Xem video phóng sự "3D phân cực vs. 3D shutter" trên VTC2

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Xem video phóng sự "3D phân cực vs. 3D shutter" trên VTC2

bác bổ xung thêm Top-and-Bottom cùng với L/R nữa để em in sách em bán dạo :D (Em lấy tiêu đề là Sách vỡ lòng cho 3D hôm xe nơ ma) :))

thế cho nó hết nhẽ :)

Ý bác nói đến nguồn phim 3D :D

Hiện nay phim 3 D chủ yếu có 2 dạng (em ko nói đến mấy cái dùng cho kính xanh đỏ nhé). Đó là 3D Hafl (Side by Side hoặc Top and Bottom) và 3D Full

Từ một nguồn phim là đĩa 3D Bluray. Các nhóm Rip đã rip lại thành SBS (T/B) để giảm dung lượng và nhiều mục đích khác). Độ phân giải của mắt trái và phải lúc này về lý thuyết chỉ còn 1/2)

Còn 3D Full thì cùng lúc hình ảnh trái và phải đều là 1080P. Do đó chất lượng là tốt nhất

Chỉnh sửa lần cuối:

TR0JAN

Ý em là bác nói đến trái phải mà không nói đến trên dưới luôn thì người đọc chưa hiểu kỹ sẽ hiểu lầm rằng còn một loại nữa :D (thực tế là vẫn thế )

dh201hy

Well-Known Member

Ý em là bác nói đến trái phải mà không nói đến trên dưới luôn thì người đọc chưa hiểu kỹ sẽ hiểu lầm rằng còn một loại nữa :D (thực tế là vẫn thế )

Ơ nhưng mà cái L/R của em đề cập đó không phải là Side by side đâu nhé.
L/R em đề cập là nguồn ra (hình ảnh mình nhìn đc), còn side by side (top and bottom) là nguồn phát.

Còn 1 vấn đề nữa đó là màn chiếu thì không thấy đề cập đến.
3D phân cực dùng màn bạc đặc biệt để chiếu trong khi 3D shutter có thể chiếu lên được màn thường. Vậy nếu muốn xem 2D ở hệ thống phân cực thì như thế nào? chiếu bằng 1 máy ra sao? có cần phải gỡ miếng kiếng ra chiếu hay để nguyên. Khi chiếu 2D lên màn bạc thì hình ảnh như thế nào, có bị hotspot không? Đây là những điều quan trọng vì khi lắp đặt tại gia sẽ có xu hướng là cùng xem 2D và 3D luôn, chứ chả ai rãnh set up 1 dàn coi 2D riêng và 1 dàn 3D riêng. Việc hoán chuyển để xem 2D rồi 3D có nhanh và dể không. Trong khi 3D shutter sẽ tự động switch như TV mà không cần cân chỉnh có phải là ưu điểm cho việc setup tại gia không? Như vậy ưu thế thuộc về ai, các bác cùng vào bàn luận.

lemboo

Active Member

cảm ơn bác dh201hy nhiều nhé, kiến thức rất bổ ích cho ae mới vào nghề

cfc2003

Active Member

chưa hiểu nhiều về 3D. cảm ơn thông tin và sẽ lắng nghe

dh201hy

Well-Known Member

Còn 1 vấn đề nữa đó là màn chiếu thì không thấy đề cập đến.
3D phân cực dùng màn bạc đặc biệt để chiếu trong khi 3D shutter có thể chiếu lên được màn thường. Vậy nếu muốn xem 2D ở hệ thống phân cực thì như thế nào? chiếu bằng 1 máy ra sao? có cần phải gỡ miếng kiếng ra chiếu hay để nguyên. Khi chiếu 2D lên màn bạc thì hình ảnh như thế nào, có bị hotspot không? Đây là những điều quan trọng vì khi lắp đặt tại gia sẽ có xu hướng là cùng xem 2D và 3D luôn, chứ chả ai rãnh set up 1 dàn coi 2D riêng và 1 dàn 3D riêng. Việc hoán chuyển để xem 2D rồi 3D có nhanh và dể không. Trong khi 3D shutter sẽ tự động switch như TV mà không cần cân chỉnh có phải là ưu điểm cho việc setup tại gia không? Như vậy ưu thế thuộc về ai, các bác cùng vào bàn luận.

