Xem video phóng sự "3D phân cực vs. 3D shutter" trên VTC2

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Xem video phóng sự "3D phân cực vs. 3D shutter" trên VTC2

Bác nói có cái đúng nhưng cũng có cái sai.

- Các linh kiện hỗ trợ cho giải pháp phân cực tuy không phải là của hãng sản xuất máy chiếu nhưng đều được support bởi các công ty lớn của nước ngoài (3rd party), ví dụ như kính, tấm phân cực, hệ thống khung gá, màn chiếu chống khử cực...

- Ghép 2 cái máy chiếu lại để chiếu phim phân cực là một cách độ, chế. Nhưng hàng độ, hàng chế không có nghĩa là ít giá trị hơn hàng nguyên gốc. Ví dụ như trong ngành xe hơi, phiên bản độ AMG ngon hơn rất nhiều xe stock, mặc dù nhiều thông số của nhà sản xuất bị thay thế, sửa đổi, bổ sung...

Một số hãng sản xuất máy chiếu đã lên concept cho máy chiếu phân cực dùng trong gia đình, có thể dùng 1 hoặc 2 ống kính trên thân máy, nguyên lý hoạt động cũng dựa trên việc ghép trập 2 nguồn chiếu qua hệ lọc phân cực.

Theo em khép 2 máy chiếu lại, dùng tấm lọc đâu phải là chế đâu bác Chip. Hệ thống 3D phân cực của IMAX (clip bên trên) cũng dùng thế mà bác?

Hay thật đó các bác . Cảm ơn bác rất nhiều :D

Cám ơn các anh nhiều nhiều ạ!

vipkoj

Các bác cho em hỏi khi xem thì hình ảnh 3D DLP shutter và phân cực cái nào tốt hơn. nếu dùng shutter thì nên mua màn chiếu bạc hay màn thường. Một điều nữa là shutter chiếu lên màn thường và chiếu lên tường có khác nhau nhiều ko và khác như thế nào ??? em gà các bác giúp em với.

Bên trên