Xem video phóng sự "3D phân cực vs. 3D shutter" trên VTC2

scotty

Well-Known Member
Như đã thông báo tại đây, tối ngày 23/4 chương trình Phong cách số của kênh VTC2 đã phát sóng một phóng sự về chủ đề "3D phân cực vs. 3D chủ động". Tận dụng Đại hội Offline HDvietnam toàn miền Bắc vừa qua tại Hà Nội, phóng sự đã ghi hình lại các trang thiết bị trình chiếu 3D được sử dụng tại sự kiện này và phỏng vấn một số anh em thành viên đàn HDvietnam am hiểu về 3D có mặt Đại hội Offline.

Sau đây mời anh chị em cùng xem lại đoạn phóng sự hơn 10 phút này được bác hoabantrang thu lại cho những ai bỏ lỡ cơ hội xem trên TV.

[video=youtube;1kksBIDBzvs]http://www.youtube.com/watch?v=1kksBIDBzvs[/video]​

nxlong2005

Active Member
Ðề: Xem video phóng sự "3D phân cực vs. 3D shutter" trên VTC2

Mặc dù mình không thích 3D lắm, nhưng đây cũng là thông tin rất hữu ích. Thanks for share

lemboo

Active Member

mấy bác cho em hỏi có phải 3D phân cực là 3D thụ động còn shutter là chủ động?

TR0JAN

Khái niệm động đậy làm gì cho khó nhớ :) Các bạn chỉ cần nhớ là có 2 loại 3D đang thịnh hành hiện nay:

1 loại dùng hai máy chiếu. Kính dùng cho công nghệ này là không có Pin (Đó chính là 3D phân cực)
1 loại còn lại là dùng 1 máy chiếu. Kính dùng cho công nghệ này phải dùng đến Pin (kiểu pin cúc) Đó chính là 3D Shutter

Khái niệm như thế cho nó nhớ lâu :) Đến lúc có tiền đầu tư sẽ không bị quên :D

Ưu và nhược của hai loại công nghệ này thì các bác "dạo chơi" trên diễn đàn sẽ tìm được rất nhiều câu trả lời :)

dh201hy

Well-Known Member

Về cơ bản thì đúng. Tuy hơi khác một chút nhé nếu bạn đem khái niệm Thụ động và chủ động trong TV vào đây.

Connor

Well-Known Member

Shutter dễ lắp đặt và sử dụng nhưng kính thì nặng nề, dễ gây nhức mắt còn phân cực khó lắp đặt nhưng người xem lại rất thoải mái do kính nhẹ và không gây nhức mắt. Nếu bạn là người lắp đặt thì bạn nên chọn shutter, còn nếu là người xem hãy chọn công nghệ phân cực :))

mun123

Em nghe đồn là 3d chủ động và thụ động khác nhau về độ phân giải mà, sao ko thấy nhắc đến nhỉ. Đúng là những tranh cãi về 2 dòng 3D hiện tại vẫn ko bao h dứt. :D

latruong

Member

Nếu dùng tv 3d thụ động(dùng kính 3d phân cực) thì lắp đặt cực kỳ đơn giản

TR0JAN

Em nghe đồn là 3d chủ động và thụ động khác nhau về độ phân giải mà, sao ko thấy nhắc đến nhỉ.

Ý bạn nói đến tần số quét hay độ phân giải hình ảnh?

Nếu ngã ngũ rồi thì làm gì có chuyện để nói nữa :D

Connor

Well-Known Member

Khác nhau về độ phân giải giữa 2 công nghệ chỉ xảy ra ở TV thôi. Khi sử dụng máy chiếu độ phân giải hình ảnh cho mỗi mắt của cả 2 công nghệ là như nhau.

dh201hy

Well-Known Member

Em đã bảo ở bên trên rồi. Đừng có đưa cái khái niệm thụ động và chủ động của TV vào hệ thống 3D Projector ;)

Các bác sẽ bị loạn cào cào hết.
Về việc sử dụng máy chiếu để chiếu 3D thời điểm này có đến 3 loại. 2 loại các bác xem ở trên. Còn một loại nữa theo công nghệ của Dolby (megarstar đang sử dụng)

Em nghe đồn là 3d chủ động và thụ động khác nhau về độ phân giải mà, sao ko thấy nhắc đến nhỉ. Đúng là những tranh cãi về 2 dòng 3D hiện tại vẫn ko bao h dứt. :D

Cái bác "nghe đồn" là 3D ở TV. Còn đây là 3D dùng máy chiếu. 2 công nghệ mà máy chiếu dùng đều chiếu Full 3D hết (phụ thuộc vào nguồn phim của bác)

Nếu dùng tv 3d thụ động(dùng kính 3d phân cực) thì lắp đặt cực kỳ đơn giản

Bác lại nhầm lẫn sang TV nữa rồi.