Chính vì các yếu tố bác nêu nên hiện nay 2 hệ thống chưa bên nào thắng thế.

Nếu chỉ setup phục vụ kinh doanh thì phân cực không phải nghĩ. Còn nếu cho gia đình thì hệ thống 3D Shutter lại nhỉnh hơn.
Lý do vì phân cực:

- Lắp đặt phức tạp
- Nếu muốn xem 2D thì phải tháo filter ra (nếu để cũng được nhưng hình sẽ tối, tuổi thọ filter giảm
- Màn bạc lúc này lại sáng quá, hotspot là đương nhiên

magic_ho

Banned

Chính vì các yếu tố bác nêu nên hiện nay 2 hệ thống chưa bên nào thắng thế.

Nếu chỉ setup phục vụ kinh doanh thì phân cực không phải nghĩ. Còn nếu cho gia đình thì hệ thống 3D Shutter lại nhỉnh hơn.
Lý do vì phân cực:

- Lắp đặt phức tạp
- Nếu muốn xem 2D thì phải tháo filter ra (nếu để cũng được nhưng hình sẽ tối, tuổi thọ filter giảm
- Màn bạc lúc này lại sáng quá, hotspot là đương nhiên

Những kiến thức chỉ là cơ bản, còn tùy theo nhu cầu & khả năng tài chính thì xài từng loại khác nhau.
Giống như thời các bác PR là dùng hệ thống 3D shutter mà bắt buộc phải mua màn bạc. Nên anh e nào lắp thì nên tìm hiểu & tìm người tư vấn trung thực kg thì bị vẽ vời tốn kém kg cần thiết.

mun123

Em đã bảo ở bên trên rồi. Đừng có đưa cái khái niệm thụ động và chủ động của TV vào hệ thống 3D Projector ;)

Các bác sẽ bị loạn cào cào hết.
Về việc sử dụng máy chiếu để chiếu 3D thời điểm này có đến 3 loại. 2 loại các bác xem ở trên. Còn một loại nữa theo công nghệ của Dolby (megarstar đang sử dụng)

Cái bác "nghe đồn" là 3D ở TV. Còn đây là 3D dùng máy chiếu. 2 công nghệ mà máy chiếu dùng đều chiếu Full 3D hết (phụ thuộc vào nguồn phim của bác)

Bác lại nhầm lẫn sang TV nữa rồi.
Thanks bác, em đc mở mang đầu óc nữa rùi .

hizinzin102

Như đã thông báo tại đây, tối ngày 23/4 chương trình Phong cách số của kênh VTC2 đã phát sóng một phóng sự về chủ đề "3D phân cực vs. 3D chủ động". Tận dụng Đại hội Offline HDvietnam toàn miền Bắc vừa qua tại Hà Nội, phóng sự đã ghi hình lại các trang thiết bị trình chiếu 3D được sử dụng tại sự kiện này và phỏng vấn một số anh em thành viên đàn HDvietnam am hiểu về 3D có mặt Đại hội Offline.

Sau đây mời anh chị em cùng xem lại đoạn phóng sự hơn 10 phút này được bác hoabantrang thu lại cho những ai bỏ lỡ cơ hội xem trên TV.

[video=youtube;1kksBIDBzvs]http://www.youtube.com/watch?v=1kksBIDBzvs[/video]​

Em ko xem đc Yutobe, không biết có bác nào bị thế ko, gửi thêm cho các bác đường link xem trực tiếp trên VTC.
VTC HD – Thế giới truyền hình độ nét cao

dvdtth

Member

Hiện nay phim 3 D chủ yếu có 2 dạng (em ko nói đến mấy cái dùng cho kính xanh đỏ nhé). Đó là 3D Hafl (Side by Side hoặc Top and Bottom) và 3D Full

Từ một nguồn phim là đĩa 3D Bluray. Các nhóm Rip đã rip lại thành SBS (T/B) để giảm dung lượng và nhiều mục đích khác). Độ phân giải của mắt trái và phải lúc này về lý thuyết chỉ còn 1/2)

