N7A-1 chạy con cpu 330 con card màn hình 4500HD chung với main
khi chay phim fullHD vẫn ngọt ngào như thuynga 104 hay AVATAR 1980x1080 tất cả OK
với powerDVD 10 version 11 không chạy dược..hihi nhưng nhiều khi xem phim online
thì không mượt cho lắm tớ cững không hiểu tại sao nữa..có phim thi ok co phim thi cứ như
là robot tập đi....

Chỉnh sửa lần cuối:

childd12

Em co con eee box mini chay atom D510 vga Next-Generation NVIDIA® ION™(GT218-ION™)
Nhung chieu phim bang klite cungbi dut .
Ai co cao kien gi ko? Chi em voi chu uc che qua

childd12

Em co con eee box mini chay atom D510 vga Next-Generation NVIDIA® ION™(GT218-ION™)

duchuu

Member

HTPC chỉ dùng để xem phim , các bác gắn vào cái màn hình 32" mà ngồi duyệt web chừng 1 tiếng là nhức mắt rồi , hơi đâu mà chạy đa nhiệm .E làm con zotac ID41 để trong buồng ngủ kéo phim 24/24/7 tối lại xem phim bộ, và hoạt hình cho F1 chơi luôn cả Bluray (như car, kungfu panda ) vẫn chạy ầm ầm chứ có bị treo bao giờ đâu . lâu lâu reset e nó 1 phát ,con này cực kì tiết kiệm điện và êm ru nhé, từ hồi có e nó e cho con khủng long chạy ít lại mà 1 tháng lại tiết kiệm được gần 300k đó nhé

haipvg

Well-Known Member

Bạn đổi sang dùng mpc giải mã bằng coreAVC hỗ trợ cuda xem sao. Giải mã bằng phần cứng thường chuẩn, không giật đâu.

lehoang076

Chào các bạn !
Xin các Cao thủ chỉ giáo để mình đầu tư hệ thống âm thanh để "nghe, xem" HD với máy cấu hình máy đã có như sau:
- Laptop Acer Aspire 4743G
+ Core I3 380M
+ Nividia, GeFore GT540M 1G (rời)
+ Có cổng HDMI
- LED Samsung 40D5000.
- Loa vi tính Creative 4.1 ( cái này để nghe nhạc cho desktop, có tận dụng được không ? )

Với thiết bị hiện có trên, Mình muốn có chút âm thanh hay một chút, Xin anh em dành chút thời gian tư vấn dùm mình nên mua theo card âm thanh rời cho laptop để tận dụng loa Creative, hay AVR + Loa 2nd ( mình thấy bên box mua bán có rất nhiều hàng xài rồi) nếu giúp thì giúp cho trọn, cho mình một vài phối ghép để mua ( trừ hao không có hàng). Mình có khoảng 5-7triệu, hoặc hơn một chút. :)
Cảm ơn anh em !

Hesman136

Active Member

Thanks bác nhiều, bài viết rất hữu ích !!!

hoadainhan70

Well-Known Member

Ngâm cứu kĩ các replay trong này thấy là mọi người hơi nghiêng về việc lựa chọn 1 kon CPU mạnh và bớt GPU đi chút ít , Tôi cũng thấy thế là hợp lí hơn , ngoài trình chiếu HDFull mượt mà đôi khi phải Conver hoạc Burn THÌ CÓ MỘT cpu NGON mới thấy là tiết kiệm được thời gian và tiền bạc

son_omegamart4

Cái này chỉ gọi là đủ khả năng để xem thôi, phim nào mà Bitrate cao tầm 40Mbps thì chắc chắn là lết. Mấy em này hiệu năng cũng chỉ sêm sêm tầm Celeron D thời Netburst. Nhưng so với lượng điện năng tiêu thụ thì phải nói là cải tiến cực nhiều. Trong khoảng 6 - 7 năm điện năng tiêu thụ giảm chỉ còn 1/10 (9W so với 90W) cũng tầm đó sức mạnh.

ANHTUANXP

Active Member

Mình định lắp 1 bộ nhỏ gọn dùng chip AMD 3400 với main A55 hoặc A75, không biết như thế có thuộc dạng ngon bổ rẻ không nhỉ? Xin nói thêm là ở nhà cũng dùng 1 bộ Jetway D525, chất lượng hình ảnh out qua HDMI của bộ này quá tệ.

Nên bạn ah, trong bài người ta so sánh hơi chủ quan. Intel được lắp thêm card rời VS AMD không card. Tôi đang dùng APU A8 3870 + GIGABYTE HD-R657OC-1GI,
RAM Corsair 4GB DDR3 1600MHz.
Kết quả thật bất ngờ là xử lý đồ họa tốt hơn hẳn Intel® Core™ i5-2320 của anh bạn chạy cấu hình tương tự mà đắt hơn cấu hình của tôi. Intel hỗ trợ băng thông RAM rất thấp, cao nhất đến 1333 còn AMD lên đến 4000.
Khi test thì người ta dùng RAM ngang nhau, nhưng khi là của mình rồi thì dại gì mà lắp RAM có băng thông thấp?
Nên nhớ là APU dùng 1 con chíp đồ họa tương đối Pro gắn vào CPU là HD 6550.
Nếu dùng card rời AMD sẽ cộng vào card tích hợp nên hiệu năng đồ họa sẽ càng cao hơn (Công nghệ đồ họa độc quyền của AMD: Radeon Dual Graphics – Hybrid CrossFire.) Con Intel thì không.
Trong máy tính hiện đại, hiệu năng xử lý đang quá thừa mà hiệu năng đồ họa đang thiếu thì ta nên dùng nền tảng nào?

heo_bu

mình đang sử dụng A3300 đây . Ngon , mát , ít hao . Mình kéo tor đượ 10 ngày rồi mát cực kì .

Bên trên