oldfriend

Moderator
like mạnh câu "nếu là người lắp đặt thì chọn shutter còn nếu là người xem thì chọn phân cực" :D

lemboo

Active Member

theo như mấy bác giải thích thì khái nieejmm chủ động và thụ động là đối với TV, còn máy chiếu thì là phân cực là shutter?
mong được giải thích cụ thể, không đỡ nổi gạch nên sai sót

vinagoh

Well-Known Member

Khái niệm động đậy làm gì cho khó nhớ :) Các bạn chỉ cần nhớ là có 2 loại 3D đang thịnh hành hiện nay:

1 loại dùng hai máy chiếu. Kính dùng cho công nghệ này là không có Pin (Đó chính là 3D phân cực)
1 loại còn lại là dùng 1 máy chiếu. Kính dùng cho công nghệ này phải dùng đến Pin (kiểu pin cúc) Đó chính là 3D Shutter

Khái niệm như thế cho nó nhớ lâu :) Đến lúc có tiền đầu tư sẽ không bị quên :D

Ưu và nhược của hai loại công nghệ này thì các bác "dạo chơi" trên diễn đàn sẽ tìm được rất nhiều câu trả lời :)

Loại dùng 02 máy chiếu có vẻ tốn kém nhỉ !!!

dh201hy

Well-Known Member

theo như mấy bác giải thích thì khái nieejmm chủ động và thụ động là đối với TV, còn máy chiếu thì là phân cực là shutter?
mong được giải thích cụ thể, không đỡ nổi gạch nên sai sót

Em giải thích thế này cho bác dễ hiểu nhé.:D (em cũng ko có khiếu diễn đạt mà)

1/ TV3D dùng công nghệ thụ động. Người ta sử dụng một lớp màn phân cực được dán lên trên màn hình LCD của TV, cho phép tách từng hình ảnh trái phải trong cùng một thời điểm. Khi kết hợp với kính phân cực thì mắt trái chỉ nhận được hình ảnh trái, mắt phải nhận được hình ảnh phải. Não của bác tổng hợp và bác nhìn thấy hiệu ứng 3D. Vì phải phát đồng thời 2 hình ảnh L/R trong cùng một thời điểm nên người ta cho rằng nó không đạt được full HD.

2/ TV3D chủ động. Hai hình ảnh trái phải thi nhau hiển thị trên màn hình, kính cũng thi nhau chớp tắt (để đồng bộ sao cho mắt trái chỉ nhìn thấy hình trái, mắt phải chỉ nhìn được hình phải). Vì phát hình ảnh R/L khác thời điểm nên người ta cho rằng nó được Full HD.

3/ Công nghệ 3D phân cực: Về thuyết thì giống với 3DTV thụ động. Tuy nhiên khác một chút là nó dùng 2 máy chiếu (full HD càng tốt). Trước cái lens họ dùng 2 tấm filter. Màn bạc chống khử cực (có nghĩa là ánh sáng đi vào màn bạc, đập lại mắt thì nó không bị khử cực ánh sáng).
Dùng máy tính xuất hình ảnh L cho máy chiếu 1, hình R cho máy chiếu 2. Đeo kính vào mắt trái của bác chỉ nhìn thấy hình ảnh L, mắt phải nhìn thấy hình ảnh R.

Vì nó dùng 2 máy chiếu Full HD nên đã giải quyết triệt để nhược điểm của TV 3D thụ động (lên Full HD được). Tuy nhiên bác phải thiết lập hình ảnh của 2 máy chiếu làm sao cho khít như cậu với mợ khi chiếu 2D (ko khít thì sẽ có bóng ma), độ sáng 2 máy chiếu cũng phải giống nhau...

4/ Công nghệ 3D Shutter. Giống như TV3D chủ động.

Hi vọng với kiến thức ít ỏi của em, có thể giải thích cho bác cơ bản

nvqhaiduong

Well-Known Member

Bài viết rất hay và hữu ích, tuy nhiên chưa có điều kiện để đầu tư, thỉnh thoảng qua rạp xem vậy!

beobu

Member

Úi úi, đoạn cuối em nghe nói có quán cafe có phòng riêng để xem 3D, vụ này em chưa biết ạ. Bác nào biết cho em thông tin cụ thể hơn được không? Ví dụ: HN thì quán nào? chi phí cho một bộ phim? 3D phân cực hay shutter? chất lượng?
Bác usb cắm và rút đã đầu tư phòng xem riêng ở Sành của Bác chưa?

Thxx

TR0JAN

Em giải thích thế này cho bác dễ hiểu nhé.:D (em cũng ko có khiếu diễn đạt mà)

........

Hi vọng với kiến thức ít ỏi của em, có thể giải thích cho bác cơ bản

bác bổ xung thêm Top-and-Bottom cùng với L/R nữa để em in sách em bán dạo :D (Em lấy tiêu đề là Sách vỡ lòng cho 3D hôm xe nơ ma) :))

thế cho nó hết nhẽ :)

Bên trên