Còn 3D Full thì cùng lúc hình ảnh trái và phải đều là 1080P. Do đó chất lượng là tốt nhất
3d side by side xem bằng tivi 3d chủ động và kính kèm theo thì em đã rõ, nhưng em không hiểu bác nói đến film 3d full từ nguồn đĩa 3d bluray thì liệu dùng tivi 3d và kính kèm theo ti vi có xem được không.

dh201hy

Well-Known Member

3d side by side xem bằng tivi 3d chủ động và kính kèm theo thì em đã rõ, nhưng em không hiểu bác nói đến film 3d full từ nguồn đĩa 3d bluray thì liệu dùng tivi 3d và kính kèm theo ti vi có xem được không.

Nếu bác có đầu phát HDP 3D hoặc HTPC cấu hình tốt thì bác xem RẤT tốt bác à. Đơn giản nó là 3D với chất lượng âm thanh và hình ảnh tốt nhất

XzVietzX

Member

Con G51Jx của em xài 3D Shutter nhưng cá nhân thì em thích 3D Phân cực hơn :D

Sweet-Heart

Active Member

Shutter dễ lắp đặt và sử dụng nhưng kính thì nặng nề, dễ gây nhức mắt còn phân cực khó lắp đặt nhưng người xem lại rất thoải mái do kính nhẹ và không gây nhức mắt. Nếu bạn là người lắp đặt thì bạn nên chọn shutter, còn nếu là người xem hãy chọn công nghệ phân cực :))
Cùng quan điểm.
Ở nhà, bạn vừa là người lắp đặt vừa là nguời xem... thì sao nhỉ?

HD projector

3D chủ động dễ dùng, dễ sử dụng và phổ biến, còn công nghệ 3D thụ động thì hiện cách cắt các lăng kính phân cực là do các bác nhà ta tự nghiên cứu và chế thôi chứ loại này trên thế giới những hãng đi đầu là Barco, Christie, Kinoton... nó tích hợp sẵn và giá mỗi máy của nó ko hề nhỏ hơn 80.000 USD.

dh201hy

Well-Known Member

3D chủ động dễ dùng, dễ sử dụng và phổ biến, còn công nghệ 3D thụ động thì hiện cách cắt các lăng kính phân cực là do các bác nhà ta tự nghiên cứu và chế thôi chứ loại này trên thế giới những hãng đi đầu là Barco, Christie, Kinoton... nó tích hợp sẵn và giá mỗi máy của nó ko hề nhỏ hơn 80.000 USD.

Bác xem lại cái video này nhé. (bác tua đến phút 2:25) xem IMAX nó sử dụng công nghệ nào? Bác xem cái kính lọc nó để ở đâu. Nguy hiểm thật
[video=youtube_share;RWGjW2_L6iA]http://youtu.be/RWGjW2_L6iA[/video]

MyRom

Active Member

Thanks bác Hy vì những chia sẽ về kiến thức 3D cho anh em. Bản thân mình cũng thu thập được 1 cơ số kiến thức 3D từ bác Hy thôg qua topic này ;))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác nói có cái đúng nhưng cũng có cái sai.

- Các linh kiện hỗ trợ cho giải pháp phân cực tuy không phải là của hãng sản xuất máy chiếu nhưng đều được support bởi các công ty lớn của nước ngoài (3rd party), ví dụ như kính, tấm phân cực, hệ thống khung gá, màn chiếu chống khử cực...

- Ghép 2 cái máy chiếu lại để chiếu phim phân cực là một cách độ, chế. Nhưng hàng độ, hàng chế không có nghĩa là ít giá trị hơn hàng nguyên gốc. Ví dụ như trong ngành xe hơi, phiên bản độ AMG ngon hơn rất nhiều xe stock, mặc dù nhiều thông số của nhà sản xuất bị thay thế, sửa đổi, bổ sung...

Một số hãng sản xuất máy chiếu đã lên concept cho máy chiếu phân cực dùng trong gia đình, có thể dùng 1 hoặc 2 ống kính trên thân máy, nguyên lý hoạt động cũng dựa trên việc ghép trập 2 nguồn chiếu qua hệ lọc phân cực.

Bên trên